Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thợ photoshop cho Studio ảnh cưới cần biết những gì ???

Chủ đề thuộc danh mục 'Thư viện cưới - Tổng hợp về ngành cưới' được đăng bởi KressFrizion, 1/1/13.

Lượt xem: 53,849

1. KressFrizion Thành viên cấp 1

Dạ hiện giờ em đang tự học photoshop và định hướng là sau này là làm thợ pts cho studio ảnh cưới

Vậy các tiền bối cho em hỏi là thợ pts cho studio ảnh cưới cần biết những gì ???

Ngoài retouch, blend thì còn những công đoạn nào nữa ạ ???

Chi tiết hơn về khâu xuất file ảnh ???

Hiện giờ em chỉ có nhiêu câu hỏi mong các tiền bối vui lòng chỉ giáo ạ ^^~

...
    hong, Thanh Niên Có Tài, Boo Mina1 người khác thích bài viết này.
  2. Linh Dang

Linh Dang Thành viên cấp 2

Thợ shop thường chia làm 3 phần:

1./ Retouch ảnh: Công việc của bạn là sau khi photographer chụp về, bạn sẽ lên màu ảnh theo bố cục. Thường các studio hiện nay thì các photographer chụp ảnh đã rất cứng tay, ảnh mang về bạn chỉ cần cân lại màu, cân lại sáng và cao hơn là bạn phải làm màu cho ảnh.

2./ Lên Layout : Công việc của bạn là lên bố cục album cho hợp lý, đẹp mắt, đúng bối cảnh.

3./ Chỉnh sửa những gì còn sót lại: Nhặt rác, mịn da, xóa người ko cần thiết, cân lại người cho cô dâu (thường cô dâu mặc váy cưới thường bị béo ở vành áo chỗ ngực (nói 1 cách thô lỗ là thịt ngực lòi ra)), cân lại eo, xóa tóc lòa xòa...

Khâu xuất file ảnh thì còn tùy vào cỡ album mà cô dâu chú rể yêu cầu. Thường có các cỡ sau:
    25x38, 30x30, 25x25,...

Chúc bạn 1 ngày học và làm việc thật tốt
    Nhật Đông, Nguyen Duc Loc, MaMa27 người khác thích bài viết này.
  3. KressFrizion

KressFrizion Thành viên cấp 1

Em nghe nói là khi in ấn thì chuyển sang hệ màu CMYK vậy khi hoàn tất thì mình có cần chuyển hệ màu k ạ và chuyển ntn ạ ???
    gaconv1 thích bài viết này
  4. Linh Dang

Linh Dang Thành viên cấp 2

Công việc của bạn chỉ dừng lại ở 3 bước mình nói ở trên. Còn về in ấn thì bạn cứ quăng cho nhà in họ tự biết phải làm gì
    KressFrizion thích bài viết này
  5. Kim Hyun Joong

Kim Hyun Joong Thành viên cấp 2

bạn ấy ns đúng rồi.phần in ấn thì nếu bạn muốn biết thêm thì chỉ cần nhìn họ làm 1 2 lần là pít thôi.dễ mà cho thông số lên rồi cắt cho đúng bố cục là oke chỉ cần làm nhiều là bạn thấy dễ thui mà.chúc bạn thành công
    caytbKressFrizion thích bài viết này.
  6. KressFrizion

Layout có phải mình sắp xếp nhiều tấm ảnh vào chung 1 trang trong cuốn album 1 cách có bố cục k ạ ???

Thường thì các tiền bối mất bao nhiêu thời gian cho 1 cuốn album ạ ???
  7. Popeye Tuấn Nguyễn

Popeye Tuấn Nguyễn Thành viên cấp 2

Quan trọng hàng đầu dành cho thợ PTS ảnh cưới đó là " BỐ CỤC"
    bạn phải nắm thật chắc bố cục thì những bước sau (như đã kể trên)sẽ dễ dàng hơn nhiều .

BT trung bình 1 thợ shop có tay nghề bt thì tầm 1 ngày rưỡi (tính thời gian làm) là có thể xong 1 album !( cái này bác đừng có ép mình , mình làm nghề sáng tạo thì ko thế gượng ép được)
    Linh Dang thích bài viết này
  8. KressFrizion

Vậy em có thắc mắc là nếu Layout là công đoạn sắp xếp lại bố cục thì phải là bước cuối cùng sau khi mình đã retouch ảnh phải k ạ ???
  9. KressFrizion

up up up
    Mọi người trả lời dùm em câu hỏi trên với cho em hỏi đây là lỗi gì =''(

10. neuerdesign

neuerdesign Thành viên cấp 2

Cần cho topic này lên đầu để anh em thợ mới vào nghề còn biết nhỉ
  11. binngo.v2

binngo.v2 Thành viên cấp 2

topic rất hay và rất tốt cho những anh em thợi mới vào nghề.và điển hình như em. hi rất mong được các bác chỉ bảo thêm
  12. Tràng Thiệu

Tràng Thiệu Julyfoto TM

KressFrizion cái đó lỗi chưa cờ rắc bạn ạ. Bạn chép file cờ rắc rồi cho vào thu mục cài đặt Adobe Bridge là ok.
    Ngày mới tốt lành. :)
  13. buctrongnguoi

buctrongnguoi Thành viên cấp 4

Học một tý tiếng anh là sẽ biết đc lỗi này thôi mà,bạn nhác tìm hiểu quá đi,. #:-s
    dieuhauteo thích bài viết này
  14. Khánh lacoste

Khánh lacoste Thành viên cấp 2

Thấy chữ " not active " là hiểu rồi :)))
  15. Nguyễn Tài

Nguyễn Tài Thành viên cấp 2

Theo như mình làm thì Layout song thì mới bắt đầu lên màu cho ảnh. ko biết các bạn có làm khác ko?
  16. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Cái chính là biết nhìn " có con mắt quan sát tí " còn việc học thêm các công cụ sử lý ảnh ( xóa mụn lên layout chỉnh màu . . . thì không cần phải bàn vì mình thấy quá thừa vì ai cũng tự học từ các nguồn ( thầy - mạng - tự vọc . . ) như nhau
  17. Thiên Bình

Thiên Bình Thành viên cấp 2

Mình làm studio cũng lâu nên cũng có vài điều muốn nói.
    Các công đoạn khi mình xử lý thì ngược lại các bước của linh Dang
    Điều quan trọng nhất là bố cục hình ảnh. Cái này phải làm nhiều và có "thầy" thì mới làm được. Yêu cầu về bố cục rất quan trọng từ đó đi đến layout mới đẹp được.
    Với tốc độ của mình thì 1 ngày có thể làm được 2 cuốn album ngoại cảnh(12h). 1 cuốn vs phòng.
    Một số topic tương tự như này mình cũng đã góp ý rùi nên cũng không nói lại nữa.
    Sự thực thì nghề này là nghề tay trái của mình nhưng chưa rút chân ra được, zị mà có nhìu bạn mún nhào zô dễ sợ :D
    hong, StupidKillerHoa Bui thích bài viết này.
  18. kentnguyen1983

kentnguyen1983 Thành viên cấp 1

Đầu tiên để đc làm việc trong studio cưới theo kinh nghiệm của mình thì ntn:
    1-Đóng tiền học làm culi trong 1 tgian kiểm tra xem nghành nghề mình theo đuổi có thực sự yêu thích hay ko( Các khóa học thường rất ngắn hạn3 tháng đến 6 tháng mà theo mình 3-6 tháng chưa thể kiếm ra tiền dc...)
    2- Tiếp tục theo đuổi đam mê càng lâu càng nghiện, trải qua các công đoạn làm ảnh, va vấp nhiều bức hình để có mặt nhận xét file( Cái này nên học ở các Studio lớn mới tiếp xúc đc nhiều ý tưởng và trải nghiệm---> Học ở các studio lớn sau này qua các studio nhỏ sẽ thấy trình độ cách xa nhau rất nhiều)
    3 Từ định hình cho mình 1 phong cách riêng tạo dấu ấn cá tính chuyên nghiệp
    Và rất nhiều cái nữa, bạn nào có nhã hứng trao đổi kinh nghiệm thì add fb chia sẻ nhé
    hieu khiem, TUmissyou4everr, cudyandem7 người khác thích bài viết này.
  19. uttran990

uttran990 Thành viên cấp 2

kentnguyen1983 Face a khó tìm thế ? Muốn hỏi a vài điều mà k tìm thấy face anh đâu
  20. kentnguyen1983

kentnguyen1983 Thành viên cấp 1

Ủng hộ diễn đàn