Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[THẢO LUẬN] Có nên mở dịch vụ vẽ - làm sản phẩm Chibi-Manga của riêng Vietdesigner.net

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Hero Wings, 20/2/13.

Lượt xem: 16,462

1. Hero Wings Thành viên cấp 3

Mình xin đi thẳng vào vấn đề :)
    Mình đã và đang mở dịch vụ vẽ và làm móc chìa khóa, di động Chibi-manga theo hình ảnh có sẵn cho bạn bè và khách hàng.
    Nhưng đương nhiên, vì còn là Sinh Viên nên đôi lúc ko có thời gian để làm ra nhiều sản phẩm, sản phẩm chất lượng càng khó :) Nên dạo này mình nhận làm cho khách đơn giản là vì "sở thích" và "hứng thú".

Trong thời gian tham gia diễn đàn mình thấy có nhiều bạn có khả năng, phong cách vẽ đặc biệt và thời gian để làm các tác phẩm chất lượng và tâm huyết.
    Thêm vào đó là nhu cầu của mọi người mình thấy vẫn khá là cao :) Ví dụ đơn giản là hồi vẽ free cho diễn đàn mình đã thâu cả tuần ko đủ dù thời gian order chưa tròn 1 ngày =))))

Nhưng điều mình thích nhất là tinh thần trách nhiệm và phong cách làm việc của các mem diễn đàn mình nói chung, nói riêng là box Painting và các Mod.

Vậy hn mình tự nhiên nghĩ ra là tại sao ko mở một dịch vụ, hay nói chung là Shop của riêng VDs về vẽ và các sản phẩm Chibi-Anime-Manga.

Đương nhiên suy nghĩ của mình còn đơn giản, còn nhiều điều vô lý chưa nói ra. Vậy nên mình lập topic này hỏi ý kiến các mem của VDs quan tâm :)

...
  2. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Từ một diễn đàn giao lưu trở thành Trung tâm thương mại... ??? 8->
    Nghĩ đơn giản khi vừa bắt đầu thôi: Hoạt động tại 4r? Chia cv và lợi nhuận ntn? Khách hàng liệu có thỏa mãn không nếu nhận đc 1 bức chibi theo style mình ít thích hơn (vì mỗi người 1 style)... vân vân và vân vân :v :v
    Hero Wings thích bài viết này
  3. Hero Wings

Hero Wings Thành viên cấp 3

đó cũng là 1 trong các vấn đề ko hợp lý vậy nên m mới hỏi ý kiến mọi người :-<
  4. vOz_James

vOz_James Thành viên cấp 3

Thứ nhất, Vẽ chibi thương mại ở đây có thể tách khỏi 4r, do chỉ tập hợp các bạn có cùng ý tưởng muốn kinh doanh như vậy thì sẽ lập 1 trang trên FB để order. Nếu làm 1 shop hẳn trên 4r thì mình nghĩ có thể chia %/ sản phẩm cho admin dùng trong các phần như bảo trì, nâng cấp, giải thưởng cho battle...
    Thứ hai, chia lợi nhuận giữa các thành viên tham gia ra sao? Dựa trên tổng doanh thu, hay dựa theo số lượng?
    Thứ ba, về phong cách vẽ, có những người yêu thích style của Wings, cũng có người thích của Bô,... Vậy nếu trường hợp toàn nhận đc order: "anh ơi, anh nhờ chị bô vẽ hộ em bức này"... thì các thành viên khác sẽ ra sao? 1 người nhận nhiều làm ko hết nhưng có người rảnh rỗi.
    => Điều thứ 2 và thứ 3 mình nghĩ là khi mở shop nên có:
    1. Thông báo: Do đây là hoạt động tập thể nên sẽ chia đều công việc cho các "cao nhân", nên việc ko phù hợp style có thể xảy ra, mong quý khách thông cảm. Nếu bạn thích style của ai có thể order riêng nhưng sẽ tính giá cao hơn bình thường.
    2. Demo các style của từng "cao nhân" để khách có thể lựa chon order riêng đồng thời thể hiện trình chibi của shop.
    Vài ý kiến cá nhân. :D
    Hằng Mật, Hanee, giabuu6 người khác thích bài viết này.
  5. Hero Wings

cảm ơn thím đã giai quyết đôi chút vướng mắc trong lòng em :">
    :)) cái tinh thần mà e nói tới là ở cmt này của thím đây :))
    vOz_James thích bài viết này
  6. anhlabeu

anhlabeu Thành viên cấp 3

Ý tưởng tốt, Khi lập ra team này mình nghĩ sẽ hạn chế đc tình trạng nhờ vả chibi đang là vấn nạn 4rum, khi đó các bạn có nhu cầu sẽ lh trực tiếp với team qua một box rieegn, cv và lợi nhuận các bạn trong team tự chia.
    P/s: nhưng thực hiện đc thì cần có Kế HOạch chi tiết giống như #4 nói.
  7. Đầu gấu Vietdesigner

Đầu gấu Vietdesigner Thành viên cấp 3

gộp hết vào page của e nè :v
    khách đặt hàng sẽ sắp theo thứ tự , vd như có em - jame - wing vẽ chẳng hạn
    thì người đầu tiên sẽ do em vẽ, người tiếp theo là do jame vẽ. người t3 là wing vẽ. thứ 4 lại quay trở lại là em :v coi như khách đc random style :v
    còn ai muốn có theo ý thì có thể inbox cá nhân để đặt và giao dịch riêng với ad đó :v
    cover page sẽ là phong cách của từng người kèm theo tên để khách đặt cho dễ :)
    @james: ta vẽ xong chibi của ngươi rồi :v cơ mà ko up đâu,
    bonbon92, nguyente, vOz_James1 người khác thích bài viết này.
  8. Hero Wings

chính vì nhiều người trực tiếp pm nhờ mà mình ko đáp ứng dc nên rất ngại, thế nên tự dưng nghĩ ra điều này, nhưng đúng là từ diễn đàn giao lưu mà có thương mại thì cũng rất... ái ngại :-<
    BoyChanDoi78Tiểu Thiên thích bài viết này.
  9. Hero Wings

ý kiến hay :>>>
  10. anhlabeu

anhlabeu Thành viên cấp 3

vậy là có team rồi đó, tuyển thêm nhân tài thôi
    bonbon92Hero Wings thích bài viết này.
  11. HSP

HSP Thành viên cấp 4

mọi thứ thì những bạn trên đã nói ùi , có 1 thứ là cách trình bày sản phẩm , ae mình làm ai vẽ cũng đẹp cũng có nét riêng và cái chất không lẫn vào đâu đc nên có những bản mockup để làm nổi bật sản phẩm của mình và cho người xem cảm nhận tác phẩm ở nhiều góc nhìn
  12. Đầu gấu Vietdesigner

Hiện tại có mừn và Đức Vỵt dùng chung page Chibi-Kiri :3
    Sản phẩm có lẽ mình sẽ in lên cốc và móc khóa để tiện giao dịch ( chỉ vẽ không thì giá thường ko quá 70k , nếu chuyển qua ngân hàng thì không tiện , nếu in lên cốc thì tầm 130-150k / chiếc, như thế đỡ hơn )
    Page đây :https://www.facebook.com/ChibiKiri
    cái tên như vậy bởi vì mình còn làm thêm cả kirigami nữa :3
    Mọi ngươi nghĩ ra tên nào khác hay hơn không để mình đổi :)
    Tên đặc trưng một tí để đỡ bị lẫn với những trang khác

P/s: ai muốn tham gia nữa hem :3
    nguyenteheo siu nhân thích bài viết này.
  13. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

"Hãy về đội của anh" =))))))
    ps: just 4fun.
    Khải Thư thích bài viết này
  14. HSP

HSP Thành viên cấp 4

hem biết có bạn nào vẽ biết về cái nì :D

15. Đầu gấu Vietdesigner

google search nó ra một đống ảnh không liên quan đến nhau -_-
  16. Hero Wings