Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thanh Niên sống Thật trở lại _Demo Animation 3D _ Giải thix thắc mắc của mọi người

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về 3D' được đăng bởi Tuanbebu, 27/1/16.

Lượt xem: 6,252

1. Tuanbebu Thành viên cấp 1

Hello mọi người trong diễn đàn ,sau 1 ngày đầy sóng gió bởi Showreel Animation Starwar Rebel của mình. Bây giờ mình chính thức đăng đàn để nói rõ hơn cho mọi người biết Animation 3D Việt Nam đang ở đâu và làm sáng tỏ mọi nghi vấn về Demo của mình . Một Thanh Niên Sống Thật cho biết .Xin AD diễn đàn đính chính lại ,đừng xóa topic để mọi người có thể thấy được cái sai của mình là gì .
    Và mọi người nên nhớ những từ khóa này Sparx , IGOR , Animation 3D , Animator 3D . [​IMG]

Mình tên TUẤN , 25 tuổi ,ở Sài Gòn . hiện giờ mình làm ở cty SPARX Animation . Thế các bạn hình dung cty SPARX lớn như thế nào chưa . Mình nói luôn : thành lập năm 1995 , và năm 2008, SPARX cho ra mắt bộ phim hoạt hình 3D đầu tiên ở Việt Nam đó là phim IGOR ,với phần lớn là người Việt Nam tham gia thực hiện ,Và gần như toàn bộ Animatior 3D là người Việt Nam .Bộ phim IGOR vinh dự tham gia tranh giải OSCA cùng với hàng loạt bom tấn của thế giới ,trong đó có KungFU Panda. Các bạn thử nghỉ xem có bộ phim hoạt hình 3D nào của việt nam vinh dự đề cử giải OSCA chưa . và xin thưa ,lúc này mình chưa có mặt ,Animator 3D của Sparx rất giỏi , có nhiều người vẫn làm trong cty hiện giờ và 1 số khác thì trải nghiệm ở nơi khác ,nhưng họ là những Animator 3D VIệt Nam thực thụ .[​IMG]

Về phần mình , trải qua 4 Năm kinh nghiệm ,mình cũng đã tham gia dự án phim Star War Rebel cùng với 1 đội ngũ gồm nhiều khâu khác nhau từ Modeling ,Rigging,Layout,Animation,Lighting ,Effectvà không thể kể đến các bộ phận như production ,Lập trình .v.v..và hầu hết là người Việt Nam tạo nên 1 bộ phim mà chúng ta đang xem . Riêng tôi thì chuyên về Animation 3D nên sẽ làm về phần đó ,1 bộ phim được tạo ra từ nhiều shot Animation 3D khác nhau , Showreel của tôi cũng vậy từ những shot của tôi làm và tôi đã đề là “ Showreel Animation” chứ ko phải là Model hay Lighting ,Effect mà các bạn comment rằng “cái này làm theo team mà ghi chỉ mỗi tên tôi “ , hoặc là “tại sao không có bản thô chưa render lighting effect ,xin thưa 1 cty lớn như vầy thì tính bảo mật rất cao ,không cho phép bất cứ ai tuồng Sản phẩm ra ngoài vì cty sẽ bị bên khách hàng kiện và người tuồng ra sẽ bồi thường + ngồi Tù

À mà các bạn nên nhớ : “ Một Animator 3D chuyên nghiệp không dại gì lấy cắp sản phẩm của người khác để làm Demo của mình ,vì có thể bị kiện và bị bồi thường thiệt hại .” . Còn về Câu SỐng Ảo ,không Ảo đâu các bạn ,Nhiều Animator 3D của Sparx rất giỏi ,họ Khong Show Demo Animation 3D ,thì các bạn đừng tưởng Animation 3D Việt Nam chỉ có vậy ,rất sai lầm khi đánh giá Animator 3D việt Nam nói chung yếu về trình độ .Mình chưa nhắc đến các bộ phận khác trong cty ,đều rất giỏi .

