Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thắc mắc về việc tạo một file Photoshop đem đi in loại khổ lớn.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Seven Up, 26/9/16.

Lượt xem: 12,449

1. Seven Up Mới đăng kí

Xin chào mọi người, mình cũng là người đam mê, chuyên sở thích về đồ họa Photoshop cũng được 2 năm rồi nhưng vẫn chưa có hiểu rõ nhiều vấn đề khi làm việc với Photoshop nên hôm nay mình xin được hỏi các bạn một chút để tiện lợi làm tốt nhiệm vụ được sếp giao phó.
    Mình đang rất khó hiểu và đang thắc mắc là nếu mình dùng một bức ảnh trên mạng hay độ phân giải thấp, dung lượng cỡ 100kb đến 900kb thì có đem ra in khổ lớn từ 1m đến 5m được không? In khổ lớn mà hình dung lượng thấp như vậy nên để 72ppi hay 300ppi. Có nhất thiết phải có máy ảnh ngon xịn mới có thể làm những tấm ảnh kích cỡ lớn không? Với lại mình cũng rất muốn sở hữu những tấm hình lớn như mấy cái tấm poster treo ngoài trời nữa.
    Vì công ty mình đang giao cho mình thiết kế một hình ảnh kích cỡ chiều ngang 5m và chiều cao 1,25m. Nhưng hình ảnh thì chỉ có 1024x800px. Sếp nói có thể ghép nhiều hình lại với nhau. Mình thì ghép được òi mà dung lượng xuất ra to quá, nếu để PSD thì tới tận 3GB, máy cấu hình cũng hơi yếu nên mình xin hỏi các bạn khi xuất file in khổ lớn nên để tập tin gì là hợp nhất, vừa nhỏ gọn, dung lượng thấp, đảm bảo chất lượng, nghe mọi người nói là dùng TIFF thay vì dùng JPEG, có điều mình chưa từng sử dụng TIFF nên không biết lưu thế nào cho đúng.
    Mong mọi người chỉ giúp mình, chân thành cám ơn mọi người nhiều. gOBbySJ.jpg

...
  2. Đoàn Văn Thắng

Đoàn Văn Thắng Thành viên cấp 1

Em cũng hay dùng Pts để chơi với mấy em Backdrop (nói thật ra là em không biết thêm gì khác ngoài chút ít Pts)
    Cá nhân em hay làm kiểu này: Nếu in khổ W:6m x H:2.5m thì em làm file kiểu này
    Width: 6000px Height: 2500px
    Chất lượng in ra em thấy cũng rất tốt.

Còn đối với các khổ nhỏ hơn thì mình có thể gấp đôi hoặc gấp 3 lần kích thước (em tự quy về px)

Bác xem cách em làm có được không ạ!

Tiện đây em cũng nhờ các cao thủ chỉ giáo thêm cho em tiến bộ với ạ.
    ^:)^^:)^^:)^:-bd:-bd:-bd
  3. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Bác cứ làm tỷ lệ 1/10 , sau đó mang ra cho nhà in , báo nó phóng kích thước muốn.
    Mà thiết nghĩ thiết kế poster sao lại làm ở PTS nhỉ ?
    Seven Up thích bài viết này
  4. drax

drax Thành viên cấp 4

BíĐỏ ps phải làm đúng kích thước luôn chứ nhỉ?

@chủ thớt: file dung lượng thấp = vỡ, file dung lượng lớn chỉ cần res 150-200, save tiff nguyên bản không nén. xóa toàn bộ các layer không cần thiết, sau đó nhấn vào biểu tượng con mắt disable toàn bộ các layer đi sẽ làm giảm dung lượng file, và tăng tốc mở file khi open lại.
    Seven Up thích bài viết này
  5. Seven Up

Seven Up Mới đăng kí

BíĐỏ Dạ, tùy theo chủ đề, đối tượng mình làm là gì mới nên dùng là cái software nào thôi ạ, ở đây sếp mình muốn làm một cái khung tranh đại diện cho công ty mà khổ nổi tải ảnh trên mạng.
    Chỉnh sửa lần cuối: 26/9/16
  6. Seven Up

Seven Up Mới đăng kí

À, ai cho mình biết cụ thể cái bảng save ảnh dạng TIFF là gì không ạ. Cái dòng trên cùng, cái nào là dạng nén, cái nào là dạng không nén ạ. Mình mới lần đầu sử dụng không ạ
  7. Seven Up

Seven Up Mới đăng kí

Đoàn Văn Thắng à bạn ơi, bạn nói là nếu in khổ của bạn là W:6m x H:2.5m thì mình chỉnh 2 dòng đơn vị kích thước ở dưới là W: 600cm x H: 250cm chứ. Để W: 6000pixel với H:2500pixel kích thước khi in ra chỉ có 50cm x21cm à
  8. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

drax cái đó em ko biết bác à. Tại em thiết kế gì cũng trong AI, PTS chỉ để chỉnh sửa màu sắc , thêm hiệu ứng , quản lý hình ảnh. Tại PTS với AI nó link với nhau đc, khi đưa qua AI ,file PDS nặng thế nào ko cần phải quan tâm. :D
  9. Seven Up

Seven Up Mới đăng kí

BíĐỏ Dùng cái gì cũng được, hình bitmap đừng để cho bị vỡ hình. Đi in khổ lớn mà bị vỡ hình, tiêu phí bỏ xuống nước hết rồi.
  10. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Nếu để in khổ lớn mà miễn cưỡng phải dùng PTS thì tốt nhất nên để file Tiff.
    Còn như mình thì, xác định cóp file PSD vào USB rồi đem thẳng ra hàng.
    Để sau này khô vất vả thì tốt nhất bạn nên học thêm một chút về Ai, sau này làm nguyên liệu trước rồi chỉ việc bê từ PTS > Ai thôi. Chứ nhiều lúc đem in bằng file PSD, mấy bố ý mở ra cũng thống lắm :D
    Mất khoảng 10 phút mới load xong cái ảnh.
  11. Seven Up

Seven Up Mới đăng kí

ducuong233 ý bạn là chuyển hình từ PTS qua AI, chuyển có cần lệnh gì hum bạn hay chỉ cần save bên PTS òi place ở AI thôi.
  12. nhokbuon

nhokbuon Thành viên cấp 1

e toàn để tỉ lệ 1/10
    in thì vác cả file psd đi in.
  13. Đoàn Văn Thắng

Đoàn Văn Thắng Thành viên cấp 1

Seven Up Mình để W:6000px & H:2500px sau đó mang nguyên file PSD ra tiệm in. Bằng cách nào đó họ vẫn phóng được cho mình 1 Backdrop kích thước 6m x 2.5m mà hình không vỡ bạn ạ.

Nếu như set: W:600cm & H:250cm thì dung lượng lớn lắm bạn nhỉ. :)
  14. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Có tool để convert từ PSD sang Ai đấy.
    Thông thường mình hay làm nguyên liệu xong mới bê sang Ai :)
  15. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Cứ đưa PSD vào AI xong xuất file PDF là đc rồi.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn