Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thực trạng vẽ chibi hiện giờ - Khái niệm chuẩn của chibi!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Mèo_BaoCông, 24/5/13.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 43,843

1. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Tờ Ùng Sờ pờ rúc Thành viên cấp 2

Vietnamnet đưa tin:"Bẫy tình gian xảo: vu khống giới tính rồi lạm dụng tình dục người đồng giới" :v
    nhok.noluv93, hth02x1banbaonylong thích bài viết này.
  2. Sun

Sun Mới đăng kí

Chