Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thiết kế phẳng - đôi điều tâm sự

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi ivyiron, 12/6/13.

Lượt xem: 13,031

1. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Hãy nghĩ rằng đây chỉ là bản Beta thôi hy vọng bản chính thức của iOS 7 sẽ cho người dùng 1 cảm nhận và 1 cái nhìn khác :)
  2. HSP

HSP Thành viên cấp 4

(mình nghĩ bạn nên thừa nhận là iOS7 không đẹp hoàn hảo về mảng thiết kế phẳng (nhấn mạnh) :v :v "
    @-)

ivyiron thích bài viết này
  3. ZuoV

ZuoV Thành viên cấp 1

HSP Nhấn mạnh về mảng thiết kế phẳng thôi! Không thực sự hoàn hảo cho flat, vẫn còn hơi hướng skeuomorphism, chưa bằng được google và win8!

Còn về thiết kế nói chung còn tính đến trải nghiệm người dùng, cái này mình chưa xài nên chưa biết!
  4. HSP

HSP Thành viên cấp 4

từ apple mình dựng mockup giữa ios7 và 6 mình đang dùng ipod cho các bạn tham khảo
    hth02x1 thích bài viết này
  5. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

chỉ thấy nó gay thôi =))

và slogan THINK DIFFERENT cũng chết theo Steve Jobs, iOS bây h là lai giữa WP8 và Android, LOL.
    (h nó cho máy iPhone nextgen mà đủ màu như Lumia là xong =)))
    Kanzz.ElfHoangPigg thích bài viết này.
  6. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Mình không thích giao diện "phẳng" mới này của apple.
  7. HoangPigg

HoangPigg Thành viên cấp 2

IOS 7,tất cả đều tuyệt!!! Trừ bộ icon :3
  8. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

dùng đi mới biết nó gay hay ko :)) hôm nay phải dowgrade về 6.1.3 vì bị lỗi update app do ios là bản beta, về rồi mà dùng chán luôn, chỉ muốn up ngay lại ios 7. dùng ios7 cảm giác cực thoải mái và dễ chịu. Đó chính là different mà nó mang lại, mặt khác ai mới nhìn nó cũng bảo gay, lòe loẹt, chê bai này nọ thì nó cũng khác với bọn win và gg đấy thôi. Thế nên, "thinh different" quá chuẩn khi đừng có đánh giá qua bề ngoài
  9. HSP

HSP Thành viên cấp 4

có 1 câu hỏi thế này khi đợt vừa rồi apple thêm vào khá nhiều tiện ích mà từ trước đó , các phiên bản của android - WP đã đc sử dụng từ lâu vậy ?
    Đi sau , là copy hay đổi mới
    về gay lòe loẹt thì như bạn biết đó , apple làm dâu trăm họ mà , họ không áp đặt màu sắc cố định lên các thành phần mà để tự người dùng cài đặt hình nền . . . . , có chăng là sì tai của bạn quá sến :>
  10. banbaonylong

:-< tính năng Android, giao diện WP8

Control Center khác j của Android ko thế :>, Multi Task và Control Center đã có app ngoài luồng từ lâu, nhưng mãi đến khi Jobs chết, thị phần Samsung rape kinh khủng wá mới muối mặt cho vào 8-} ... đến cả cách unlock screen cũng là từ Android 8->

Và nghe đâu iPhone mới sẽ có nhìu màu, chả hỉu mấy bợn hồi đó chửi Lumia màu mè con nít chắc way lại tung hô iPhone đổi mới lắm 8->

chú Apple từ thời Jobs bẩn bựa hay kiện cáo người khác sao chép của mình, bây h sao chép y chang thì mấy bạn lại tung hô là đổi mới? x_x

11. quang86

quang86 Thành viên cấp 2

công nhận là nhìn cái cũ đẹp hơn :)
    Mạnh Trùng Phong thích bài viết này
  12. thaituan_boy_dt

thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

Sờ tay vào màn hình thì cái nào cũng phẳng :))
    bài viết hay hay
  13. Mạnh Trùng Phong

Mạnh Trùng Phong Mới đăng kí

Với cá nhân mình vẫn ưa chuộng những icon của IOS 6 với đường cong táo bạo, độ sáng bóng làm icon nổi bật là 1 hình khối long lanh! Mong bản chính thức cho Update của Apple sẽ là bản có chất lượng đỉnh hơn
  14. iViperious

Cái bài viết của người ra khách quan mà nói là về đôi chút cảm nhận cá nhân , chả biết các bác dùng điện thoại gì mà phán như kiểu cho cái IP không thèm dùng ý ai nói Winphone và Android đẹp + dễ dùng ... ai xài loại nào thì biết vậy ngồi chê bên này bên kia _ Samsung đã có cái điện thoại được coi là kiệt tác (cười) à hình như ngày trước là Galaxy S2 =))))

Phát triển đến mức khó thể tạo ra sự đột phá mạnh mẽ thì chấp nhận bị bão hoà thôi - nó càng thay đổi càng có việc cho mấy bác làm, mình là mình like hết =))))
  15. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

banbaonylong giọng điệu của bác y như mấy trẻ trâu kpop ngồi cãi nhau vì oppa =)) lôi đả kích cá nhân vào, tranh luận đầy cảm tính và thù hận :)) mình chỉ nói đơn giản, ios nâng cấp lên 7 cả thế giới quan tâm, dù là khen hay chê thì cũng cả thế giới, cả của những ng dùng android, ss, winmobile... (dù nhiều thằng có khi chưa đụng đến ios 7 bao giờ) nhảy vào bàn tán chê bai chửi bới, trong khi giờ mình ko hề biết android nó có đến bản mấy, hay khi nào nó update, chẳng mấy ng biết trừ những người dùng nó. Có sự kiện update nào của android mà nổi được như ios ko =)) Đó là sự khác biệt của Apple mà các hãng khác còn lâu mới có. Và Job bẩn bựa hay ko thì những thằng khác vẫn hàng ngày hàng giờ nhái theo apple, ít nhất là kiểu dáng smartphone và tablet. Cũng mong bạn bẩn bựa giống Job được một phần cho nước ta nở mày nở mặt một chút với thế giới =)))
    ZuoViViperious thích bài viết này.
  16. iViperious

Mình cũng không tiếc time tìm cho bác ấy cái này :)~ " Apple iOS 7 - The Truth | Year of The Copycats "

Nào thì ta cùng xem :">
    hth02x1 thích bài viết này
  17. trần văn luân

trần văn luân Mới đăng kí

mọi người bàn tán sôi nổi quá
  18. banbaonylong

@đả kích cá nhân chỗ nào thế? :O ko fải nó ham kiện cáo người khác bắt chước à?

đang nói về tính năng thì bạn lại tổ lái sang sự kiện chi vậy?

bạn lại khập khiễng khi so sánh 1 thằng xài OS mã nguồn đóng là Apple chỉ có máy của nó với 1 thằng Google mã nguồn mở là Android với 1 đống hãng xài nó :D

còn bạn bảo sự kiện của google nó ko nổi thì chắc bạn bận ngủ 8-} >>> Google I/O 2013, tự google về nó xem

rồi lại lôi đất nước ra làm j thế :-??có vấn đề à?

trở lại vấn đề, :-? nhái đc coi là sự tiến bộ?

hãy trở về trọng tâm của thớt nào :))

iTune​
  19. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

banbaonylong chẳng hiểu từ lúc nào người bị ăn trộm mà đi kiện thằng trộm lại thành bẩn bựa =)) thế sau này nhà bạn có trộm vào thì nhớ để nó ăn trộm, đừng có báo công an hay đuổi nó đi nhé, ko lại thành bẩn bựa. Bạn có biết apple kiện các hãng về bằng sáng chế và phát minh, những thứ được đăng ký sở hữu trí tuệ ko, chứ nó ko có kiện về xu hướng thiết kế hay ý tưởng thiết kế, bạn nên hiểu rõ sự khác biệt này. mà bạn đã bao giờ nhìn được một cái bằng sáng chế nó thế nào và thời gian, công sức để có một cái bằng chưa, bạn mà đã từng nhìn bạn sẽ hiểu để kiện được các hãng và thắng kiện, thì các hãng phải ăn cắp 100% công nghệ cốt lõi của cái bằng đấy.
    Còn nếu bạn nói so sánh khập khiễng sao bạn còn đi so sánh =)) nghe ko buồn cười à. Android như bạn nói là mã nguồn mở, đống hãng xài nên về mặt nào đó nó ko có bản quyền vì nó thuộc về rất nhiều ng góp tay phát triển nó. Sự kiện Google nó nổi về cái gì, cái việc android 5.0 ra đời có ai ngồi bàn tán về nó hay ai quan tâm ko, ở đây mình nói về việc hệ điều hành của điện thoại chứ ko nói về cả một sự kiện của hãng, bạn nên đọc kỹ để biết ng khác nói gì.
    Còn cái như multitask ở macbook nó có từ lâu rồi mà nó cũng xuất hiện trên thế giới từ lâu lắm rồi, còn việc ios nó chưa cho vào mà ng dùng vẫn thấy okie thì nó chưa cho. đến lúc nó cải tiến toàn bộ nó cho vào thì chẳng có gì là nhái ở đây vì cái đấy là ý tưởng ko có gì mới của các hãng. Khi cùng thiết kế phẳng nên nhìn qua có những điểm giống nhau ko thể tránh, nhưng quan trọng là điểm khác biệt, mà điểm khác biết muốn biết thì hãy sử dụng nó đi đã, cái cảm giác mà ng dùng trải nghiệm nó mới là thật, chứ ko phải chỉ cái hình ảnh bề ngoài hay ảnh chụp lại trên internet. Không thì quay lại cái video bác iViperious post.
    Qua những gì bạn nói thì có vẻ như bạn chưa hề dùng ios7 (có dùng thì ko biết được bao lâu) bạn chỉ lấy ý kiến trên mạng, post mấy cái hình châm biếm đa số chỉ cảm tính và chỉ một phần sự thật để tranh luận, hãy dùng suy nghĩ và kinh nghiệm của chính bản thân mình đi, đừng ngồi máy tính và dùng suy nghĩ của người khác, như vậy thì không "think different" được đâu.
    Mình học ở đài bắc, đài loan, nơi sản xuất ra HTC, mà đi tàu điện ngầm hay ra nơi công cộng thì phải đến 60, 70% ng dùng iPhone. Mà với nước ngoài, mua iphone cũng giống như mình mua con nokia 2, 3 triệu, mà giá ss, HTC cũng ngang ngang iphone nên việc dùng iphone chẳng có gì để khoe mẽ hay làm hàng như ở VN. Nên việc ng ta chọn iphone nhiều vì cảm giác khi dùng mà iphone mang lại. Thực tế ngoài đời nó là vậy bạn à.

Đọc thêm bài này đi bạn:
    http://www.insidemobileapps.com/201...-ios-combines-for-91-of-smartphone-user-base/
    iViperious thích bài viết này
  20. banbaonylong

:D hay vậy? x_xchả biết bạn có ham đọc báo ko nhưng hình như bạn thíu cập nhật 1 cách đáng buồn :(

Quote thêm 1 câu có từ thời anh Jobs nhá

x_x phong cách thiết kế nhé, đôi khi cũng tự hỏi ko biết ifan nâng bi có suy nghĩ hay ko?

bạn lại lôi multi task trên máy mac so sánh với smartphone, đúng hay ghê :D Nếu thế sao từ iPhone 2G nó ko mang vào cho bạn "trải nghiệm" ha?
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn