Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thắc mắc về Shape trong Illustrator mong được giúp đỡ.

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi danghuy1611, 20/3/16.

Lượt xem: 2,727

1. danghuy1611 Mới đăng kí

Chào mọi người,

Em là thành viên mới tham gia forum và cũng mới bắt đầu mầy mò illustrator. Em có search ra 1 website dạy cách vẽ 1 nhân viên nhà hàng, em cũng có hứng và làm theo thử.

Tuy nhiên đến bước 10 - Phần 1. Vẽ đầu và bước 4 - Phần 2. Vẽ đồng phục, em không hiểu họ ghép 2 shape vào xong cắt ra chỉ lấy 1 phần kiểu gì. Em rất mong được mọi người giúp đỡ.

Em cám ơn.

Code:
    http://design.tutsplus.com/vi/tutorials/how-to-create-a-simple-cartoon-waiter-in-adobe-illustrator--cms-23843

...
  2. LeCuong

LeCuong Thành viên cấp 1

bạn google "sử dụng pathfinder trong AI" nhé.
    danghuy1611 thích bài viết này
  3. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Nếu bạn hơi rối thì có thể vẽ toạt ra hết các chi tiết như mình, rồi sau đó dùng V chọn tất cả, tiếp theo vào Pathfinder, tìm đến công cụ divide để cắt hết chúng ra, tiếp theo là ungroup. Cuối cùng là gộp và xoá bỏ các chỉ tiết, để làm được điều đó thì bạn nhìn qua option bên tay trái, tìm đến công cụ Shape Builder Tool (shift + M). Nếu gộp thì bạn kéo chuột từ mảng này qua mảng kia, còn muốn trừ bỏ rả thì thao tác là kéo chuột đồng thời nhấn phím Alt.
    Sau khi xong, thì dùng V chọn từng mạng và dụng tool Eyedropper (i) để hút màu để đổ cho giống hình của bài tập đề ra.

Và thành quả bên dưới:

Với bài tập là hướng dẫn cho bạn cọ sát với nhiều công cụ, còn với mình hướng dẫn là show ngang, chỉ vài ba tool :D

Còn câu hỏi của bạn mình xin trả lời như sau: cả hai cái đó đều dùng công cụ Minus Front để cắt (tức là công cụ này trên cắt dưới). Như trên để cắt cái miệng thì bạn phải vẽ cái hình elip nằm ngang phía dưới trước và cái kia sau, cuối cùng là dùng Minus Front để cắt.

Chúc bạn thành công :)
    Phạm Hữu Dưdanghuy1611 thích bài viết này.
  4. danghuy1611

danghuy1611 Mới đăng kí

Em cám ơn :D Chi tiết quá ạ :D Em thích quá đang thử tự học, chưa có điều kiện đi học khóa dạy Illu nên có hơi khó khăn, đang ở ngã 3, kiếm các tài liệu tự đọc :D

Em cám ơn một lần nữa :D
  5. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Nếu có gì thắc mắc thì add skype: gia.phu1 mình sẽ hướng dẫn tận tình cho :)
    tranvan.muon, tamcoi1981, hoangdz1 người khác thích bài viết này.
  6. danghuy1611

danghuy1611 Mới đăng kí

Em cám ơn :D Vậy em xin phép add nick anh khi nào có thắc mắc mong anh giải đáp giúp em :D
  7. quanckcb

quanckcb Mới đăng kí

8. micky1503

micky1503 Thành viên cấp 1

vao đây mới tháy nhiều bạn mới học hỏi ghe
  9. drax

drax Thành viên cấp 4

xem tut của cô này mà còn ko làm được nữa thì cũng lạy b luôn. giải thích từng li từng tí, tạo hình thì từ shape căn bản. mà khó quá thì gửi tin nhắn cho cô ấy xin chỉ giáo.

Ủng hộ diễn đàn