Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thắc mắc về vần đề bản quyền

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi hoanganspk, 4/9/14.

Lượt xem: 2,145

1. hoanganspk Thành viên cấp 1

Chào tất cả ACE diễn đàn! Vừa qua mình nghe nói tới vụ lùm xùm, ăn cắp bản quyền trắng trợn một tác phẩm của người nước ngoài. Cũng như ai, mình rất ghét những thể loại này. Mình cũng hay mò mẫm, tập tành PS, bắt chước ý tưởng các tác phẩm mà mình thấy trên mạng. Và khẳng định tất cả sản phẩm mình làm ra là chính chủ. Nay mình muốn hỏi ACE, mình làm như bức hình dưới đây có bị coi là ăn cắp, hay vi phạm bản quyền không? Chân thành cảm ơn!

P/S: Hình bên trái là tác phẩm của mình

...
  2. Noctune

Noctune Thành viên cấp 1

Xin trả lời là Có. Cái này gọi là đạo ý tưởng.
    Chu Lượng thích bài viết này
  3. kjng_lamboghini

kjng_lamboghini Thành viên cấp 2

cứ hình dung bài hát " Anh ko đòi quà" là hĩu thôi :D
  4. hoanganspk

hoanganspk Thành viên cấp 1

kjng_lamboghini Nếu như vậy thì mình đang cover lại các ý tưởng đó phải ko pác?
  5. hoanganspk

Noctune Cảm ơn bạn này. Thế còn những ai chụp, làm thể loại ảnh bay (Levitation) cũng bị coi là đạo ý tưởng hết chăng?
  6. xacutara1235

xacutara1235 Thành viên cấp 2

Ăn cắp bản quyền khi nào cái đó có đăng kí bản quyền kìa, cái này chắc chỉ gọi ăn cắp ý tưởng
  7. hoanganspk

xacutara1235 Nếu nhẹ nhàng hơn gọi là vay mượn ý tưởng được ko bạn? Chứ nhiều bạn thực sự ko có ý định ăn cắp, đơn giản là thấy hay, rồi vay mượn ý tưởng về để thực hành, luyện tập kỹ năng PS
    Nguyễn Tất Thắngxacutara1235 thích bài viết này.
  8. kjng_lamboghini

kjng_lamboghini Thành viên cấp 2

hoanganspk : Tác phẩm bạn làm ra là phi lợi nhuận và kèm theo nguồn tác giả thì chẳng ai trách đâu :)
    hoanganspk thích bài viết này
  9. xacutara1235

xacutara1235 Thành viên cấp 2

Gọi là vay mượn ý tưởng cũng Ok.
  10. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

vậy bạn đã xin phép chủ nhân của bức BG chưa :)
  11. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Thật ra cái chuyện lấy ý tưởng của nhau nó là thường ngày rồi, kể cả những cái đã có bản quyền vẫn có thể bị "đạo" ý tưởng, cái này ở nước ngoài cũng có chứ ko riêng gì VN mình, ví dụ như ý tưởng về poster, tình tiết các bộ phim, hay gần đây nhất là cái game Flappy Bird của Nguyễn Hà Đông ấy, cũng là lấy ý tưởng từ cái trò máy bay ngày trước đó thôi, nhưng vẫn đc thế giới họ đón nhận. Cá nhân mình thấy nếu làm ra đc 1 tác phẩm tốt dựa trên ý tưởng của ng khác và tốt hơn cả tác phẩm gốc thì nó vẫn đáng đc đón nhận. Và bạn nên chia sẻ thêm thông tin về tác phẩm của mình là ý tưởng từ đâu để ng ta hiểu hơn là bạn làm ra tác phẩm đó vay mượn ý tưởng từ nơi đó, tác giả đó để thể hiện sự tôn trọng.

Klq nhưng mình lướt cmt trên FB thấy có bạn cmt là cái bạn "ăn cắp" đó ko đáng bị nói nặng như vậy, vì chính chúng ta cũng là ng đang xài chùa bản quyền Photoshop và Illustrator, cũng là ăn cắp như nhau cả :P (Link: https://www.facebook.com/DesignerVi...d=900131326683055&offset=0&total_comments=101)

Vấn đề bản quyền có vẻ nhức nhối :-<
    tranvan.muonhoanganspk thích bài viết này.
  12. hoanganspk

Mèo Mun Đi Hia Biết ai mà xin phép bây giờ, mình vô tình thấy trên google image. Rất nhiều kiểu ảnh phân thân như hình của mình, người này vay mượn từ người khác, biết ai là cha đẻ của cái ý tưởng này. Hơn nữa kỹ thuật để làm hình phân thân được nhiều người biết đến và áp dụng vào ý tưởng của mình để cho ra sp của chính họ
  13. AnhHoangDay

AnhHoangDay Thành viên cấp 1

Vì thế thiết nghĩ nếu bạn không muốn bị trùng thì nên bỏ quách cái ý tưởng ấy đi, phân thân bây h nhiều quá rồi. Hoặc nếu có làm xin đừng nhìn ảnh ng khác rồi làm theo mà nghĩ ra bố cục khác.
  14. hoanganspk

N.P Cảm ơn bạn này. Mình thì rất hay tìm tòi các ý tưởng, vay mượn rồi về áp dụng, tìm tòi để luyện PS.
  15. hoanganspk

AnhHoangDay Cảm ơn ý kiến của pác. Nhưng theo mình thể loại ảnh phân thân tuy đã có rất nhiều, nhưng mình thấy nó rất hay mà, hơn nữa nhiều khi tự suy nghĩ ra bố cục khác lại vô tình trùng lặp vs với người khác thì sao
  16. Trần Duy Hoàng

Trần Duy Hoàng Thành viên cấp 3

Ý tg cũng có thể giống nhau hay vô tình nhìn thấy hình ảnh này mình nảy ra ý khác làm ra 1 sp theo riêng mình ko phải bố cục y xì tấm kia là đc, mn vẫn công nhận là đc mà
  17. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Hình như gọi là đạo ak!
    đạo nhạc, đạo hình v.v...
  18. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Thật ra nói đúng, thì kể cả ng đã mua license vẫn không có quyền chia sẻ cho ng khác dùng, vì họ chỉ mua license sử dụng thôi, sử dụng = mang về máy và dùng cho bản thân mình. Mọi hành động khác ngoài hành động sử dụng như là chỉnh sửa, chia sẻ... đều là vi phạm. Bằng chứng là các file up lên các host đều có thể bị report bởi chính tác giả và host sẽ xóa file hoặc xóa luôn account người up vì up lên nghĩa là chia sẻ rồi, mặc kệ bạn có dùng cái file đấy để kinh doanh hay ko và mặc kệ bạn đã mua license hay chưa. Thế nên mọi sự for share đều là chúng ta tự giấu tự ngầm với nhau thôi :))
  19. Cris89

Cris89 Thành viên cấp 2

này gọi là "mượn" ý tưởng, bạn cứ dẫn nguồn ra thì chả sao cả :D
  20. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

Mình nghĩ là bạn đã có câu trả lời cho mình rồi đó :) .

Ủng hộ diễn đàn