Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thực trạng vẽ chibi hiện giờ - Khái niệm chuẩn của chibi!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Mèo_BaoCông, 24/5/13.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 43,817

1. Lee Prince

Lee Prince Mới đăng kí

nhưng chibi cũng có một cái nền của nó vậy các bạn có thể biến tấu nhưng đừng xóa hbỏ hoàn toàn chứ, vs mình hỏi bộ bạn khó chịu khi xem bài viết này hay sao mak bạn cứ thích bắt bẽ mình thế ~.~ mình đâu bắt theo không khổ 100% đâu?
  2. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Tờ Ùng Sờ pờ rúc Thành viên cấp 2

à về vấn đề tỉ lệ khi vẽ chibi thì mình ko đồng ý từ hàng nghìn thớt trước rồi :D chỉ là tranh luận thôi :D
    ko phải bắt bẻ. theo mình chibi là biến thể của manga, nên vốn nó đã khoáng đạt rồi.
  3. oldman21

oldman21 Thành viên cấp 2

:v mọi người có vẽ đang hiểu sai vấn đề... đầu tiền là cái nhìn nhận về cái đẹp... công nhận là cái đẹp thì không có chuẩn mực, tuy nhiên cái đẹp vẫn phải có cái giới hạn do số đông tạo ra ( ca hát, múa, xiếc này ) và 1 vài các nhân có chuyên môn( trong những cuộc thi lớn chẳng hạn, đối với số đông thì nó thật tuyệt nhưng đối với người có chuyên môn trong nghề thì có khi nó lại quá bình thường ) vì thế nên mới có ban giám khảo hay những tiêu chí, điều kiện bắt buộc trong 1 cuộc thi chẳng hạn.
    cái nữa là 1 sự nhầm lẫn tai hại về các thể loại, vâng... các bạn có thể vẽ thật đẹp, hay thật xấu( tự bạn thấy đẹp là được rồi) nhưng lại gắn cho nó 1 cái tên không liên quan, giống như việc có 2 thằng nhóc chơi với trái bóng rổ thì mọi người lại bảo chúng nó chơi bóng đá, cũng như vậy trong trường hợp này thì không nên dùng từ vẽ chibi ... tạo sự phản cảm trong cảm nhận của người xem có chuyên môn :v( chuyên môn này có thể học từ trường lớp, học từ người khác, tự học, tự đọc trên sách v.v... )
    dần dà như vậy sẽ gây sự ngộ nhận trong suy nghĩ của những người chưa từng biết qua.
    Điển hình nhất là hiện nay khi nhắc tới patin thì ai cũng biết và việc cái giày với mấy cái bánh xe thì ai cũng bảo nó là pattin, nhưng thực tế thì nó có cơ số loại với cái pattin này!!!( inskate, freeskate, snakeboard, waveboard,wheel,solowheel v.v...)
    cũng như vậy với chibi, nếu muốn gọi là chibi thì nên tuân theo các chuẩn mực vốn có của nó, đừng có vẽ nghuệch ngoạc rồi nói là chibi thì sẽ dễ mích lòng,thay vào đó không dùng 1 từ nào đó khác đi, do mình tạo ra chẳng hạn hay biếm họa, hay cách điệu chân dung, hay gì gì đó phù hợp hơn... chứ đừng như có thằng Trung đánh thằng Mỹ rồi thằng Mỹ gặp thằng Việt Nam hô Châu Á là bọn xấu thì các bạn nghĩ như thế nào.
    War hay không là do cách nhìn nhận của mỗi người, thậm chí trong nội bộ nhóm hay bạn thân cũng có thể war được, nhưng mỗi lần như vậy thì chân thành đóng góp ý kiến cùng nhau, suy nghĩ rút ra sai lầm hoặc việc đúng để mà cùng hiểu biết thêm về vấn đề... và nữa là mọi người nên giữ cái đầu lạnh để hạn chế việc nóng quá phát hảo làm cháy tóc nhé!!
    Sora, chocoselDmonkey thích bài viết này.
  4. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

hic hic hic ...... ...... ...... đầu to đít teo thì thành chibi rồi còn gì :(
  5. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Gửi các bạn đã, đang, sẽ, sắp, suýt, và có ý định vẽ chibi để kinh doanh hoặc không kinh doanh.

Dạo này tự nhiên vẽ chibi nó thành 1 cái phong trào, nhà nhà vẽ chibi, người người vẽ chibi. Những bạn có học vẽ, biết về cơ bản hội họa rồi, vẽ chibi kiếm thêm tí cơm, hoặc đủ tiền xem phim ăn quà vặt (như mình hay 1 số bạn bè mình quen), thì không nói, không có gì quá quan trọng. Nhưng buồn là bây giờ có 1 bộ phận QUÁ đông và QUÁ nguy hiểm, các thành phần các bạn hoàn toàn rỗng tuếch về kiến thức hội họa cơ bản, nhưng cũng bắt chước, đua đòi vẽ chibi kinh doanh 50.000 vnđ/bức với những bức tranh có chất lượng theo kiểu mẫu giáo và mấy cái hiệu ứng lòe loẹt vô cùng nhức mắt có sẵn trong photoshop hoặc các phần mềm khác.

Để chém về vấn đề này thì phải quay lại xem chibi nó là cái gì. Về bản chất, chibi cũng chỉ là 1 trong 10000000 phong cách vẽ khác nhau của truyện tranh hoặc hoạt hình, mà phổ biến nhất là trong TT và HH của Nhật Bản. Phong cách vẽ chibi phổ biến, thường xuyên nhất là kiểu vẽ đầu to, người bé, chân tay bụ bẫm, ngắn ngủn, mắt siêu to, long lanh hoặc đen láy, mũi miệng rất bé, đôi khi còn ko có mũi, và má hồng. Những đặc tính này khiến cho phong cách chibi tạo ra được những nhân vật có hình dạng khá đáng yêu, trông như các em bé, và quan trọng nhất là không bao giờ trông giống người mẫu được vẽ cả, vì tranh chibi mục đích phổ biến thường là để làm cho nhân vật xinh hơn, đáng yêu hơn.

Mặc dù có các tính chất như vậy, nhưng bản chất, cốt lõi của vấn đề, chibi cũng chỉ là 1 PHONG CÁCH VẼ, cũng giống như phong cách vẽ tả thực, cartoon, comic, manga, anime, manhua, v..v... Mà phong cách vẽ thì LUÔN LUÔN là sự biến thể, cách điệu, bóp méo một cách có chủ đích từ các tỉ lệ cơ bản, các tỉ lệ chuẩn mực trong thực tế, dựa trên kỹ năng, tư duy đã được rèn luyện qua những nguyên tắc bố cục, hình khối, tỉ lệ,... của mỹ thuật/hội họa nói chung, nhằm tạo ra những hình vẽ có sự bắt mắt, hấp dẫn người xem.

Vậy thì tức là suy ra, PHONG CÁCH vẽ chibi cũng đòi hỏi và yêu cầu người vẽ cần có những kiến thức tối thiểu về hội họa, ít nhất là về tỉ lệ, bố cục, hình khối, màu sắc, để có thể phân biệt được thế nào là đẹp, thế nào là xấu. Có như vậy, khi vẽ họa sĩ mới có thể tự do cách điệu, bóp hình theo ý mình, để tạo ra tác phẩm "đẹp".

Nói đến đây thì phải chú thích thêm, dù là chibi, hay hoạt hình cartoon, thì cũng đều là các thể loại hội họa mang tính thương mại, nhằm phục vụ công chúng số đông, và đều có những "chuẩn" riêng về thẩm mỹ để phân biệt đẹp xấu, tránh nhầm lẫn với "fine art" (tạm hiểu là nghệ thuật thuần nghệ thuật) là thể loại nghệ thuật mang tính cá nhân, không phục vụ công chúng, ko có chức năng thương mại, thì thế nào cũng có thể là đẹp được, miễn phục vụ được tư tưởng của tác giả.

Nói tóm lại, dù là vẽ chibi hay bất cứ PHONG CÁCH VẼ nào khác, các bạn cũng nên phải có những kiến thức tối thiểu về hội họa truyền thống thì mới có thể vẽ ra các bức tranh ĐẸP được. Vì hội họa truyền thống là tập hợp những kiến thức về thẩm mỹ được loài người đúc rút ra qua hàng triệu năm tiến hóa và phát triển, đó là những cái "chuẩn" về cái đẹp, mà nếu bạn không biết thì bạn chả thể nào vẽ "đẹp" được. HIểu đơn giản hơn, dù là vẽ theo phong cách nào đi nữa, ở đây là phong cách chibi, bạn cũng nên HIỂU rõ mình đang vẽ cái gì, vì nếu có 1 nét bút nào đó mà bạn không HIỂU nó đang đi về đâu, thì tức là cách vẽ của bạn đang có vấn đề. Hay đơn giản như hình mình ví dụ ở đây, bạn cẩn phải hiểu được cái cấu trúc bên trong, phối cảnh tương đối, hình khối tổng thể, v...v...

Vẽ chibi không xấu nếu bạn biết rõ, hiểu rõ tường tận bản chất từ trong ra ngoài cái việc bạn đang làm. Thế nên là những bạn mà đang vẽ chibi dù là có kiếm tiền hay không, cũng đừng tự hào khoe khoang cái chuyện "không học qua trường lớp" để làm gì, vì tranh của các bạn XẤU lắm, việc "không học qua trường lớp" chỉ có tác dụng bổ sung cho cái ý "VẼ XẤU" mà thôi, không có ý nghĩa gì cả đâu. Hơn nữa, cái việc các bạn vẽ ra những bức tranh xấu, rồi đem bán, làm dịch vụ, rồi gắn lên nó cái tên của 1 cái PHONG CÁCH VẼ của những người đã phải khổ luyện, học hỏi trong nhiều năm đúc rút ra, nó khiến cho tất cả những cái đấy trở nên rẻ tiền và hạ đẳng lắm, và cái việc đấy nó bất lương lắm, đừng làm thế, sống trên đời nên có lương tâm một chút.

Mình viết cái này cũng ko phải để dìm dập gì các bạn, các bạn thích thì cứ vẽ thôi. Nhưng bây giờ bỏ chút thời gian đọc sách, lên mạng nghiên cứu các kiến thức hội họa cơ bản, tối thiểu thôi, vẽ tranh đẹp hơn, thì các bạn cũng sẽ vui hơn, khách hàng của các bạn hài lòng hơn, bõ tiền hơn, những người như bọn tớ cũng bớt bất mãn hơn, thế là vui cả nhà, phải không ạ?
    đôi dòng tâm sự từ 1 trong những idol của mình: Splendid River-Hà Huy Hoàng :)
  6. oldman21

Mèo Mun Đi Hia : khuôn khổ quá, mình lại không thích .... hề ... :3 :3 nếu bạn không thích thì đừng gọi nó là chi bi :v nếu bạn đá bóng 11 người mà không thích thì đá 6 người ( nhưng đá 6 người thì không được gọi là bóng đá 11 người vậy) có cái chung và có cái riêng, đừng đánh đồng với nhau 1 cách thô thiển như vậy chứ.
  7. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Mặc dù có các tính chất như vậy, nhưng bản chất, cốt lõi của vấn đề, chibi cũng chỉ là 1 PHONG CÁCH VẼ, cũng giống như phong cách vẽ tả thực, cartoon, comic, manga, anime, manhua, v..v... Mà phong cách vẽ thì LUÔN LUÔN là sự biến thể, cách điệu, bóp méo một cách có chủ đích từ các tỉ lệ cơ bản, các tỉ lệ chuẩn mực trong thực tế, dựa trên kỹ năng, tư duy đã được rèn luyện qua những nguyên tắc bố cục, hình khối, tỉ lệ,... của mỹ thuật/hội họa nói chung, nhằm tạo ra những hình vẽ có sự bắt mắt, hấp dẫn người xem.

Read more: http://forum.vietdesigner.net/threads/thuc-trang-ve-chibi-hien-gio-khai-niem-chuan-cua-chibi.25000/page-11#ixzz2UB3Myntu

quote :3
  8. oldman21

bạn tuấn sama
    "theo bạn thì người ta đánh giá bức tranh này theo tiêu chuẩn gì? chỉ là cảm quan nghệ thuật thôi nhé bạn. người bảo thấy gớm, người bảo đẹp, đó là chuyện bình thường, người làm họa sỹ chân chính chẳng ai quan tâm tới chuyện đó cả. họ chỉ vẽ theo feeling của họ thôi.
    Những thread như bạn lập ra thế này rất dễ gây war không đáng có. cho dù là bức xúc thì bạn cũng nên nghĩ kỹ nhiều chiều trước khi tạo ra 1 cái gì đó. góp ý dài dòng thế thôi."

vâng nó là tranh trừu tượng đấy... 1 cái thể loại tranh chết tiệt mà mình xem mỗi lần lại thấy hình ảnh mỗi khác... cơ bản nhìn nó không có chuẩn mực nhưng thực chất nó lại có 1 số chuẩn mực cơ bản về hội họa, như tỷ lệ các phần, bố cục... vì thế khi nhìn vào cảm giác nó không thô,nó không lộn xộn gây tức mắt ... và cái thể loại tranh của nó là như thế, cũng như là chibi, cái thể loại tranh nó là như thế, không phải manhua hay comíc hay truyện tranh !!! ok ?
    cái feeling của tác giả là cái cảm giác tức thời thôi, có thể bây giờ bạn cảm thấy đẹp, mọi người cảm thấy đẹp khi bạn phá cách 1 cái gì đó, nhưng qua 1 thời gian tiếp tục rèn luyện, bạn cảm ra rằng nó thực sự chưa đẹp và bạn thay đổi nó trở về những khuôn khổ cơ bản thì nó lại hoàn thiện hơn.
    1 bức tranh, 1 cái logo, 1 công trình kiến trúc người ta có thể felling ra hàng trăm hàng ngàn cái bố cục khác nhau nhưng cuối cùng người ta chỉ chọn ra 1 cái tốt nhất, hoàn thiện nhất ma thôi, chung quy mọi thứ cũng đều hướng tới cái đẹp- cái mà con người đúc kết qua hàng tá năm với hàng tá tác phẩm và hàng tá kinh nghiệm chứ không phải cái felling tức thời non nớt ...
    Dmonkey thích bài viết này
  9. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

:| wtf? chibi ko phải manga? :|
  10. oldman21

":| wtf? chibi ko phải manga? :|"
    mình ghi nhầm ấy mà :v
  11. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

mình đang vã mồ hôi hột :v :v
  12. oldman21

:v nói chung là cái việc này mình có thể viết thành cuốn sách 5000 trang vẫn chưa hết chuyện và cũng chẳng thấm nổi vào da đầu một cơ số bạn nên thôi vậy !!!
  13. Sun

Sun Mới đăng kí

Tóm lại đơn giản như vầy thôi nè, bạn mới vẽ chibi, bạn nên vẽ theo đúng chuẩn của nó để hình ko bị lệch lạc, méo mó, đến khi bạn vẽ chibi lâu rồi, bạn vẽ tốt rồi, lúc đó các bạn có thể phá vỡ quay tắc chibi để sáng tạo ra cái mới, hay tạo ra một phong cách cho riêng mình :) bài viết này nhằm dành cho các bạn mới học đọc qua để hiểu biết một chút khái niệm về chibi để có thể vẽ đúng, còn những bạn vẽ tốt rồi, các bạn có thể phiêu thoải mái nhưng đừng vẽ ecchi rồi gán mác chibi là được :v
    KhahKai, Ngọc Prinny, Dmonkey5 người khác thích bài viết này.
  14. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Tóm lại là dài quá, ban SUN dễ thương tóm tắt hộ mình với :v :v
  15. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

nói ngắn gọn thế này: ai dám bảo HKT hát nhạc rock =)) còn ai dám bảo Bức tường hát cải lương =)) chibi nó cũng như vậy, tên một thể loại và có chuẩn cơ bản của nó hehe đi quá xa thì sang thể loại khác, đi hơi xa thì là kết hợp như kiểu rock ballad, country rock, còn vẽ xấu thì như nhạc thị trường.
    sun_writer echi là thể loại gì thế mod :v
    KhahKaiDmonkey thích bài viết này.
  16. Sun

Sun Mới đăng kí

xuangiang1011 à nội dung là đang bàn luận về giới tính của bạn tên xuân giang trên điễn đàn, chia là hai phe, một bên nói giang ko có tờ rim, một bên nói giang có tờ rim, hiện giờ chiến sự đang căng thẳng và dự là bên nói giang ko có tờ rim sẽ thắng :v
    Tờ Ùng Sờ pờ rúc, hth02x1Lee Prince thích bài viết này.
  17. thuynganquan

thuynganquan Thành viên cấp 2

đúng rồi, tắt tắt đi. cái topic này chả có ý nghĩa j ngoài việc chỉ đê tranh luận 1 vấn đề muôn thủa. quan điểm đã khác nhau thì ko thể dung hòa được.
    Kiku194 thích bài viết này
  18. No.13

No.13 Thành viên cấp 2

19. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Ơ đờ mờ thằng Nứng nhá, chú yêu anh nên đặt điều hả :v :v =))
    Tờ Ùng Sờ pờ rúc thích bài viết này
  20. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

thằng ku nứng hay gạ tình lắm, thủ đoạn là chửi người ta gay để tiến hành những hành động đồi trụy
    Hero Wings, hth02x1Tờ Ùng Sờ pờ rúc thích bài viết này.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn