Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tâm Sự] Vấn nạn bản quyền hình ảnh và tư cách con người.

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi xuangiang1011, 5/1/13.

Lượt xem: 11,335

1. xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Bản quyền hình ảnh vẫn là 1 vấn đề nan giải chưa có hồi kết tại Việt Nam cũng như trên toàn thế giới. 1 tấm hình dù xấu dù đẹp thì người vẽ, người chụp, chủ nhân của tấm ảnh vẫn muốn giữ bản quyền cho riêng mình, để khi người xem nhìn vào có thể biết được tấm hình đc sở hữu bởi ai. Vào đề hơi dài dòng nhưng tóm lại là vấn nạn ăn cắp bản quyền hình ảnh. Những hình ảnh đc post lên mạng internet cùng với credit của riêng tác giả nhưng đã bị người khác tải về, xóa credit chính chủ và thêm vào credit của riêng họ, để tự sướng với bản thân và bạn bè trong friend list rằng họ có khả năng, mặc dù khả năng đó là đi mượn.

Cách đây không lâu, forum có đăng 1 bài nói về 1 anh chàng chuyên đi lấy ảnh người khác chụp rồi về xóa chữ kí của người ta và post lên FB để khoe.

Hay như tấm hình này, nhìn nét vẽ chắc không ít người trong forum có thể nhận ra đây là tác phẩm của Ếch Ộp. Ếch Ộp vẽ hộ 1 bạn trên 4r nhưng khi tác phẩm đc tung lên FB thì bạn ý lại ngang nhiên đề caption là bạn ý tự vẽ.
    "Sản phẩm mới ra lò , bộ cover và profile. Kết quả của một tuần học vẽ chibi và một đêm gần như mất ngủ, anh chị em cho đánh giá nhé"

Để rồi khổ chủ phải lên tiếng.

Hay như tác giả này thì bị người khác lấy ảnh xóa chữ kí và đưa chữ kí riêng của họ vào. Khổ chủ pm nói chuyện đàng hoàng thì còn bị người ta sử dụng những ngôn từ vô học, chợ búa để phản bác. Để rồi khổ chủ phải lên tiếng trên FB như thế này.

Liệu những người ăn cắp như thế thì tư cách của họ ra sao ??
    Có lẽ mình hơi gay gắt nhưng với mình tư cách những người ý chỉ đáng để cho chó gặm. *beep*

P/s: Sr vì có khi mình hơi quá lời.

...
    Táo Trần, Galaxy, Aquarius37 người khác thích bài viết này.
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Lòng tự trọng bị dog gặm rồi

Aquarius, Trần Gia Quân, Hồng Sơn1 người khác thích bài viết này.
  3. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Bác DX bh hay dùng meme face nhỉ :v :v
    DX_Degeneration thích bài viết này
  4. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Thấy vui vui nên thử xem đó mà ;;)
  5. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Quá hãm tài luôn! Cơ mà cái chym trong bọc lâu ngày cũng phải thò ra thôi! Kiểu gì cũng có ngày chúng nó bị bóc mẽ!
    P/s: Nói về vấn đề này thì cái thằng phunutoday là cái thằng khốn nạn nhất!
    cudyandemxuangiang1011 thích bài viết này.
  6. xuangiang1011

:v :vchym anh thò ra rồi à ?
    Jason B, CaptionNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  7. Hồ Ly

Hồ Ly Thành viên cấp 3

:D nhiều mà
    ý thức ko sửa đc
    mà đã ko có ý thức thì ^:)^
    xuangiang1011 thích bài viết này
  8. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

đọc xong đi ngủ luôn (:| đọc cái gì nhiều chứ là buồn ngủ >"<
    Tờ Ùng Sờ pờ rúc thích bài viết này
  9. xuangiang1011

Mày toàn ném c*t vào hội nghị nhỉ -_-
    Caption thích bài viết này
  10. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

