Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thành khẩn xin các tiền bối tư vấn

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi KressFrizion, 8/12/12.

Lượt xem: 4,073

1. KressFrizion Thành viên cấp 1

Dạ vâng tình hình là như thế này ạ :
    Sao khi làm quen PTS + Illutrator ( cái này thì mới làm quen gần đây thôi ạ ) được vài tháng này thì em cảm thấy rất thích, em muốn sau này tìm được công việc có liên quan đến PTS và Ill
    Sau khi đi tra Google thì em thấy 1 số công việc liên quan đến PTS như : trong Studio ảnh cưới và 1 số tiệm chụp ảnh. Còn Ill chủ yếu là thiết kế thì em nghỉ 1 số công việc thích hợp như : thiết kế các loại danh thiếp hoặc làm poster quảng cáo
    Em có 1 số câu hỏi xin các tiền bối tư vấn ạ :
    1- Do hoàn cảnh gia đình nên sau khi tốt nghiệp vào lớp 10 thì em phải nghỉ học và hiện giờ em cũng k thể học PTS ở ngoài nên k có bằng cấp gì cả chỉ có thể học trên mạng liệu khi xin việc họ có tuyển mình k ạ ???
    2- Ngoài các nghề em đã kể trên thì còn nghề nào thích hợp cho PTS và Ill không ạ ???
    3- Theo mọi người thì có nên học PTS và Ill cùng lúc k ạ ???
    Vâng tạm thời em chỉ có hỏi bấy nhiêu thôi ạ xin các tiền bối chỉ giáo em xin chân thành cảm ơn ạ
    Lần đầu em post bài k biết có đúng chỗ k có gì sai sót mong mod thông cảm ạ
    Ah` quên năm nay em 18t rồi ạ

...
  2. hiroki

hiroki Thành viên cấp 3

1. Được, với 1 điều kiện là fải thật giỏi, hơn hẳn nh~ ng` # :))
    2. Bạn có thể xin việc ở các tiệm quảng cáo
    3. Ko bít
    KressFrizion thích bài viết này
  3. Nguyễn Mạnh Thắng

Nguyễn Mạnh Thắng Thành viên cấp 1

_Vài tháng k bao h đủ kinh nghiệm đâu bạn à.
    1 Có nơi nhận làm thiết kế đồ họa không bằng cấp nhưng thường là những doanh nghiệp tư nhân. Muốn vào được đó bạn phải chứng tỏ được khả năng của mình.
    2 PS và AI là 2 phần mềm đồ họa vi tính ngoài cho lên công việc của bạn cũng là về đồ họa.
    3 Những phần mềm đồ họa học không bao giờ sợ thừa nếu bạn yêu thích và nhất là dự định theo nghành này.
    Bạn có thể tới những trung tâm về đồ họa vi tính học lấy chứng chỉ chứ thời buổi này bằng cấp quan trọng lắm.
    KIRAorL thích bài viết này
  4. Nguyễn Mạnh Thắng

Nguyễn Mạnh Thắng Thành viên cấp 1

Đúng rồi làm về quảng cáo mà việt nam mình làm quảng cáo dùng corel nhiều nhất
  5. Jeremy Sky

Jeremy Sky Thành viên cấp 1

Thứ nhất. Mình góp ý cho bạn như thế này nhé:
    - Vài tháng chưa là gì đâu bạn. Mình học thiết kế ở nước ngoài 4 năm và trong 4 năm đó mình đã làm rất nhiều outside jobs cho rất nhiều công ty nhưng thực sự thì nhìn xuống vẫn không thấy ai (Chắc bạn hiểu ý mình - Vẫn chưa bằng ai)
    - Trong trường hợp của bạn thì thực ra cái học design ở đâu không quan trọng đâu, quan trọng là bạn làm được việc và trình độ bạn đến đâu thôi. nếu bạn giỏi hơn người khác thì chắc chắn sẽ được nhận thôi.
    - Nhiều lắm bạn. tất cả những công việc về design đều cần PTS và Illus (Nhưng chỉ một số nhỏ là chuyên về hai thứ đó, còn những cái khác bạn sẽ phải dùng những chương trình khác)
    - Mình được học PTS trước và Illus sau. Nên mình nghĩ điều đó là điều đúng đắn. Giáo sư của mình nói PTS là để bạn chỉnh sửa cái gì đó có sẵn còn Illus là tạo ra một cái mới của riêng mình.
    Mong bạn sớm tìm được việc :)
  6. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

thường thì người ta cần kinh nghiệm hiếm chỗ nào yêu cầu bằng cấp
  7. KressFrizion

KressFrizion Thành viên cấp 1

Vâng em cảm ơn các bác ạ, em biết là chỉ vài tháng thì chả thấm vào đâu cả nên từ nay phải cố gắng thật nhìu ạ ^^
    Còn vụ bằng cấp thì em có hỏi ông anh chuyên về wed thì anh ấy bảo là bằng cấp cũng k quan trọng mấy khi xin việc họ sẽ ra bài test để thử trình độ của mình ~> các bác thấy sao ạ ???
  8. vietinsipid

vietinsipid Thành viên cấp 1

1. Bằng cấp rất quan trọng cho đầu vào. nhưng vẫn có những cách khác. Nếu bạn biết đến khái niệm freelancer thì mình nghĩ nó cũng có thể là 1 con đường mà bạn nên suy nghĩ. Có 1 thứ khá quan trọng là portfolio. Bạn nên làm 1 bản portfolio hoành tráng thì hồ sơ của bạn sẽ có sức thuyết phục cao hơn.

3. Theo mình thì nếu có thời gian và khả năng nên học cả 2. Vì 2 cái này nhiều lúc sẽ bổ trợ được cho nhau. Nhà tuyển dụng luôn muốn sở hữu 1 nhân viên thành thạo càng nhiều thứ càng tốt. Tuy nhiên trăm hay không bằng tay quen. Không nhất thiết bạn phải biết cả 2 phần mềm, chỉ cần cực giỏi 1 trong 2 cái đấy cũng đủ để bạn thuyết phục người khác phải lựa chọn bạn rồi :D
  9. HSP

HSP Thành viên cấp 4

sở thiích với cs đi làm là 2 con đường khác xa hoàn toàn ,​
    MezzazzyNgotai thích bài viết này.
  10. Dinh Cuong

ừ phải rồi quên nhắc bạn là những kiến thức trên mạng và đi làm thật sự hoàn toàn khác nhau, mún đi làm đc thì nên tìm những ng đã đi làm mà học
  11. KressFrizion

@vietinsipid : Vâng cảm ơn ghóp ý của anh ạ ^^

@HSP : mỗi người có một cách nhìn khác nhau thôi bạn ah ^^

@Dinh Cuong : Vâng em cũng hiểu điều này nên em cũng lựa 1 số bài tut có tính thực tiễn cao để thực hành ạ như : làm mịn + sáng da, xóa rác, hút mỡ bơm ngực ^^, v.vv

Dạ nhân đây em xin làm quen với các cao nhân đã ra nghề để học hỏi kinh nghiệm ạ mong nhận dc sự giúp đỡ của mọi người ạ :)
  12. Dinh Cuong

mấy cái đó mình cũng học hết vậy mà khi vào studio phỏng vấn k biết tl sao, toàn từ ngữ chuyên môn
  13. Linhchan

Linhchan Thành viên cấp 1

đề nghị chủ thớt up vài tấm thành phẩm đã làm được để mọi ng ngó qua 1 tí thì mới tiện tư vấn thêm đc ;;)
  14. crisronaldo

crisronaldo Mới đăng kí

ko dám khuyên, chỉ cung cấp thông tin cho bạn về nghề thiết kế web mình đang làm...cái nghề này khá rộng bao gồm PS+HTML+Flash+Javascript... biết càng nhiều càng dễ xin việc và nghề này xác cái định là ko cần bằng cấp... nếu giỏi lương cả $1000, còn ko thì làm mấy cty VN lương 4-5tr. Nếu có hứng thú thì chia sẽ kinh nghệm tiếp( nên học cái gì trước? học ra sao? v.v..) :D chúc bạn sớm định hướng đc tương lai
  15. KressFrizion

@Linhchan : OK để em soạn lại rồi up lên cho mọi người góp ý do mới vào nghề nên còn non tay mong mọi người thông cảm ạ ^^

@crisronaldo : Vâng nhưng em muốn theo con đường đồ họa hơn là wed em xin cảm ơn ạ ^^ ( nhìn lương mà phát thèm T^T )
  16. thaituan_boy_dt

thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

Người có tài xin làm ở đâu cũng được, anh khuyên chú cứ học thật giỏi đi khio nào giỏi rùi thì anh tư vấn tiếp....
    Trong đây toàn cao thủ nhá...:D
  17. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

bằng cấp phải đi đôi với tay nghề!
    có bằng nhưg ko có tay nghề cũng khó cho bạn xin việc!
    có tay nghề những ko có bằng ít lựa chọn tuyển dụng
    trong thiết kế! thì sự tương tác giữa các phần mềm của adobe rất linh hoạt!
    hỗ trợ cho bạn trong việc thiết kế! cho nên học cả 2 cùng lúc cũng đc nếu bạn biết phân loại!
    còn nếu bạn học blend ảnh rồi học AI trong việc làm poster hay danh thiếp thì không nên!
  18. tronloc3

tronloc3 Thành viên cấp 2

thế này nhé, muốn vào ảnh viện làm, bạn cố gằng kiếm 3-5 triệu, xin vào để họ dạy cho bạn, nên xin vào 1 studio nào đẹp 1 chút..... vừa làm vừa học việc.... sau khi có nghề r, bạn có 1 cái nghề để đi kiếm tiền mà học những cái nghề khác mà bạn thích..... gì thì trước hết cũng phải có vốn đầu tư bạn ah
  19. KressFrizion

Một số tác phẩm ( cùi bắp ) của em ạ ^^~

Xóa người

Xóa mụn mịn da

Blend + Text
    Tách mod

Tập tành hiệu ứng chữ ^^

Ảnh bìa bên Zing của em ạ

Đây là 1 số tác phẩm được coi là " Tiêu biểu " nhất của e ạ ^^"
  20. hiếu