Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tạo new document và ý nghĩa của từng phần

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi thailan, 7/1/16.

Lượt xem: 1,944

1. thailan Mới đăng kí

Chào các anh(chị) em mới học về phàn mềm AI lúc tạo new document thì có rất nhiều phần như print, web, Flim and Video..
    Em tìm hiểu nhưng chưa được rõ lẵm, mong các anh (chị) chỉ bảo thêm.
    Đặc biệt cái phần Flim and Video ý nghĩa của nó thế nào em chưa rõ lắm ạ?
    Khi em tạo "New document" em chọn Flim and video nó ra giao diện như thế này ạ : EbvOZLN.jpg
    Giờ em không muốn cái khung kẻ màu xanh đó xuất hiện thì em cần cài đặt thế nào ạ?
    Em cảm ơn ạ!

...
  2. xacutara1235

xacutara1235 Thành viên cấp 2

Nó khác nhau ở kích thước, độ phân giải, mode màu đó bạn. Ví dụ bạn chọn Print (dùng để in ấn) thì nó sẽ set độ phân giải là 300, mode màu là CMYK, còn chọn web thì 72-RGB, Devices là cho thiết bị di đông, ipad... nó sẽ chọn đúng kích thước chuẩn của thiết bị đó, Videos and film thì nó sẽ cho bạn tùy chọn kích thước của phim như NTSC, Pal,hd 720...

Cái vùng viền xanh đó theo mình nghĩ là vùng an toàn của phim, tức là mình thiết kế nằm trong vùng đó thì sẽ bảo đảm ko bị mất hình ảnh. Bạn dựng phim thì hãy chọn cái này, còn ko thì nên chọn những cái kia cho phù hợp.
    anonymousvnSteven KarBit thích bài viết này.
  3. thailan

thailan Mới đăng kí

Vâng ạ! Em muốn làm ảnh để làm video ạ, vậy khi em chọn chế "Flim and Video" thì xuất file ảnh ra thế nào để có thể dùng được phần mềm After Effect ạ, bởi vì em xuất ảnh ra không thấy một vài đinh dạng như npg, hay jepg ạ, em mơi làm cái này có nhiều thứ chưa rõ lắm ạ?
    Hoặc em làm ảnh chọn chế độ khác ví dụ như print thì khi em làm video bằng after effect có ảnh hưởng gì không ạ?
    Em cảm ơn!
  4. xacutara1235

xacutara1235 Thành viên cấp 2

Xuất ảnh thì vô file/export rồi chọn định dạng nào muốn xuất (PNG, Jpeg, PSD, Tiff, targa...), mấy cái mình nêu thằng After Effect nó đều hỗ trợ hết. Còn cái Print là chuyên để in ấn, người ta set up cái độ phân giải cao, file xuất ra sẽ rất lớn.
    anonymousvn thích bài viết này
  5. dungmax217

dungmax217 Thành viên cấp 2

After Effect nhận luôn file .ai mà, ko bắt buộc phải export ra ảnh đâu, còn cái Film and Video mình nghĩ chỉ khi nào mà vẽ hoạt hình theo kiểu frame by frame thì mới dùng đến, còn ko thì chỉ thiết lập cái này trong after effect thôi.
  6. thailan

thailan Mới đăng kí

Vâng em cám ơn ạ!
    Em vỡ lẽ ra nhiều rồi.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn