Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tâm sự của một thanh niên không thi đỗ trường quốc lập

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Mun243, 1/8/15.

Lượt xem: 3,539

1. Mun243 Thành viên cấp 1

Chả là muốn ngồi tâm sự với anh em một chút vì dạo này đang não nề vụ học hành. Xưa cũng đi thi trường mĩ thuật, nhưng không đỗ, tới giờ cũng vẫn theo đuổi nghiệp vẽ và đang cày 3d để làm phim hoạt hình với team (Ước mơ từ hồi cấp 3) . Nhiều lúc bất giác tự hỏi: Học 3D à,làm phim hoạt hình ư, liệu mình có khả năng không? Mình còn chẳng thi đỗ trường quốc lập cơ mà, không thi đỗ chắc khả năng vẽ cũng kém cỏi lắm nên mới trượt. Nhiều lúc cảm thấy tự ti với hụt hẫng lắm. Chẳng biết khả năng mình tới đâu? CÓ làm được trò trống gì không? :(((( Các anh em cho ý kiến đi, sầu thấy má...

...
    NoMoneyNoLove thích bài viết này
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Thớt thích mảng 3D hoạt hình à :-?
    Mun243 thích bài viết này
  3. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

Dù Kun VietDesigner : yep, mình là con gái, thích làm hoạt hình lắm, bây giờ vẫn đang giai đoạn training thôi. Cũng đang trong giai đoạn tự kỉ luôn.
    gadien.93wincro007 thích bài viết này.
  4. dungmax217

dungmax217 Thành viên cấp 2

Mình nghĩ là không trường quốc lập nào dạy được nổi 3d với hoạt hình đâu :)) thế nên không đỗ thì cũng chả liên quan đến việc bạn có làm được gì hay không. Mình cũng đang tự học 3d và hoạt hình đây :D Theo mình bạn không nên phí thời gian nghĩ mấy cái tiêu cực ấy mà hay bắt tay vào mà học và làm.
  5. newvietdesigner

newvietdesigner Thành viên cấp 2

Không phải cứ thi đỗ đại học mới chứng tỏ có khả năng đối với ngành "đồ họa" đâu :3
    Nhưng nghe từ trường "quốc lập" thấy nó "nguy hiểm" thế nào ý XD Chắc ý bạn là trường công lập nhỉ??!! LOL
  6. kenzkuo0

kenzkuo0 Thành viên cấp 2

nếu mún hoạt hình thì xin vào học việc bên Colory á thấy bên đó tuyển hoài, vào để có môi trường học thì mới tốt level mới lên dc và có hướng đi đúng
  7. tamcoi1981

tamcoi1981 Thành viên cấp 1

cố lên bạn, nếu có niềm tin, cộng thêm chút đam mê là được, fighting :), đứng dậy và thoát ra khỏi vỏ bọc đi nào (P/s: hơi triết lý 1 chút anh em đừng chém)
  8. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

Thớt bỏ học cấp 3 đi, cày sâu vào nghề đi, nhiều thằng học cấp 3 quốc lập, đại học củaquốc già vẫn thất nghiệp về đi bán hàng đa cấp đó thôi. mình ko có năng khiếu về tự nhiên, xã hội thì đầu tư vào nhạc, họa, .....căn bản là cảm thấy mình thích, có năng khiếu chỗ nào thôi
  9. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

dungmax217 : tks bác nhé, mình cũng đang tự học zbrush và dựng phối cảnh 2d, tự học thấy khó thật
  10. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Nếu như đúng như đam mê của thớt thì khuyên thớt đi học luôn ở mấy trung tâm chứ mấy trường công lập không thằng nào ăn thua đâu :v
  11. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

newvietdesigner : ^^ ừa bạn, quốc lập ý mình là đại học công lập, vì thấy mấy bạn học đồ họa bên đó vẽ ảo diệu quá, nhiều lúc âm ẩm trời lại ngồi tự kỉ, cũng do không biết khả năng mình tới đâu ý
  12. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

kenzkuo0 : à, tớ biết công ty đó, nổi lắm luôn,hình như đang là mạnh nhất về 3D ở VN
  13. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

tamcoi1981 : hehe, không sao, mình cũng hay ngồi triết lý lém
  14. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

huyhoangdlu : chẹp, ukm,mình cũng đăng kí một khóa bên arena rồi, khá hào hứng
  15. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

Tiny Love : thiệt hok, cơ mà tớ biết một vài người làm về digital art giỏi lắm mà đều học các trường mĩ thuật cả, nên giờ hơi thấy tự ti,k biết liệu có làm tốt đc không?/
  16. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Nói chung cứ đơn giản dễ hiểu như vầy nè
    Bất kỳ trường công lập nào cho dù là ngành nào khoa nào thì cũng phải học theo rất nhiều lý thuyết với các môn phụ khác và đôi khi chuyên ngành mình theo đuổi không được đi sâu
    Còn học ở các trung tâm thì nhất nhất sẽ chỉ học về mảng đó và không bị phân tán tư tưởng vào những môn học khác
  17. NoMoneyNoLove

NoMoneyNoLove Thành viên cấp 1

Chào chủ thớt
    Cho mình chia sẻ một tý nhé ,chuyện của bạn hơi na ná chuyện của mình =)))
    Mình thì sinh năm 95 .Hồi trc mình có đỗ trường ĐH Sp Nghệ thuật tw .Ngành tk đồ họa =)) Hồi ý trẻ con nghĩ đỗ đh oai lắm các kiểu con đà điểu
    XOng vào học thì cảm thấy môi trường ( Đây mình chỉ nói trong lớp mình thôi nhé )
    Nó quá là tù túng và như một cái ao làng =))
    Đa số các thành phần đều mang cái tư tưởng nghệ sĩ ,rồi mọi thứ chúng nó làm ra dù không phải bỏ nhiều công sức cũng có tính nghệ thuật
    GIờ vẽ hình họa thì chả đứa nào thèm vẽ ,mình vẽ kém muốn học các bạn cũng éo được hỏi =)) thầy cô thì lúc điểm danh vs chấm bài mới thấy bóng dáng ,còn lại biệt tăm.CHấm bài thì toàn chấm đc 4 5 bài xong 1 phát 1 loạt 5 thôi cho chúng m thoát
    Xong đến học tạo hình ,bố cục các kiểu ,mang thầy tổ 1 thầy khen bảo bài tốt ,mang thầy tổ 2 thầy chê lên chê xuống
    Chấm bài thằng làm cả tuần 1 2 điểm thằng đêm hôm qua cuống cuồng làm thì cho phát con 9 vào xong nói cái gì mà cả lớp nhìn nhau r cười vì éo hiểu nói cái gì =)))
    Xong chuỗi ngày của mình là sáng dậy để nhồi lên cái xe bus xong đến lớp điểm danh ngủ xong về nhà làm mấy bài tập xong hôm sau lại tiếp tục
    Mình thề là mình chán nản kinh khủng luôn r tự nghĩ : Đù ,chả nhẽ 5 năm cuộc đời mình sẽ như này ,mất phương hướng ,mất thời gian và công sức .Mình thì nhà bố mẹ toàn lao động chân tay ,2 từ quen biết là không có =))
    Cuối cùng thì mình cũng lén lút bỏ học 1 time ,thời gian này toàn chơi điện tử thôi ,chán mà =)))) Xong bạn bè thì bảo m ngu ,m vớ vẩn m thế này m thế nọ.Nói chung là chả ai ủng hộ

Xong số phận đưa đẩy ,mình quen thầy đang dạy mình ,rồi biết tới 3d,mình thề là trước đó mình không hề biết đến cái mảng này tẹo gì ,rồi cũng lao vào tìm hiểu ,rồi cũng cảm thấy thích và giờ nó trở thành đam mê theo đuổi ,cũng đã kiếm được tiền từ nó ,chỉ là 1 2 triệu phụ đóng tiền học thôi :D nhưng cảm thấy mình đang được sống đúng nghĩa ,làm thứ mình thích,có mục tiêu và phương hướng ,cái còn lại là cố gắng bản thân được bao nhiêu thôi không
    +À thêm nữa là sau đó mình có vào học một trường dân lập =)) khá buồn là tiền học trường này = tiền học trường cũ mới đau ,cứ tưởng phải cao hơn cơ =))=))=)) Trường cũ lúc đầu thu tiền học ừ thì có rẻ hơn thật mà vào học thì 1 tỉ khoản phụ còn vào trường này đóng 1 cục tiền xong chỉ cắp đi học k phải nghĩ &[]&[]
    Ở trong môi trường này mình cảm thấy chia ra làm 2 kiểu 1 là vào học cho có ,kiểu bố mẹ yêu cầu ...2 là thi trượt các trường công lập nhưng không muốn mất công thi lại
    Nói chung là ai cũng biết ai đứng ở đâu ,khả năng thế nào ,nên việc giúp nhau kiểu trau dồi kiến thức là thường xuyên ,mình còn phải bất ngờ 1 ông học cùng sn 93 tự học pts kiếm tiền mua máy ảnh ,ảnh ổng chụp thì miễn chê :)):)):))
    .Nói đên đây dài quá rồi mình xin kết là học công lập hay dân lập cũng thế thôi ,miễn là bản thân bạn phải như nào ,nhưng đúng là những người học công lập đa số họ hơn những ng học dân lập ở cái tư duy bố cục ,khả năng vẽ tay rồi màu sắc ,những cái căn bản đó rất cần thiết ( mình cũng đang cố trau dồi đây :( vẽ tay còn cùi quá )
    Có những người có cái căn bản đó họ mà biết phát huy + tự trau dồi thì thành cao thủ
    CÒn những ng cũng có cái ý nhưng xong họ cứ ảo tưởng nhìn cái gì ng khác làm xong chỉ bảo tao mà làm thì còn tốt hơn =)))))))monkeymonkey
    Thế nhé,chỉ là ý kiến cá nhân của tui thoai :3 chúc bạn thành công trong con đường đã chọn ,tự tin lên :)))) một thanh niên hay tự ti chia sẻ
    tamcoi1981Mun243 thích bài viết này.
  18. laidb201

laidb201 Thành viên cấp 2

Ráng cày thôi vậy. Cần cù bù thông minh thôi!
    tamcoi1981 thích bài viết này
  19. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

Tiny Love : mình biết cái mình theo đuổi nó cũng khoai lắm, không có dễ, tài liệu zbrush thì phải mua, sinh viên làm gì có xiền, toàn đi coi clip tiếng anh, k hiểu hết nhưng may dc sơ sơ. Trường nào cũng có cái hạn chế, phải tự thân vận động thôi
  20. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

NoMoneyNoLove : Cùng tuổi mềnh rồi, trước mình thi kiến trúc chính đá sang cả mĩ thuật công nghiệp phụ, ai dè điểm công nghiệp còn cao hơn ktruc, nhưng còn thấy may vì k vô ( chắc vẽ k đúng ý các thầy nên điểm lẹt đẹt ) , nếu vô chắc cũng k dám ra quá :))) Kể ra trg công lập cho mềnh cái gọi là cảm giác an toàn, các bạn vẽ thì đẹp nhưng không thấy có đột phá nhiều. DÙ có mục đích và hướng đi rồi, nhưng đôi khi vẫn tự ti , nhất là vào cái thòi điểm đang training , tự học này.... :((( cứ gọi là buồn xác xơ luôn
    NoMoneyNoLove thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn