Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thắc mắc về mã màu trong AI

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi lbline, 21/7/16.

Lượt xem: 10,776

1. lbline Mới đăng kí

Mình mới vào nghề nên có chút thắc mắc: tại sao cùng một mã màu nhưng kết quả nhìn lại khác nhau trong 2 hệ RGB và CMYK.
    * Màu trong RGB nhìn tươi tắn hơn, sáng hơn. Nhìn tối và sậm hơn nếu trong CMYK.
    => Nếu mình có một màu tươi sáng trong RGB thì làm sao tìm được mã màu nào đó trong hệ CMYK để kết quả nhìn tươi và sáng tương tự.
    Thanks các bạn

...
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. hieudaik

hieudaik Mới đăng kí

em ko biết nhiều. bác lên mạng sớt các hệ màu nhá
  3. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

RGB và CMYK là 2 hệ màu khác nhau. Cách đọc mã cũng khác. Chung là chung sao bạn ? Nếu bạn lấy cái mã #ffffff để nói về mã màu thì sai bét nhè.
  4. Quảng Cáo Nhật Minh

Quảng Cáo Nhật Minh Thành viên cấp 1

RGB : Hiển thị trên web, các hình ảnh view trên công nghệ
    CMYK: Hiển thị bản in dùng trong in ấn
    # ffff: Code màu cho bạn IT lập trình
    Rio Bảo Log thích bài viết này
  5. lbline

lbline Mới đăng kí

Hoàn cảnh thế này nè các bạn: Mình down được 1 tấm ảnh trên web về. Màu thiết kế tấm ảnh ấy rất tươi. Nhưng kích thước nhỏ.
    Giờ mình dùng AI để thiết kế lại đem đi in và yêu cầu là màu sắc phải giống như tấm ảnh ấy.
  6. Quảng Cáo Nhật Minh

Quảng Cáo Nhật Minh Thành viên cấp 1

Bước 1: cho ảnh vào shop. sau đó đổi ảnh từ RGB về CMYK trong shop. Về CMYK sẽ bị mất màu, sai màu không tươi. Dùng Ctrm, ctr B, Ctru, ctrl... trong Shop chỉnh ảnh, chỉnh xong save as lại được 1 ảnh mới CMYK
    Bước 2: Vào Ai: cho tấm ảnh mới ở Shop vừa làm xong và thiết kế trên Ai. Nhưng chú ý, ảnh nhỏ độ phân giải không nét in sẽ bị vỡ, nhòe
    Bước 3 : Giống 100% là rất khó vì nhiều lý do : Ảnh cop, máy móc, thợ máy tay nghề non hay cứng, màu nền của ảnh bệt hay không . thiết kế có nhiều màu không ( sản phẩm hay bị ám màu), tăng màu, ép màu lúc chạy in vân vân và mây mây.. giống 80% đã là chúc mừng bạn :))))
  7. saigonriver2016

saigonriver2016 Thành viên cấp 1

Trước khi tạo file mới trong Ai bạn chỉnh mã màu về RGB là ok
  8. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

RGB màu của anh sáng ! Ở thời điểm hiện tại ko có công nghệ nào in đc màu RGB , người ta chỉ có cách mô phỏng nó và tạo ra màu CMYK tất nhiên CMYK sẽ tối hơn nói về vấn đề này dài dòng lắm :)) lên mạng seach nhé! . H bạn muôn giống thì bạn hãy dùng màu pha hoặc có thể gọi là pantone nhé !
    h_dstranvan.muon thích bài viết này.
  9. hoahoc12

hoahoc12 Thành viên cấp 1

trước đi làm cũng bị 1 bà khách yêu cầu thiết kế giống 100%, mình với cả chị sếp chỉ bao nhau là" bà đẻ ra 2 đứa sinh đôi chắc gì đã giống 100%" :v
  10. Đỗ Lâm

Đỗ Lâm Thành viên cấp 1

2 hệ màu khác nhau mà, sao giống nhau đc cơ chứ bạn :))) lên gg search 2 hệ màu đó đi dễ hiểu mà.
  11. Luutuanvu91

Luutuanvu91 Thành viên cấp 1

Hai hệ màu khác nhau sao có thể so sánh được bạn
  12. drax

drax Thành viên cấp 4

Bát Nhã "Cách đọc mã cũng khác", khác nhau chỗ nào vậy b.
    tranvan.muon thích bài viết này
  13. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

drax không nói đâu. Thành viên cấp 3 rồi không lẽ không biết :v
  14. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

RGB và CMYK giống nhau về Graycale, màu trắng, xám, và đen thui nhé ! còn màu đỏ Red, Xanh Green, vàng Yellow, no khác ít ít, sợ nhất là màu Xanh Blue và Tím Magenta, bị khác rất nhiều. Con mã #ffffff và #000000 sài chung dc, vì trắng đen nó giống nhau, nó chỉ bị lệch khi gặp màu Xanh Blue và Tím Magenta thoai, sẽ bị chênh lệch rất nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối: 9/11/16
    tamcoi1981 thích bài viết này
  15. drax

drax Thành viên cấp 4

Bát Nhã thật, ko biết, haha, b giải thích đi.
  16. Thuy Oanh

Thuy Oanh Thành viên cấp 2

Bản chất 2 hệ màu CMYK & RBG là khác nhau rồi. Bạn có thể chích màu từ ảnh rồi cân bằng lại với CMYK, có thể na ná thôi cũng được. Đến lúc đi in thợ in có thể thêm hoặc bớt từng màu đi để giống với màu bạn yêu cầu mà.
    tamcoi1981 thích bài viết này
  17. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

drax vậy càng không thể dễ nói ra. Không biết phải học mà học thì không miễn phí đâu :>
    drax thích bài viết này
  18. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

MÌnh không biết, nói c ho mình với :D
  19. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@h_ds : Có nghĩa là khi gặp màu Trắng, Đen, Red, Yellow, và Green, cả 5 thứ, điều là chuyển RGB qua CMYK giống nhau dc, chuyển qua chuyển lại thoải con gà mái, chỉ có gặp anh Cyan Blue và anh Magenta, mới khó chịu, cho dù có nâng CMYK đậm cỡ nào, CMYK cũng yếu hơn RGB, về Cyan (Lam) và Magenta (Tím), thí dụ, khi gặp hình Green, Yellow và Red, trắng đen, dưới này nè, là tha hồ chuyển đổi RGB qua CMYK, cũng hok có lệch nỗi, miễn đừng gặp anh Cyan, Blue và Magenta (tím), là vui. :))

Cái Red, Green dưới này, chuyển dc nè :

Còn hình dưới này, là gặp ngay đối thủ anh Cyan, Blue, và Magenta nè, chuyển qua CMYK là bó tay vối Magenta, Blue, và Cyan luôn ! ha ha ! :))

Cái Cyan Magenta, Blue hok chuyển dc nè :
    Chỉnh sửa lần cuối: 9/11/16
  20. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Ủng hộ diễn đàn