Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Thắc mắc] File Vector để in sản phẩm to

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi Ngọn Nến Trước Gió, 19/9/15.

Lượt xem: 2,291

1. Ngọn Nến Trước Gió Thành viên cấp 2

Em có nhận làm 1 BackDrop với kích thước là 3.5x2.5m.

Do em sài laptop nên kéo vector to ra trên máy được, mỗi lần kéo là máy lag và đơ máy.

Anh chị cho em hỏi là nếu em làm với kích thước nhỏ hơn gấp 5 lần thì liệu bên chỗ in BackDrop có in ra được kích thước 3.5x2.5m mà nét không bị mờ gì không ạ ?

PS: Toàn bộ file đều là vector hết ạ.

Em xin cám ơn.

...
  2. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

thế chú ko biết tính chất của vector là phóng lớn cỡ nào cũng ko bể à? chú làm trên tờ A4 phóng lên 40m cũng vậy thôi.
    Nhưng vấn đề file vector thôi nhé, nếu trong file vector thiết kế đó có bất kì hình ảnh bitmap nào thì khi phóng to mấy cái hình đó sẽ bể. Thật sự thì vẫn có những ngưởng bể hình chấp nhận dc cho những sản phẩm in ấn quá lớn mà ta ko thể tìm dc nguồn hình to.
    Hồng Sơn thích bài viết này
  3. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Muốn có ảnh to thì xách máy đi chụp để sưu tập stock, thế thôi ;)

P/s: máy ảnh cũng được ngoại trừ PnS và đt :))
  4. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

PnS ngày nay ko hề như xưa đâu nhá, nhiều dòng dslr phải ngả mũ đấy :))
    với lại trừ khi là stock có thể tìm dc ngay còn ko thời gian và chi phí tìm stock để chụp còn tốn kém hơn gấp bội lên google và mấy trang mua ảnh -))
  5. Ngọn Nến Trước Gió

Ngọn Nến Trước Gió Thành viên cấp 2

Soullegend vậy mình chỉ cần dặn nhà in là phóng to kích thước file đó thôi phải ko ạ ?
    Mình đưa File ESP hay PDF vậy anh ?
    Hung Tan thích bài viết này
  6. Hung Tan

Hung Tan Thành viên cấp 1

CHào bạn, bạn cứ thiết kế file với kích thước 1 - 10 (tức là nhỏ hơn gấp 10 lần) nếu là file vector ko nhé, khi gửi qua nhà in bạn chỉ cần ghi rõ kich thước thành phẩm là nhà in người ta biết ah.
    vanhaodesignHồng Sơn thích bài viết này.
  7. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Kích thước lớn mà là file vector thì wá tốt rồi, bạn cứ tỉ lệ mà làm (1:10 hay 1:5 là tuỳ bạn)
    Làm file xong ghi chú cho nhà in biết kích thước thực muốn in, người ta sẽ resize lại cho đúng kích thước.
  8. deBob.vn

deBob.vn Thành viên cấp 2

Chả việc gì phải kéo export ra jpg cỡ file khoảng 8>15mb là dùng bét nhè.

Cách 2: mở trong pts và chọn kích thước 1:1 ở độ phân giải 72dpi là nuột luôn.
  9. Soi tho ngay

Soi tho ngay Thành viên cấp 1

theo như mình biết thông thường để in chính xác ngta thiết kế xong xuất file .esp, đem qua corel chọn size lại (vì bên corel có thước đo đến đơn vị mét).
  10. Dương DesignArt

Dương DesignArt Thành viên cấp 2

in backdrop size to vậy thì bạn chỉ cần export ra jpg, file jpg tầm 10 - 15mb là dùng thoải mái bạn nhé :))
    Khi export ra jpg, sẽ chỉ chọn đc dpi là 150 thôi nhé ^_^

Ủng hộ diễn đàn