À về chuyện của mình thì cậu kia đã nhận lỗi rồi, mình cũng cho qua k nhắc tới nữa nên mọi ng nếu có biết cũng đừng gạch nhé :D
    Aquarius, heodien.dzxuangiang1011 thích bài viết này.
  11. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

ava mình đang xài trên VDS sao ếu thằng nào dám chôm credit nhỉ :(
    cudyandem thích bài viết này
  12. xuangiang1011

Chôm để bị ban à :v :v
  13. Thịnh Ngố

Thịnh Ngố Thành viên cấp 1

Cái Dell thêm dấu nhìn dễ thương kinh khủng =))
  14. Fly Nguyễn

Fly Nguyễn Thành viên cấp 4

Từ sau cảm thấy vẽ dc cho ai thì vẽ chứ hok có vẽ vời linh tinh nữa là dc à (Chọn ng` mà vẽ giùm thôi)
  15. phuonganh011192

phuonganh011192 Thành viên cấp 3

Có khi chữ ký, dấu má phải cộp khắp nơi thì mới k bị chôm :))
    xuangiang1011 thích bài viết này
  16. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

Xài hàng người khác rồi bảo của mình vẽ, đến lúc có thằng nó nhờ vẽ hộ thì có mà khóc bằng tiếng I-rắc =))
    Aquarius, Jason Bxuangiang1011 thích bài viết này.
  17. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

thường thì sợ bị trôm khi up ảnh lên fb thì cho cái chữ ký ngay gần mặt ng trong ảnh hoặc gần giữa là hết xóa :)) mỗi tội là làm xấu ảnh đi
    Aquariusxuangiang1011 thích bài viết này.
  18. pitlamgi

pitlamgi Banned

Kết bộ của Bác Ếch ộp ghê ý :x
  19. Panbeo

Panbeo Thành viên cấp 4

Cái này từ xưa r =.= E k hiểu sao trên đời có nhiều ng như thế thế :-ss Ngày xưa bác e làm cái bài thơ Thuyền và biển (Chỉ có thuyền mới hiểu biển mênh mông dường nào... Blah blah) Xong đến lúc bài này được phổ nhạc thì lù lù 1 ông xuất hiện nhận là ông ấy làm ^:)^ Amen! May là bác e còn giữ tờ báo đăng ghi rõ tên chính chủ =))
    ----
    Giai đoạn nào cũng có những kẻ k có lòng tự trọng thì phải =.= Cơ mà cuối cùng cũng chẳng giấu được vì k phải là sự thật mà.
    Aquarius, Jason B, cudyandem1 người khác thích bài viết này.
  20. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Cứ chờ đấy rồi xếp hàng chờ bố rảnh bố ịt vào mặt nhé...toàn mấy thằng trẻ trâu đầu toàn cức,..bao nhiêu thằng admin mấy page trên fb vào lấy cũng đếch ghi nguồn nữa.
    Nếu anh Dư có vào đây thì cho em thắc mắc 2 điều là:
    - Sao lại làm cái Direct link mất thời gian 5s để qua link khác..có khi nó ghi còn 0s để qua web khác mà chờ nhờ 3~4s sau mới đc... nếu nó giúp gì cho VDS thì cứ để vậy.
    - Sao ko dùng cái mà "Chỉ là thành viên mới được xem link"
    như vậy muốn xem ảnh thì cũng phải là mem mới xem đc.
    Xem thốngkê mỗi ngày là biết, có hôm tầm 400~500 mem đang onl mà tầm 8000~9000 là khách...làm cái "Chỉ là thành viên mới được xem link" đỡ bị xem chùa,..nó muốn xem chùa cũng phải cho nó mất công clone 1 acc...như vậy thì coi như VDS tăng thêm mem.
    Em thắc mắc thế thôi chứ em ko có ý dạy đời gì đâu hay móc máy gì cả nhé :-bd

Đương nhiên người dân Việt Nam có tính xài chùa,..nhưng như trên ko phải là xài chùa,.mà biến của người khác thành của mình -> ăn cắp..
    Jason B, SITUVNxuangiang1011 thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn