Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Thảo luận] Làm sao up ảnh 300 dpi lên Facebook

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi hitqualieu, 21/8/13.

Lượt xem: 11,382

1. hitqualieu Thành viên cấp 2

Như tiêu đề đã nêu, tình hình là đôi khi chụp 1 vài tấm ảnh mình up lên FB thường bị vỡ hình. Sau một hồi ngâm cứu phần trợ giúp của Fb thì mình làm theo hướng dẫn của Fb thì không cải thiện được mấy. Có vẻ như vấn đề nằm ở chỉ số dpi của ảnh sau khi up lên FB chỉ còn 96 dpi, dẫn đến hình bị vỡ, đặc biệt là các tấm typo thì viền của chữ bị vỡ tùm lum luôn. Chắc cũng có nhiều người gặp vấn đề này, có ai biết cách nào giải quyết không.
    Mình thấy có 1 ảnh này trên Fb khi tải về có chỉ số 300 dpi lận mà kết bạn với chủ pic mãi chưa được để hỏi
    https://www.facebook.com/photo.php?...67_1611162682026_2045249_n.jpg&size=2048,1366

...
    Phông.Ngoan.Hiền. thích bài viết này
  2. Ngọn Nến Trước Gió

Ngọn Nến Trước Gió Thành viên cấp 2

hóng cùng thớt :D cũng đang tính hỏi vụ chất lượng
  3. Odin Kamera

Odin Kamera Thành viên cấp 2

FB thường sẽ tự resize ảnh của bạn kể cả khi bạn tích vào High Quality. Mình đã tìm hiểu ở mấy trang nước ngoài, khuyến cáo bạn nên dùng ở chế độ 96 dpi và khống chế size ảnh vừa phải thôi, chất lượng ảnh sẽ ok hơn.
    300 dpi thì size ảnh nên nhỏ.
    Ngoài ra ảnh còn phải được giảm nhiễu Luminator và giảm viền răng cưa nữa. Cứ tìm hỉu thêm nhé
    hitqualieu thích bài viết này
  4. hitqualieu

hitqualieu Thành viên cấp 2

@Odin Kameravậy ra muốn dpi cao thì size ảnh lại phải nhỏ. :)
    Em vừa thử down ảnh trên link đã đưa về rồi reup lại với lựa chọn hight quality thì ảnh bị tụt xuống còn có 98dpi. :'( trong khi size ảnh không đổi và bé tẹo
  5. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Ảnh số thì kể cả 300dpi thì cũng có ý nghĩa gì đâu hả bạn :|
    Muốn up ảnh lên fb mà nét thì chỉ có cách resize về 640x960 và dùng shrapen thôi.
  6. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Mình up lên Fuckbook thường để ở PNG, vì FB hỗ trợ tối đa 1mb cho PNG. và thêm Smartshapen, Còn số DPI thì chịu :D
    quynhphuong1705Ngọn Nến Trước Gió thích bài viết này.
  7. Ngọn Nến Trước Gió

Bạn Eminem cho mình hỏi thêm để filter Smartshapen khoảng bao nhiu là trong vùng trung bình để anh vừa đủ nét nhỉ ???
  8. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Mình để tùy hứng lắm. :D ko cụ thể
    Or các bạn thử để DPI 172 xem sao :D
  9. Ngọn Nến Trước Gió

ý mình đây là Radius với Amount ấy
  10. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Mình up lên Face thì dùng 150 DPI toàn hình size lớn cho nó đỡ fix, màu tối thì nó sẽ ít mờ và nhòe :P
    cuongtrinh00goal thích bài viết này.
  11. Odin Kamera

Đây là ví dụ nè: 300 dpi, size nho nhỏ
  12. Odin Kamera

Đây là 96 dpi size toa: 2056x1733
    hitqualieu thích bài viết này
  13. Odin Kamera

hitqualieu: Ảnh 96 dpi là ảnh mình chụp (chỉ mang ý nghĩa tham khảo minh họa thui nha)
  14. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Khuyên thớt nên đưa ảnh về 150 hoặc 72 DPI rồi up lên Face
    Mặc định cover trên Face là 851px . 315px ( 72 DPI )
  15. nhatcuongboy

nhatcuongboy Banned

Xem thông số DPI ở đâu vậy các bác ???

16. Odin Kamera

Bạn Properties của bức ảnh, vào Tab Detail xem. (đơn giản hơn)
    Hoạc nếu xài PTS thì vào Tab Image
  17. gake_tn

gake_tn Thành viên cấp 2

Bữa trước thấy bạn hỏi câu nì bên diễn đàn khác thì phải.
  18. JusTa Khôi

JusTa Khôi Thành viên cấp 3

19. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Theo ý kiến của mình:
    DPI là số điểm ảnh/1 inch, DPI có ý nghĩa đối với máy in, màn hình,.. chứ không có ý nghĩa với định dạng ảnh số.
    Bây giờ bạn thử mở cả 2 tấm ảnh cùng độ phân giải nhưng khác DPI trên cùng một màn hình xem, đảm bảo không có sự khác biệt. Sự khác biệt chỉ xảy ra khi bạn dùng các màn hình có DPI khác nhau (DPI càng cao thì ảnh càng mịn và nét)
    Vì vậy muốn up ảnh lên FB nét thì chỉ cách resize và sharpen chứ thay đổi DPI chả có tác dụng j.
    hitqualieuVoiMaMut thích bài viết này.
  20. dinhbacvip

dinhbacvip Thành viên cấp 3

Hóng vụ này! Bác nào có cách nào post đi

Ủng hộ diễn đàn