Và cuối cùng Ý của mình như thế này , Animation 3D Việt Nam như tảng băng trôi ,cần có những bàn tay khéo léo để đưa Animation 3D Việt Nam phát triển ,mình mong mọi người có thể học hỏi và chia sẻ những kiến thức bổ ích để Nền hoạt hình có thể định hình và phát triển tốt . đừng mang văn hóa che bai vào quá nhiều sẽ gây hại ,bắt đầu thực hành còn hơn là ngồi bàn.

***Ai muốn xem lại phim do cty mình làm thì vào trang Webside : kisscartoon.me [Ep05 và Ep09]***

Và mình chính thức nói Showreel Animation Star War Rebelbao gồm những shot mình diễn Animation 3D trong bộ phim ,những cái khác thì không liên quan ,ngay từ đầu Clip đã đề rõ Showreel Animation rồi .Nếu muốn biết rõ thì xem Credit cuối phim ,Animator : Tran Thanh Tuan .

Code:
    https://www.facebook.com/profile.php?id=100011199547616

...
    anhpas0, ToiHocDoHoa.com, Thuyet Nguyen3 người khác thích bài viết này.
  2. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

ờ...éo qtâm...
  3. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

PHP:
    http://file///C:/Users/ADMINI~1/AppData/Local/Temp/msohtmlclip1/01/clip_image002.png
    post ảnh thông minh ghê
    DzungDG thích bài viết này
  4. Thanh Quyết

Thanh Quyết Mới đăng kí

Lỗi nữa của bác thớt là post Demo Reel Animation vào Forum mà chủ yếu là toàn 2D, Photography :))
    Những người làm Anim ở VN chỉ cần nói đến Sparx và Animation Showreel là hiểu à. Những người khác chưa có cái nhìn đúng về giới Anim Việt Nam. Họ giỏi ko kém các nước lớn đâu. Chưa xem bộ phim nào của VN đẹp vì chưa có đầu tư chứ không phải người VN ko làm được.
    Ý kiến cá nhân <3
    hactyhon thích bài viết này
  5. Sintel

Sintel Mới đăng kí

Mình nghĩ bác nên post showreel ở cgvn.net
    Ở đó bác luôn dc chào đón và giao lưu với những người cùng ngành có thái độ đúng đắn, nhã nhặn
    Còn trang này chỉ là nơi cho hầu hết các thành phần chợ búa, làm ra những sản phẩm dịch vụ, rẻ tiền, suốt ngày chỉ biết quay tay với Ps, Il, Corel Draw,... Đú bẩn chế ảnh. Tóm lại đẳng cấp và trình độ thuộc loại hạng bét nếu so với bác. Điển hình là những thằng như #2
    Mình nghĩ khi thấy những thứ như thế này, bác ko nên phí lời làm gì. Là đàn ông, có tự trọng, có danh dự, rồi sẽ có lúc thấy xấu hổ, nhục nhã khi gõ đc những dòng như trong hình
    @ssmin cái quái gì ko dám trả lời vào vấn để chính, đi bắt bẻ lung tung
    Cứ để cho người ngoài phán xét.

Chỉnh sửa lần cuối: 27/1/16
    thohuhuBIG Colors thích bài viết này.
  6. BIG Colors

BIG Colors Mới đăng kí

2 thanh niên cmt trên cùng đang tự thể hiện bản thân mình là sửu nhi hả ? Sau cái bài đăng của Admin page Vietdesigner là đủ biết cái web này toàn thành phần thế nào
  7. khanhhbvip1

khanhhbvip1 Thành viên cấp 1

hóng thôi
  8. terran1996

terran1996 Mới đăng kí

#2 thì không biết đầu đuôi gì vào cmt , #3 thì vào bắt lỗi ~,~ #quỳ
    thohuhu thích bài viết này
  9. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Thật sự Việt Nam có thừa chất xám để xếp ngang hàng với thế giới về mọi mặt, chỉ tiếc thay cho 1 chế độ đã đem bắt nhốt 1 con cá voi vào cái chai thủy tinh
  10. bachpro89

bachpro89 Thành viên cấp 3

Mình chỉ thắc mắc một điều thôi : sản phẩm bạn làm ra rất pro, chuyên nghiệp và phải nói là tuyệt vời, không thể tin nổi... mình rất ngưỡng mộ bạn... tuy nhiên mình không hiểu sao một người chuyên nghiệp như bạn lại không biết post ảnh trên một forum hoặc không phân biệt được link local với link web là ở đâu, như thế nào.
  11. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

Ngay từ bài đầu tiên mình cũng chẳng đáng qtâm rồi, bạn chẳng cần phải tạo clone rồi làm trò này kia, cái ngôn ngữ của bạn nói chuyện làm mình thật sự đéo muốn trả lời lịch sự nhé,
    thêm nữa vâng chúng tôi là thành phần chợ búa, còn bạn đối với mình chẳng bằng thứ rác rưởi đâu nhé.
  12. Thuyet Nguyen

Thuyet Nguyen Mới đăng kí

Quan tâm gì mấy thành phần sửu nhi. Bạn có làm freelancer không? Sang tháng mình có bay vào sài gòn & muốn gặp một số bạn animator cứng cho 1 số dự án năm tới. Các pro trong sparx kín tiếng nên tìm khá là khó khăn.
  13. Tuanbebu

Tuanbebu Thành viên cấp 1

oh ,ban vào trang Fb cua mình hoac noi qua Skype cũng được .rất thix giao lưu cùng mọi người .
    nick Skype :thanhtuan2201
    Code:
    https://www.facebook.com/profile.php?id=100011199547616
    K.Trang thích bài viết này
  14. _noregret_

_noregret_ Thành viên cấp 2

Mình không biết gì về mảng của bạn ,nhưng bạn nếu làm được thế thì bạn pro quá :D xin hết :P
  15. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Lĩnh vực này thì Tôi không biết nhiều, nhưng bản thân Tôi tin tưởng người Việt Nam mình làm được, chỉ là chưa biết thôi.
  16. hiroki

hiroki Thành viên cấp 3

1 số "Mới đăng kí" vào cmt như đúng rồi :))
  17. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Quan điểm khó bác bỏ nhất là sự im lặng ;)
    Chúc bạn Tuấn tiến bước sự nghiệp.
  18. Tuanbebu

Tuanbebu Thành viên cấp 1

Chúc mọi người năm mới thành công và đạt nhiều bước tiến lớn .hihi .
    VŨ XUÂN PHÁT thích bài viết này
  19. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Vâng em xin chân thành cảm ơn quý vị đại biểu đã tham gia chất vấn ! :D
    Tuanbebu thích bài viết này
  20. baothanhthienbaocong

baothanhthienbaocong Mới đăng kí

Cái này bt thôi mà, mình nghĩ bạn này nói thật, nhưng ko có gì ghê gớm đâu. Bạn ko tin?? Cứ vào cty Digital Word nằm ờ E-town quận tân bình, cty đó của Nhật, chuyên làm các sản phẩm hoạt hình 3d...Xin vào đó học miễn phí từ 3-6 tháng rồi nó nhận vô làm luôn (ai trình yếu thì học cả năm mới được nhận), chủ yếu là học Maya với 3D Coat. Vô đó rồi các bạn sẽ thấy những video hoạt hình như thế này không có gì là quá ghê gớm đâu, nó chia thành từng giai đoạn, mỗi team sẽ làm mỗi giai đoạn, có bạn dựng hình, có bạn làm chất liệu, làm chuyển động....Làm riết thì quen. Nhưng mình xin nói kĩ, 1 video hoạt hình 2 phút là thành quả của cả tập thể, mỗi cá nhân như bạn Tuấn này đây ko thể nào làm nổi.

PS: Cty DW này bóc lột sức lao động ghê gớm...
    DzungDG thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn