Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tăng bộ nhớ ảo cho máy tính

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức tin học' được đăng bởi tanle123, 17/7/14.

Lượt xem: 10,691

1. tanle123 Thành viên cấp 2

Hôm nay vừa đọc được bài viết Biến USB thành Ram trong windows 7/8 mình mạn phép post lại bài tăng dung lượng bộ nhớ ảo cho máy tính nói chung, cả win xp, 7,8,9,10 chắc cũng thế. Chứ mất công cắm cái usb vào tăng dung lượng bộ nhớ lên có phải lãng phí cái usb ko.
    1. Bước 1: Chọn chuột phải vào biểu tượng My Computer sau khi ấn nút start (chọn sau khi ấn nút start là chính xác nhất vì biểu tượng my computer trên desktop có thể chỉ là Shortcut) hoặc biểu tượng This PC trong Windows 8 khi bật explorer lên. Chọn Properties
    2. Bước 2: Chọn Advanced system setting.
    3. Bước 3: Chọn tiếp Setting
    4. Bước 4: Chọn tiếp tab Advanced
    5. Bước 5 chọn Change
      Làm tiếp bước 6
    6. Bước 6:
      Nếu để hệ thống tự động lựa chọn bộ nhớ ảo thì check vào dòng Automatic manage paging file size for all driver. Nếu muốn điều chỉnh thủ công bộ nhớ ảo thì bỏ chọn ô đó đi. Lựa chọn vào các ổ để sử dụng tài nguyên của ổ đó làm bộ nhớ ảo. Tiếp theo chọn vào Custom size để nhập vào giá trị khởi đầu ( initial size) và giá trị maximum size. Sau đó nhấn Set rồi khởi động lại máy.
    Như vậy là bạn có thể tăng bộ nhớ ảo của máy tính lên rồi.
    Lời khuyên đó là nên để hệ thống tự động điều chỉnh bộ nhớ ảo, bởi đây cũng chỉ là phần nhớ đệm để gia tăng thêm chút ít cho máy tính thôi, chứ ko có tác dụng nhiều đâu. Chứ nếu nó tác dụng nhiều, ta tăng ram lên cao thì khỏi cần Ram vật lý. Nên mọi người lưu ý ko nên lạm dụng mà tốn tài nguyên ổ cứng ko làm gì cả.
    Chúc mọi người sử dụng máy tính ngon lành :)

...
    NaIk, Phạm Hữu DưThiên Trí thích bài viết này.
  2. lucyenhd

lucyenhd Thành viên cấp 2

Thật sự cảm ơn bác, nhưng nhìn bác vẽ mà em bùn cười quá, không chịu đc lun ấy, vẽ như trẻ con ý ... :))) :P :P :*
  3. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Sr nhưng bác làm sai rồi nhé.
    cái này chúng ta quan tâm đến Recommendes.
    nếu Recommendes của bác = 1906 vậy tương đương với ram 2G
    vậy ô
    Inital size = 1906 ( Giữ nguyên gốc )
    maximun size = 1906 x2 = 3812 ( Nhân 2 để tạo dung lượng ảo gấp đôi )
  4. MinTz

MinTz Thành viên cấp 2

Dùng usb hỏng usb dùng hdd hỏng hdd bác chọn cái nào :-ss
  5. tanle123

tanle123 Thành viên cấp 2

MinTz hỏng làm sao được. Đây là cơ chế của HDD có thể phân vùng dữ liệu ra, khi máy tính hoạt động quá cao thì có thể sử dụng thêm như 1 vùng đệm thôi. Còn USB là thiết bị tháo lắp, lắp rời nên tính đồng bộ kém xa HDD...
    nmplela mình ko để ý kỹ nhưng nó giống như là để trong giới hạn max-min thôi.
    lucyenhd mình trẻ con thật mà, mình 20 t lần thứ 7 thôi, vẽ trên mspaint nên giống như vẽ bút chì :3
  6. MinTz

MinTz Thành viên cấp 2

tanle123 đúng như bạn nói đấy :> nó là vùng lưu trữ tạm thời được ghi xóa liên tục trên hdd
    Hdd dùng bình thường còn sẽ hỏng nữa là bắt nó làm việc như vậy:-ss
  7. lucyenhd

thế chắc cậu chỉ làm e tớ thôi,,,, tớ cũng 20 mà đâu tế đâu .... :v :v ...B-) B-) B-)
  8. tanle123

lucyenhd có lẽ vậy. 7 năm trước thì mình là bạn bè nhé, còn bây giờ thì làm e ún mình thui nhớ kaka. sắp đầu 3 rùi huhu
  9. Đại Trần

Đại Trần Thành viên cấp 2

Không ăn thua đâu, nếu tăng HDD ảo lên mà được thì người ta bán RAM làm gì :)) Tốc độ ghi xóa của nó làm sao bằng bộ nhớ truy xuất tạm thời được. Chả ăn thua :D
    Hồng Sơntanle123 thích bài viết này.
  10. viet1410

viet1410 Thành viên cấp 3

ngày trước đã test và chả thấy ăn thua :))
    Hồng Sơntanle123 thích bài viết này.
  11. tanle123

Đúng rồi, nó cũng có tác dụng nhưng ko nhiều, ko có cũng ko sao. VÌ thấy có mấy bài chia sẻ dùng usb tăng bộ nhớ ảo nên mình mới viết bài này cho các bạn ấy
  12. lucyenhd

òa, ms xắp đầu 3 thôi chứ giề, thế còn mướt tanle123 8-} 8-} 8-}
  13. tanle123

lucyenhd thời gian trôi nhanh lắm, cách đây 7 năm a cũng nghĩ như bé đó kaka
  14. lucyenhd

Ố ồ, gọi bé á, không bé đâu. òa , hê hê .. [-(8-}:-?
  15. vudinh129

vudinh129 Banned

hình như bước 6, intital size x1.5 , maximum sizex3 chứ nhỉ. Ví dụ RAM 4GB thì intital = 6GB, Maximun = 12 GB.
  16. nvn_noel_buon

nvn_noel_buon Mới đăng kí

^^ Lúc trước có dùng. Nhưng thực sự là không đánh giá cao lắm. À mà xin đính chính cái này là tăng Cache thôi chứ k phải Ram đâu (Nhiều trang web bảo là tăng Ram) Lúc trc học mình cũng có hỏi ông thầy. Khi làm việc máy tính sẽ phải truy xuất cả 2 bên vùng nhớ (PC và USB). Nên tốc độ máy thực sự sẽ chậm hơn chứ không cải thiện đâu bạn nhé. Thân.
    tanle123 thích bài viết này
  17. tanle123

nvn_noel_buon thích bài viết này
  18. tanle123

lucyenhd nhìn qua avata thì có vẻ bé cũng ko bé đâu, người còn rất dài nhỉ :))))
  19. lucyenhd

Ồ, anh quá khen rồi ạ.. :P :P :P
  20. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Nói chung là nó cũng đc nhưng không thể bằng thật được. Nhiều chương trình bị lỗi không mở được vì nó luôn @@!
    Hà Bơ thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn