Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tâm sự nửa đêm] Vẫn chuyện ảnh ọt vi phạm

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Mot_nguoi_la, 15/11/12.

Lượt xem: 3,544

1. Mot_nguoi_la Thành viên cấp 1

Sau bao ngày vi vu hôm nay mới lại có dịp thức đêm để chat chit truyện trò với anh em trong diễn đàn.
    Hôm nay mình sẽ đề cập về vấn đề "Ảnh vi phạm" mà nhớ mang máng có 1 mod trong box pts đã post bài để chấn chỉnh một số anh em trong diễn đàn có ý định troll thớt post ảnh nhờ vả. Nhưng lần này mình sẽ nói rõ hơn về mức độ cũng như cách các giúp các bạn tiến xa hơn trong lĩnh vực đồ họa nói chung và blend nói riêng

Troll, nhưng phải biết sử dụng trình độ của mình để người bị troll cũng cảm thấy vui vẻ

Có một số bạn rất thích troll ảnh của người khác. Ok. Các bạn thấy vui vẻ, mọi người thấy vui vẻ, nhưng người bị troll thì không thấy vui vẻ, người bạn của người bị mang ra trêu đùa cũng ko hề cảm thấy vui vẻ. Bạn bỏ công sức ra làm một bức ảnh, hãy để bức ảnh được đẹp nhất. Đẹp ở đây, là đẹp cả về ý nghĩa lẫn hình thức bức ảnh. Một cô gái dù xinh đến cái mức nào nhưng đôi mắt vô hồn thì chụp lên cũng chỉ để quảng cáo cho hãng búp bê. Cũng như vậy, khi bức ảnh của bạn dù có đẹp đến đâu nhưng làm phiền lòng tác giả của bức ảnh thì đó là 1 bức ảnh không đáng giá. Hãy bỏ công sức của mình ra để suy nghĩ, suy nghĩ, suy nghĩ. Bạn phải làm được những thứ xa tầm suy nghĩ của mọi người. Chứ đừng có ngày ngày kiếm mấy bức ảnh nhờ blend thì các bạn ghép ảnh phồng tôm với dầu ăn này nọ. Nói thật, với tầm suy nghĩ đấy thì các bạn chả bao giờ khá lên được.

Từ những bức ảnh vui vẻ, sử dụng trình độ của mình vào những việc có ích hơn

Đơn giản, không cầu kì, chỉ cần trong vòng suy nghĩ của bạn và đủ sức để bạn thực hiện

Còn gì thích thú hơn khi bạn sử dụng kiến thức của bạn làm cho người khác cười và hơn thế nữa bạn cũng tự được học hỏi thêm. Bạn tập suy nghĩ rộng hơn và xa hơn, khi ấy bạn sẽ có những bức ảnh rất đẹp với chỉ vài cú click chuột. Và rất nhiều bạn cũng khát khao có cho mình một bức ảnh thật khủng khiếp, thật hoành tráng. Nhưng bạn thấy đấy, tôi có một bức ảnh cũng không đến nỗi tệ chỉ với 2 bức ảnh và ghép rất bình thường. Hẳn rất nhiều người đều có thể làm đc. Hãy tập suy nghĩ từ cái nhỏ nhặt nhất.

Về vấn đề của các blender, theo riêng bản thân mình từ khi học photoshop đến nay mình đã rút ra được 1 nhận xét cho riêng cá nhân: Bạn sẽ chẳng bao giờ trở thành 1 blender giỏi khi mà bạn sử dụng những stock kém chất lượng. Nhưng các bạn đang lãng phí cái điều đó. Bởi vì khi có người post ảnh gốc lên, các bạn thay vì học hỏi thì các bạn đem ra troll, thử hỏi lần sau người ta còn dám post cho các bạn vọc không? Mình hiện đang làm ở một tiệm ảnh áo cưới. Ảnh cưới thì mình vô số, nhưng sẽ không bao giờ dám post stock lên diễn đàn. Một phần nhỏ là của khách. Còn phần lớn là mình không muốn thấy khách của mình bị các bạn mang ra ghép với phồng tôm, với dầu ăn...blah blah.

Một vấn đề nan giải nữa, đó là vấn nạn "ăn cắp bản quyền"

Ảnh của Chồn Mỡ bị ngang nhiên lấy làm avatar của page mà không một lời xin phép

Khi post ảnh lên internet, tất nhiên việc bị ăn cắp là việc không tránh khỏi, nhưng các bạn cũng nên học cách sử dụng ảnh một cách có bản quyền. Nhất là với các bạn nhờ blend ảnh người yêu để lấy le. Các bạn nhờ đã là 1 chuyện khó, vậy mà còn ngang nhiên cướp công của người ta. Để rồi sau này thì sao? Lại tới nhờ người ta à?. Mình cũng đang đối mặt với chuyện này. Rất bức xúc và cực kỳ ức chế khi phát hiện sản phẩm của mình làm ra bị người ta cuỗm. Và khi phát hiện ra bạn ăn trộm đồ thì các bạn sẽ không bao giờ học hỏi đc gì từ người chủ của bức ảnh. Thể hiện mình là người có văn hóa và cầu tiến sẽ mang lại nhiều lợi cho bản thân bạn sau này

Ok. Kết thúc câu chuyện ngày hôm nay. Nếu thích thì like, thấy hay thì subscribe :))

Tự sướng với anh em thêm 1 bức nữa. Cũng từng 1 ngày đẹp trời đi tham khảo giá lens thì gặp 1 đại ca ko quen biết treo ava và cover em ý

...
    phucphamh, b0yHN_96, nina3 người khác thích bài viết này.
  2. buctrongnguoi

buctrongnguoi Thành viên cấp 4

3. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Bài viết rất hay, thực sự mình cũng đã từng troll nhưng chỉ trong giới hạn cho phép ở những topic mà người post thực sự không tôn trọng những người mà chính họ đang nhờ vả. Lúc mới tập blend, mình cũng cắm đầu vào bất cứ stock nào dù chất lượng rất kém, còn bh thì mình nhận ra là nếu stock chất lượng quá kém thì có blend lên cũng không làm đc gì.
    Còn vấn nạn ăn cắp bản quyền thì thật sự là khó tránh khỏi, khi mình làm cho người ta tức là mình đã tự nguyện chấp nhận việc đó rồi, cái việc có tôn trọng bản quyền hay không là ở đạo đức của người đi nhờ vả mà thôi.
    Mot_nguoi_la thích bài viết này
  4. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Cùng chung 1 suy nghĩ với mình, 1 like hơi thiếu, cm thì lại sợ thừa lời :D
    Từ ngày mình tự học Ps đến nay chưa từng troll bất kì 1 ai :-B
    Còn về vấn đề blend ảnh, thực sự thì hơi khó chịu cái cách blend vô tội vạ của ae, dẫu biết mỗi ng 1 con mắt nhưng mà thực sự thì hiếm khi có ng lập topic blend khiến mình đặt dấu like vào. Dễ thì chẳng dễ tí nào, nhưng nói khó thì chả khó. Thậm chí chẳng cần biết Ps cũng dư sức blend với vài thao tác đơn giản ở các phần mềm khác.
    Chuyện bản quyền thì miễn bàn rồi =)) 1 studio ngỏ lời mời mình làm việc nhưng mình chỉ nhận làm onl để tiện thời gian sinh hoạt cá nhân, xong nhận retouch vs blend 1 số mẫu. xong xuôi trả ảnh ngta khen ảnh đẹp, chất lượng tốt, nhưng chỉ tuyển làm hành chính. Với mình thì chuyện đó chẳng có tí vấn đề nào, nhưng trước khi có câu trả lời cho mình đã thấy vác ảnh mình retouch đăng lên fanpage với 1 câu: Ảnh do ekip xxx thực hiện 8-}
    Thật thất vọng ghê gớm. Mặc dù ngta chỉ cần mail cùng 1 nội dung như vậy nhưng thêm 1 câu: cho mình xin đăng ảnh bạn retouch thì đã mất gì mà mình vẫn vui vẻ. Trong khi blend vs retouch những tấm chất lượng cao chụp max size, máy 5D mII thì đâu có đơn giản như blend mấy tấm ảnh post ở 4rum đâu.
    Thôi đành ngậm ngùi bỏ qua chứ cũng chẳng thèm ném cục đá vào fanpage đó làm gì
    Mot_nguoi_la thích bài viết này
  5. uttran990

uttran990 Thành viên cấp 2

Thực trạng này quả khiến những ng bị cướp công rất bức xúc nhưng nếu có phẫn nộ thì thật không đáng .
    Thôi đành ngậm ngùi bỏ qua chứ cũng chẳng thèm ném cục đá vào fanpage đó làm gì

thôi cứ coi đó là một mod cho mình tập !
  6. Winter16

Winter16 Thành viên cấp 3

Ở Việt Nam thì cái vụ bản quyền ảnh khi up lên mạng có vẻ xa xỉ nhĩ :-B
  7. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

uầy bình luận 4 vs 5 có 1 câu giống nhau i như đúc ạ. chí lớn gặp nhau!:D
    uầy,vẫn "sốc" quá đi.
  8. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Có mất gì đâu cơ chứ, thích #6 ghê, đúng là nghe có vẻ xa xỉ... vốn gì cái phần mềm mà bạn dùng để chỉnh sửa, tạo ra bức ảnh cũng đang xài chùa, vi phạm bản quyền rồi, tốt nhất đừng nên nói gì cả...

Ủng hộ diễn đàn