Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tâm sự cảm động của một chàng sinh viên Bách Khoa năm nhất.

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi truonghuyen186, 6/5/14.

Lượt xem: 13,359

1. truonghuyen186 Thành viên cấp 2

Bây giờ cũng đã là 2h hơn, trong lúc quán net vắng khách, mò lên confess viết vài dòng tâm trạng chia sẻ với các bạn, anh chị trong trường cho vơi đi nhẹ lòng.

Em K58, là 1sinh viên vùng quê đất học. Gia đình e 5 người, dưới em còn 2 đứa em (1trai-1gái), bố mẹ đều là nông dân, không giàu có gì nhưng cũng đủ ăn đủ tiêu. Chính vì thế cuộc sống sinh viên năm 1 của e cũng sẽ bình thường, phẳng lặng như bao bạn khác nếu không xảy ra câu chuyện buồn vào cuối năm lớp 12. Trong gia đình em, bố em là ng hơi bảo thủ, ông rất nóng tính, lúc em mới thi tốt nghiệp xong, bố hay chửi mẹ nhiều, mỗi lần chửi đều văng ra những từ ngữ nghe cực khó chịu, mà nguyên nhân chính của những lần chửi nhau đó là vì kinh tế, bố mẹ k có chung cách làm ăn. Những lúc đó, em cực kì áp lực, khó chịu với bố mình vì thương mẹ quá, cũng vì tâm lý thi cử, không giữ đc bình tĩnh, e đã xưng ông -tôi vs bố, quát bố, bố e tiến đến đấm e túi bụi, (đã nhiu lần xảy ra chuyện này từ năm lớp 11, nhưng đây là lần đầu tiên em xưng hô thế, những lần trc e toàn chạy đi) lần này, e đã xô bố ngã( k hề ảnh hưởng gì cả).Cuối cùng hàng xóm khuyên ngăn, và mọi vc lại đc giải quyết. Sau đó e cũng suy nghĩ lại, đã thấy mình sai, và đến xin lỗi bố.Thực ra e ác cảm, k có quan hệ tốt với bố từ năm lớp 11, e k phải là đứa nghịch ngợm hư hỏng gì, cả nhưng năm c3, e chỉ biết học và giúp việc gia đình. Tối đêm đó, bố e khóc( e k rõ lí do)( e bit bố khóc do mẹ kể) và sáng hôm sau, ông gói gọn sách vở, quần áo đồ dùng em, đuổi em ra khỏi nhà, và bảo không còn đứa con mất dạy như em, mặc dù m.n khuyên ngăn rất nhiều, lúc sau ông còn cầm dao đuổi đánh e như kẻ thù. Mẹ bảo sang nhà bạn ở tạm vài hôm khi nào bố hết giận rồi về. Lúc đó e thực sự rất hoang mang, vì sắp thi đại học đến nơi rồi. Những lần sau e về xin lỗi bố, chưa kịp gì cũng đều bị đuổi đánh không khác gì kẻ thù, và e cũng xác định từ đó,bố cấm mẹ bén mảng tới em, mẹ cũng xa lánh e dần, 2 đứa e của e thì còn quá nhỏ. Cũng may vào giai đoạn đó, nhà đứa bạn e tốt, giúp e rất nhiều, nhưng thực sự, bạn cũng nghèo lắm nên e cũng chẳng dám đòi hỏi gì nhiều.Họ hàng e đều ở tận trong nam, e chưa vào đó bao giờ, e cũng không biết ai cả để mà nhờ giúp đỡ,e nghe mẹ kể ông nội từ bố vì 2 bố mẹ đến với nhau, thực sự e quá hoang mang.

Vài ngày sau, e cũng suy nghĩ tích cực hơn và nỗ lực học hành thi đại học, còn nửa tháng nữa là thi. E suy nghĩ bố sẽ thay đổi nếu kết kquar thi đại học của e tốt, nhưng hiên tại, gia đình em, quên e thật rồi.
    Ngày thi đại học, cố gắng vay mượn bạn bè lấy 500k, e gói hết quần áo, mang ít sách vở quan trọng lên đường.Thời gian đó, 1 mình ở đây, thực sự quá khắc nghiệt với e, k người thân- k bạn bè, k có gì hết, cũng may là đc sự giúp đỡ của SVTN và những bữa cơm miễn phí của nhà chùa, 10 ngày thi cực nhọc vs e cũng qua đi.

Sau khi thi xong, tự nhủ bắt đầu tự lập cuộc sống, bố mẹ e cũng chẳng có hỏi han gì e, đến e đi thi đh cũng bỏ ngơ đi, chỉ vì mỗi chuyện đó, mà k quan tâm e, hix, càng thêm động lực để e sống sau cú sốc dài.
    Ban đầu e xin quét rác, ng ta k nhận. Lúc sau, e tìm đc công việc phụ hồ cho công trình, may là đc ăn cơm trưa miễn phí, tối làm gói mì và ngủ làm bảo vệ, thời gian làm thêm chờ điểm thi đại học, e cũng sắm cho mình vài thứ cần thiết, đặc biệt là em 1280 huyền thoại, Lúc này ở nhà, đám bạn e đang tung tăng đi chơi này nọ, e nghĩ mà tủi vô cùng, cũng quen và nói chuyện với mấy chú ở chỗ làm, họ động viên nhiều, nhiều lúc nghĩ tình cảm gia đình sao lại thua mấy ng dưng thế này.

Cuối cùng cũng có điểm thi, k ngoài dự kiến của e, điểm cũng khá cao, cả 2 khối,tuy 2 trường mà e thi đều k phải ước mơ của e.Em quyết định chọn BK không phải Y cổ truyền.Tối đó, tự thưởng cho bản thân bằng cốc nước mía, k phải trà đá nữa. Gọi điện cho mẹ, mẹ bảo" lớn rồi, học hay không thì tùy, 18 tuổi đầu rồi, bô mẹ hết trach nhiệm". Mẹ tắt máy mà nước máy cứ chảy dài, đến mẹ là ng duy nhất con có thể nhờ vả mà còn thế này thì ai giúp con tiền học đây.

Khoảng 1 tháng chờ nhập học, tiển kiếm đc bao nhiêu,tiêu bấy nhiêu, ngày làm, đêm xem chơi cờ bạc, ban đầu k biết chơi rồi cũng hết sạch, quá chán nản, nhiều lúc định tự tử, nhưng k đủ cam đảm, thực sự e quá buồn.Tình cờ nghe radio đêm khuya về câu chuyện vượt lên số phậm ng tàn tật, e cũng thông suốt tư tưởng, không khóc từ hôm đó, cảm thấy tích cực, cuộc sống có ý nghĩa trở lại.

Ngày nhập học, trong túi e còn hơn 600 nghìn, không đủ tiền ở kí túc. Cũng may gặp a cùng trường cùng quê K53, nghe xong chuyện a cho đến ở cùng phòng, a đã giúp e rất nhiều,tìm giúp cho việc gia sư, ổn định cuộc sống bỡ ngỡ đời sinh viên.

Sau 1 thời gian học ở BK, cũng thấy yêu trg nhiều, cảm giác trống vắng xa nhà cũng k còn nữa.Kì 1, trong 1 tuần thì đến 5 buổi tối,từ 7h-9h tối, e đi gia sư, 1 tháng cũng đc 2tr, ăn mặc dành dụm, cũng đủ tiền mua con xe cào cào huyền thoại đi lại, đóng học phí và sinh hoạt hàng tháng, e còn làm thêm ở quán net, trông quán cho cô chủ từ 12 h đến 3h đêm, (tuần 3 buổi)do đẹp trai nên cô cũng quý.Anh K53 ra trg đi làm, k có đủ đk thuê riêng phòng học, cô chủ biết nên cô cho ở cùng nhà free. Ngày lê, Tết k thấy về, tâm sự cho cô biết, cô cũng thông cảm, cô tăng lương từ 500k lên 700k, cảm ơn cô rối rít.Thế là đủ tiền hàng tháng uống thuốc chữa men gan, đó là lý do e k thi được trường an ninh-mơ ước từ bé của em.

Kì 1 do làm nhiều mà học ít, nên kết quả học tập của e hơi be bét, tuy k phải học lại môn nào, như thế cũng tạm ổn.Tiếp tục tự nhủ, kì 2 ring học bổng.( cơ mà hiên tại sit toạch giải tích 2)
    Sắp 30/4-1/5, bạn bè lũ lượt kéo nhau về thăm nhà, mà sao cảm thấy quạnh lòng quá, e muốn hét to rằng mình nhớ nhà, nhớ 2 đứa e lắm. Thương bố mẹ quá mà sao bố mẹ oi... Đã hơn8 tháng chưa về quê, 8 cuộc gọi điện giữa 2 mẹ con, mà người chủ đọng gọi là e.
    Cũng qua confes, xin gửi lời cảm ơn chúng mày nhé, lũ bạn tốt của t, đọc đến đây chúng m nhận ra ai viết r đấy, nhờ những bữa ăn free trong A1-5 với chúng m, nhờ những đồng tiền chúng m cho mượn mà t sống đến cuối tháng. Giữ mãi tình bạn tốt này nhé Fai One.

Phố Vọng 3h- 29/4/2014.
    nguồn : BK Confessions

...
    Formidable, nhanck12, DDreamer17 người khác thích bài viết này.
  2. avdmedia.net

avdmedia.net Thành viên cấp 2

Cùng là dân bk
    Bác thớt rất nghị lực
    chúc bác may mắn trong học tập và cuộc sống :)
    truonghuyen186 thích bài viết này
  3. demolife99

demolife99 Mới đăng kí

Up hộ bác....Rảnh bác qua up hộ em nhé...!!!!!!!! đá phát cho bác......

-------------

4. meo6b

meo6b Thành viên cấp 2

có em gái à ! bao tuổi rồi :v
  5. truonghuyen186

truonghuyen186 Thành viên cấp 2

meo6b mình có ghi rõ nguồn rồi mà,bài viết không phải của mình.mình đọc được bài này thấy hay và muốn chia sẻ với anh chị em trong 4rum mình !
  6. An Nam Nhất Hiệp

An Nam Nhất Hiệp Mới đăng kí

Mình học BK luôn, không quá khá giả nhưng cũng chẳng thiếu gì, không lo cơm áo gạo tiền, không lo vật chất thiếu thốn gì cả, vậy mà có mỗi việc học cũng không xong. Bạn viết confess này đi làm bù đầu như vậy mà còn không rớt môn nào, mình chỉ chơi và ăn, học mà đã trượt 2 môn, đọc xong cf thấy buồn quá.
    Hoài Đứctruonghuyen186 thích bài viết này.
  7. htdung0212

htdung0212 Thành viên cấp 1

đọc từ hôm nọ rồi, nhưng hôm nay thấy có ở Vietdesign nên đăng nhập vào like. Mình cũng là dân BK, Bách Khoa đúng là nơi hội tụ đủ kiếp người.
    Nam Ladol, Hoài Đứctruonghuyen186 thích bài viết này.
  8. always

always Thành viên cấp 2

Đọc thấy cha mẹ của tên này vô trách nhiệm #-o
  9. truonghuyen186

truonghuyen186 Thành viên cấp 2

htdung0212 bạn nói đúng,BK đúng là nơi hội tụ kiếp người.Tuy mình không phải sinh viên BK nhưng mình rất khâm phục các bạn sinh viên BK.Họ là những con người đầy nghị lực và tài giỏi.Môi trường học tập BK khắc nghiệt không làm họ nản lòng mà ngược lại đào tạo ra những nhân tài.Rất xúc động vì bài viết nên mình chia sẻ lên diễn đàn để mọi người đọc và đồng cảm với bạn ấy.
    RăngNam Ladol thích bài viết này.
  10. Phạm Hiếu

Phạm Hiếu Thành viên cấp 3

đọc xong thấy cảm động quá, mình học hành chả ra gì, vẫn lông bông, cảm thấy hổ thẹn
  11. Hoài Đức

Hoài Đức Mới đăng kí

Bk điểm danh :) ko biết b ấy học lớp nào nhỉ?
  12. Nam Ladol

Nam Ladol Mới đăng kí

Bố mẹ cho con xuống Hà Nội ăn học....................con đã làm tốt phần ăn :-<:(
    truonghuyen186tn_nguyễn thích bài viết này.
  13. tn_nguyễn

tn_nguyễn Thành viên cấp 1

đọc xong cảm thấy hổ thẹn với bản thân mình quá!
  14. Solomon

Solomon Thành viên cấp 1

A1-5 thần thánh.
  15. phamvanhiepvn

phamvanhiepvn Mới đăng kí

như chuyện cổ tích vậy. Thật đáng khâm phục, nghĩ lại mà thấy mình quá yếu đuối. Chúc bạn sớm thành công
  16. daicabk

daicabk Thành viên cấp 2

ôi, Mình vào BK trc cậu này 10 năm
  17. yun

yun Thành viên cấp 2

BK siu nhan!
  18. Thế Hùng

Thế Hùng Thành viên cấp 2

Năm ngoái cũng có 1 bạn K57 cùng khóa với mình, cũng chỉ vì giúp em họ thôi nhưng cũng bị bố đuổi khỏi nhà, giờ cũng đang làm cho 1 quán Net ở Lê Thanh Nghị. Hai 2 người cùng 2 cuộc sống khác nhau, nhưng giờ lại chung 1 số phận. Nhưng họ đều rất có nghị lực trong cuộc sống và đã vượt qua được chính mình ^^
  19. Kym

Kym Thành viên cấp 2

Bạn giỏi thật, vừa tự kiếm sống vừa học giỏi, sống không cần gia đình, mạnh mẽ, đẹp trai, đúng là mẫu người đàn ông lý tưởng của mình 8->
  20. Mộc nhĩ

Mộc nhĩ Thành viên cấp 1

hờ hờ .... "do đẹp trai nên cô cũng quý." =)))))))

Ủng hộ diễn đàn