Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tại sao màu sắc in thực tế lại khác quá xa so với mẫu trên file thiết kế?

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi HaiLocBui, 9/10/16.

Lượt xem: 49,043

1. HaiLocBui Thành viên cấp 1

Tại sao màu sắc in thực tế lại khác quá xa so với mẫu trên file thiết kế?
    Có ai ai thắc mắc vấn đề này không ạ?
    Lúc mới tiếp xúc với ngành in mình cũng ngỡ ngàn lắm, hôm nay mình viết một bài chia sẻ những kinh nghiệm của mình cho anh chị em tham khảo đồng thời mong lĩnh giáo các pro ạ.

Theo kinh nghiệm của mình thì việc lệch màu giữa bản in thành phầm và file thiết kế gồm những nguyên nhân như sau: Thiết kế sai hệ màu, màn hình hiển thị sai màu, nhà in, máy móc...

Vấn đề về máy móc hay nhà in thì tốt nhất nên chọn nhà in uy tín về những vấn đề liên quan đến thiết kế mình xin chia sẻ như sau.
    - Về Hệ màu thì trong in ấn thì các máy in offset dụng hệ CMYK nên tuyệt đối không dùng hệ RGB vì khi từ hệ RGB chuyển sang CMYK sẽ bị sai màu rất nhiều.
    - Về màn hình thì mỗi hãng sẽ chỉ số kỹ thuật màu sắc đặc trưng đó cũng là lý do cùng một hình ảnh nhưng mỗi máy sẽ hiển thị màu sắc và chất lượng khác nhau. Nên khi thiết kế không nên dựa vào màu sắc hiển thị trên màn hình mà phải dựa vào bản Pantone. Và khi in trên mỗi chất liệu khác nhau màu sắc cũng sẽ khác nhau. Nên pantone cũng có nhiều loại.
    Giấy couche và decal giấy có thể dùng chung bản
    pantone cho giấy couche. Giấy ford và decal nhựa có bộ thấm mực khác nên đều có pantone riêng.
    Đó là tí kinh nghiệm của mình trong thờ gian làm việc bên ngành in, hi vọng sẽ giúp ích cho anh chị em mình.
    Ai có kiến thức sâu rộng hơn xin chia sẻ thêm cho anh em nhé!
    Cảm ơn mọi người đã đọc! :) :) :)

...
    thientuboba, SwingsOnlyone, letrongtai3 người khác thích bài viết này.
  2. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Cuối cùng cũng có bạn bên mảng in ấn xuất hiện chia sẻ kinh nghiệm.
    Cần thêm "cách khắc phục" nữa bạn.
  3. HaiLocBui

HaiLocBui Thành viên cấp 1

Cách khắc phục cũng đơn giản thôi ạ.
    Trước tiên, thiết kế nên dùng hệ màu CMYK, những màu chủ đạo và màu sắc golo nên tham khảo pantone màu để có chỉ số chính xác chứ không nên dựa vào màn hình. Nếu màn hình của bạn lệch màu qua nhiều thì nên đi canh màu màn hình lại,
    Ngoài ra còn phải dựa vào chất liệu dự định in là gì (decal giấy, decal nhựa hay giấy ford, giấy couche...) để chọn tone màu. Phần này thì nên sưu tập một bộ pantone màu để dùng lâu dai nhé.
  4. datlee30

datlee30 Thành viên cấp 1

Còn vài lí do nữa:
    - Do bên xuất kẽm, xuất film, họ chỉ cần phơi già hoặc non hơn là màu đã ra khác tí.
    - Bên thợ in, phải xuống màu cho chính xác, nhiều trường hợp họ còn ép màu quá tay khiến màu đậm hơn (mình đang bị rắc rối khâu này với bên thợ in :( )
    - Các chế độ overprint..v.v.

Mình mới làm bên in được 1 năm nên kinh nghiệm mới có nhiêu đó :D
  5. Vic2006vn

Vic2006vn Mới đăng kí

Pantone màu mình có thể mua ở đâu vậy bạn?
    datlee30 thích bài viết này
  6. datlee30

datlee30 Thành viên cấp 1

7. Trần Bảo Toàn

Trần Bảo Toàn Mới đăng kí

Một phần nữa là do máy in offset đa phần nhiều xưởng sử dụng máy in cũ hay mua lại nên nhiều bệnh khó chữa xuất bài in chỉ biết lắc đầu kêu chỉnh tới chỉnh lui cũng được khá hơn xíu
    - Màu sau in đã khác, cáng màng bóng hay màng mờ thậm chí là phủ UV cũng làm màu sắc khác đi đôi chút cho nên canh màu đôi khi cần để ý xem sản phẩm có những khâu sau in nào canh màu sê dịch một chút.
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/10/16
    HaiLocBui thích bài viết này
  8. Anh Design

Anh Design Thành viên cấp 2

Theo mình có điều kiện thì nên xuống xưởng đi dạo 1 vòng và giao lưu với thợ in là chuẩn nhất. Vì file thiết kế khác mà dưới thợ in nó khác, vì thường bên mình in là ghép bài nên được con này thì phải chịu thiệt con kia.
    - Những file thiết kế gửi qua đều phải chỉnh lại màu để phù hợp với máy in công nghiệp thì mới in gần đúng như mẫu in proof, chứ để như file in luôn thì tỷ lệ hư hàng hơi cao.
    - Và nói chung là một mẫu đem nhiều nhà in khác nhau thì màu ra nó cũng khác nhau.:x:x:x
    Ý kiến của mình ;;);;);;)
    HaiLocBuihanuman0503 thích bài viết này.
  9. LTP_1987

LTP_1987 Mới đăng kí

Mình chia sẽ vài kn in ấn:
    Hiện tại mình chỉ biết in trên giấy và in trên màng nhựa:
    In là phải làm việc với 4 chú CMYK.
    Pantone thì tùy vào chất liệu nào thì dùng cây đó ra mà lấy màu, hoặc trên phần mềm cũng có sẵn.
    - In offset ( giấy, decal giấy... ) : dễ làm file hơn in ống đồng, hình Jpg, TIFF thì cứ 4 màu CMYK, nếu có màu pantone thì thành 5 ot 6 màu. Mình từng làm file in offset 8 màu, thợ in khóc tiếng irac luôn. Tốt nhất làm 4 màu CMYK. Cái nào vẽ vector lại dc thì nên vẽ, hình ảnh phải chuyển qua CMYK trước khi đem xuất phim vì hình down trên mạng về toàn RGB. Xong hết thì in proof ( maket ) ra cho khách duyệt, chứ lúc in ra khác xa so với thiết kế thì cứu ko dc đâu.
    - In ống đồng ( màng nhựa, màng nhôm.. ) : Cái này khó hơn in offset nhiều vì phải tách màu chuẩn. Làm file 8 màu thôi. 9 màu in 2 tua cực lắm. Các hình ảnh thì tính 5 màu vì phải lót trắng mới ra giống thực tế ( CMYK + white ). Các đối tượng còn lại thì tốt nhất là vector, vì khắc lên ống đồng mà. Cuối cùng là in Cromaline cho khách xác nhận trước khi in, ko thì ăn cám. Chi phí in ống đồng mắc gấp 10 lần in offset.
    Cơ bản sơ sơ vậy thôi. À mà đừng có mong chờ in y chang màu pantone, vì mực pantone mắc lắm, nên các nhà in toàn pha mực ra bem thôi.
    bdesign, HaiLocBuiminhthedoan thích bài viết này.
  10. giatrithuc

giatrithuc Mới đăng kí

Cái này thì mình trải nghiệm nhiều rồi. Có nhiều bạn hỏi là làm sao làm thiết kế cứ màn Mác với Dell Untra vậy thì xin trả lời đó là hai dòng màn hình này cho mầu thực chứ không bị biến đổi nhiều như các sản phẩm khác. Nếu bác nào muốn trải nghiệm chuẩn hơn nữa có thể chọn em màn CRT màn hình phẳng to đùng hồi xưa. Màn hình ý cho ra mầu là chuẩn nhất
    MissMabu, HaiLocBuiAnh Design thích bài viết này.
  11. Spot

Spot Mới đăng kí

Các bác bên ngành in cho em ý kiến với nhé. Chuyện là cty em rất hay tổ chức hội thảo, mà vì nhiều lý do nên phải đặt in backdrop và banner bên Khách sạn cho thuê hội trường luôn. Mỗi lần thế em phải rất vất vả vì mỗi ks lại in ở 1 nơi, mà màu chủ đạo của bên em là màu cam và xám, dù em chọn đúng mã CMYK nhưng đến khi in ra thì toàn là sai màu, sai ít thì ko nói, đằng này từ màu cam chuyển sang hẳn màu đỏ, màu xám thành màu xanh thì xin hỏi các bác ngành in có tâm ko thế? In xong các bác lại trách em chỉnh màu ko đúng, máy của các bác là máy xịn nên in đảm bảo đúng màu, em thật cạn lời với các bác luôn ấy!

Sẵn đây có cty bác nào đảm bảo in đúng màu dạng offset và hiflex thì ib em để mình làm quen nhé, hy vọng có cơ hội hợp tác vì bên cty em đang gần như là chưa có các tài liệu quảng cáo gì luôn ấy!
    HaiLocBui thích bài viết này
  12. YoYo

YoYo Thành viên cấp 1

Chào các bác!
    em cũng biết chút ít về in offset cũng đưa ra xem các bác nhận sét xem có đúng không nhé!
    thực ra thì in offset thì lệch mầu là muốn vàn các lý do khác nhau ví dụ như tùng loại giấy khác nhau mà khi chế bản kẽm sẽ có Tram hóa khác nhau. nếu in 1 màu thì không nói vì bác có để Tram lên đến 200 thì nó cũng vậy nhưng với in 4 màu (hoặc nhiều màu hơn) thì sẽ khác hẳn, tram cũng sẽ ảnh hưởng đến 1 phần đến màu sắc sau in. rồi trình dộ thợ in ép căng hay không đủ lực cũng là một lý do, máy móc cũ kĩ cũng là 1 lý do. chất lượng bản kẽm cũng là 1 lý do và kỳ thực mà nói ảnh vốn dĩ nó là hệ mầu RGB mà khi convert về CMYK để in thì chẳng ít thì nhiều màu sắc nó sẽ lệch lạc đi một chút và tỉ tỉ lý do khác nhau, nhưng có 1 lý do phổ biến nhất đó là hôm đó bác thợ in đang vui hay là đang buồn =))=))=)).
    những bác thợ in làm trong nghề lâu năm có khi chẳng cần nhìn đến ốc mầu mà các bác ấy cứ lên mầu đều đều đó thôi.
    thực ra việc in đúng hay sai mầu thì chẳng có nơi nào gọi là đúng hẳn được, chỉ là tỉ lệ sai số nhỏ hay lớn thôi, có lần em in cùng là 1 file cùng thông số mầu giống nhau nhưng in ở 2 nơi cho ra 2 màu khác nhau, cái màu xanh của vietcombank đó các bác, thốn vô cùng =))=)).
    h_ds thích bài viết này
  13. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

#12 đúng. Từng in cho vietcombank. Màu xanh đó in mỗi lần một khác. Cực thốn :D
  14. HaiLocBui

Mấy màu của thương hiệu lớn hoặc khách yêu cầu khó về màu thì mình thường đề xuất in màu pha cho đỡ rủi ro.
    Mà về lệch màu thì chịu thôi. Cùng 1 file in 1 nhà in mà chạy 2 lần còn khác ấy chứ. Tại máy móc Việt Nam toàn sài hàng ve chai của nước ngoài mà :D
  15. HaiLocBui

Vic2006vn Hồi trước mình có mua pantone của Amzon mà máy in ở Việt Nam mà so theo pantone USA cho khách chọn màu xong rồi in hàng loạt thì in xong có mà mồm ^^. Mình biết cty này sản xuất trực tiếp pantone theo máy in ở Việt Nam. Có cả Pantone cho giấy Couche (có thể dùng cho decal giấy) và pantone cho giấy Ford nữa.

Mình mua 1 bộ gồm: 1 cuốn Pantone giấy couche không cán màng, 1 cuốn giấy couche cán mờ và 1 cuốn giấy Ford.
    Chỉnh sửa lần cuối: 20/10/16
  16. HaiLocBui

Anh em mình làm bên ngành in nhiều không nhỉ? Sắp xếp 1 này chủ nhật nào đó cà phê cà pháo trao đổi kinh nghiệm liệu có được hưởng ứng không ta ^^
  17. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Đăng ký 1 slot để học hỏi kinh nghiệm nào :D
  18. SangĐoàn

SangĐoàn Thành viên cấp 1

THeo kinh nghiệm của tui thì muốn đúng màu của mình làm ra, thì tốt nhất duyệt màu tại máy, không ưng thì bắt họ pha đúng màu ... xong chốt ký duyệt thì cứ lần sau lấy ngay cái bản ký ấy mà làm. Chỉ có vậy thì mới không sợ sai màu
  19. Hàn Thiên Hành

Hàn Thiên Hành Thành viên cấp 2

Đơn giản là bạn nên quăng luôn mã mầu đang sử dụng cho họ luôn để họ biết mà căn chỉnh khi in. Với file có số lượng màu tương đối nhiều và có luôn cả hiệu ứng chuyển sắc nữa thì cần phải làm hệ mầu CMYK.
  20. YoYo

YoYo Thành viên cấp 1

Ủng hộ diễn đàn