Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Thảo luận] Đánh flash chụp mẫu buổi tối hiệu quả nhất

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Triệu Cường, 5/5/13.

Lượt xem: 20,005

1. Triệu Cường Thành viên cấp 1

Em tạo thread này mong muốn các bác có tay nghề có thể chỉ cho em và nhiều người chưa biết cách đánh flash buổi tối đáp ứng đủ nhu cầu nhanh, đủ sáng, đẹp.
    Như trong một số điều kiện em làm như sau:
    Trong nhà ánh sáng đèn dây tóc sáng vừa phải: Với con fix 50 1.8 thì em thường để khẩu 2.0 để đảm bảo độ nét, iso tăng cao tầm 800 mặc dù noise nhưng nếu cần thiết vẫn kéo lên 1k6,flash em chọn đánh tự động (TTL) đánh hướng trần hoặc đánh thẳng nếu dùng fl cóc, đo sáng toàn cảnh. Cách này rất nhanh chỉ ngắm và chụp, hậu cảnh đủ sáng tỉ lệ vừa sáng cao. Nhược điểm đó là nếu đánh trần thì da ám vàng, nếu đánh thẳng thì màu hay bị gắt.
    Ngoài trời với nhiều đèn xa ở hậu cảnh: Em thường để sang A để đo sáng toàn cảnh, iso cao tầm 800 hoặc 1k, chọn khẩu mong muốn rồi xem tốc nó bao nhiêu rồi set tốc đó sang chế độ M. Đánh flash thẳng hoặc ngiêng đo TTL, đo sáng trung tâm thẳng vào mẫu. Chơi kiểu này mẫu lên sáng mà nổi hậu cảnh, lên rõ bokeh lung linh. Nhưng vẫn có tỉ lệ cao mẫu bị cháy hoặc thừa sáng mặt mà nếu gặp mẫu áo đen hay áo trắng thì khá mệt. Có một cách là set manual flash rồi chỉnh dần cho đủ sáng, nhưng nếu thế thì mẫu đợi chắc mỏi chân mất:D
    DSC_5584 by Triệu Mạnh Cường, on Flickr
    Ảnh flash đánh thẳng nó gắt thế này đây:P
    Buổi sáng ánh sáng yếu hoặc xế chiều: e để A,iso thấp, r đánh flash TTL đo sáng trung tâm để tránh mẫu bị tối mặt. Làm thế này ảnh thường bị giảm tương phản và ám xám.
    Có một số cái thế thôi các bác xem có kinh nghiệm gì nữa thì chia sẻ nhé:D Còn một cái nữa là các bác cho em kinh nghiệm tối ưu dùng flash cóc nữa tại vì flash rời e toàn đi mượn chứ chưa sắm đc:D E xin cám ơn rất nhiều!
    P/s: gear nikon d70s + 501.8D + 18-55

...
  2. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

nếu đánh bằng cóc thì nghiên cứu thêm cái tản sáng cho cóc (as trực tiếp sẽ mịn hơn)
    Nếu dùng phương pháp Bounce (đánh dội) thì vô phương chơi cóc.
    Tốt nhất là chụp nhiều lần và khiển flash M (về xem info ảnh có lực đèn trong đấy, ghi nhớ và tiếp tục lần sau)
  3. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Tăng ISO vừa phải để hạn chế đánh fờ lát quá tay là được (trường hợp 1 máy 1 mod) :">
    Flash cóc thì đời máy (canon) 60D trở len hình như tùy chỉnh được, còn cỡ 5D mk II quên đem fờ lát thì cứ đẩy ISO 6400 mà chụp >:)
    Lưu í: 6400 rồi thì đừng có cờ róp :))
    Triệu Cường thích bài viết này
  4. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

Đánh flash mới thấy thêm hiểu cái câu đo sáng niềm tin của dân nikon :D
  5. Trung Kin

Trung Kin Thành viên cấp 1

với Nikon mình set đèn cóc công suất thấp nhất để làm mồi, còn đâu để flash rời làm đèn nhại và đánh chính:v
  6. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

Shenvi :)) 6400 chỉ gọi là tạm chất nhận thôi, chứ yêu cầu cao thì nó mất hết nét và bết màu rồi :) May ra có 5D3 chịu được iso 6400 mà ảnh còn nhìn được.
    Shenvi thích bài viết này
  7. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Jucker: rân Nikon đây, cơ mà ko hiểu câu đo sáng = niềm tin khi oánh flash :))
  8. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

9. hoang phan

hoang phan Thành viên cấp 2

cho em hỏi vao buổi tối em đánh flash thường da mod bị đen thì phải làm sao ??? nên cần bằng iso vs flash ntn để cho da không bị đen :D thank all
  10. anbi1805

anbi1805 Thành viên cấp 3

em thấy kinh nghiệm xương máu của ông anh thì sử dụng cái này sẽ đỡ gắt
    còn nguyên lí hay tại sao thì em chịu :| em thấy ổng chụp vậy :D
  11. lamthanhtu40

lamthanhtu40 Thành viên cấp 2

Mình cũng có 1 chút kinh nghiệm đánh Flash ngoài trời nắng gắt nhưng vẫn lấy đc bầu trời xanh ...Thường mình sẽ giãm khẩu ,và giãm tốc flash bật max ...ra đc tấm này ạ
    Phượt ! by Chồn U Ú, on Flickr

Còn trong phòng tối ko có anh sáng gì hết thì mình đánh flash lên trần max giãm tốc , tăng khẩu , đẩy iso lên 400
    thì ra đc thế này
    IMG_9646 by Chồn U Ú, on Flickr

Đó là do mình mày mò tìm hiểu thôi ...
    mrtientung90Triệu Cường thích bài viết này.
  12. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

lamthanhtu40: ra nắng ko đánh flash cho mặt mod toàn hố đen àh :">
    lamthanhtu40 thích bài viết này
  13. Sóc Mập

Sóc Mập Thành viên cấp 1

Đo sáng toàn cảnh rồi thi đo sáng mẫu nữa chi vậy bác, cách này 1 là manual flash canh chỉnh flash từ từ, 2 là mua cord TTL or trigger TTL với chi fí cao hơn. Mình thì ưu tiên cách 1 :)

Ám vàng thì bác set WB lại,mình vẫn chụp indoor wất thẳng trần set WB rồi hậu kì chút là ổn
  14. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

Zeroco: Nikon có câu đo sáng bằng niềm tin mà bác :)) dân nikon thì biết câu này rõ nhất chứ nhỉ hehe. Nhưng nó không phải áp dụng cho trường hợp dùng flash. Câu em nói kiểu dạng ý như dùng flash nhiều lúc cũng phải mò thông số như khi đo sáng niềm tin của nikon, chụp mấy phát để đo sáng chuẩn. :))
    Zeroco thích bài viết này
  15. lamthanhtu40

Shenvi thì mình đánh flash mà chứ ko đánh đâu
  16. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

anbi1805 như cái hình của bạn, mình thấy chủ đạo là nó giảm flash đánh trực tiếp là chính :D ánh sáng qua các lỗ nhỏ sẽ nhẹ hơn khi đánh thẳng :D Còn mềm và mịn thì vẫn qua 1 cái softbox tốt hơn :D
  17. Jucker

Jucker Thành viên cấp 2

lamthanhtu40 bạn có cái nào chụp model giữa trời mây thế này không bạn :D ở đây mình vẫn nhìn thấy một quầng sáng nhỏ xung quanh model nam của bạn, có lẽ vẫn phải kéo sáng lên 1 chút. Bạn chụp raw phải không :D nhìn ảnh khi kéo lên vẫn mịn.
  18. lamthanhtu40

@ Jucker đèn mình nhỏ + đánh từ xa nên mẫu hơi sậm kéo lên 1 chút , mình chụp raw ko à
  19. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Jucker: dân nào cũng có câu đo sáng = niềm tin thôi bạn ạh :)) buồn buồn bốc mả mấy cái máy cổ lổ sĩ ra gắn film vào thì bới đâu ra cái thước đo sáng.
    Nhưng thực ra là có công thức cả, nhất là mấy cái máy từ đời Bảo Đại cởi truồng. Nếu đúng hàng zin thì theo máy bao h cũng có 1 cái bảng khẩu tốc =>>> ánh sáng (mình nhìn mà lòi mắt, tự hỏi chẳng lẽ Photographer ngày xưa toàn là Thiên tài Song thủ hỗ bác, Lí Hóa toàn năng hay sao ? @-) )
    Jucker thích bài viết này
  20. wellwellwell

wellwellwell Mới đăng kí

Trong nhà ánh sáng đèn dây tóc sáng vừa phải: đánh trần ám vàng thì chỉnh WB lại, đánh thẳng bị gắt thì giảm flash tăng iso.
    Ngoài trời với nhiều đèn xa ở hậu cảnh: cho tốc dài một tí để thấy rỏ hậu cảnh (dài bao nhiêu tùy khả năng mỗi người).
    Buổi sáng ánh sáng yếu hoặc xế chiều: tăng iso là tốt rồi.

Mình có ý kiến nếu chụp ảnh bằng flash mà có khái niệm chỉ để đủ sáng ( sáng mặt ăn tiền), thì cứ tăng iso, dùng flash làm gì cho cực, đừng lệ thuộc quá vào flash, các dòng máy 5DM3 và 6D chụp ban đêm iso cao cho ánh sáng đẹp.

Ủng hộ diễn đàn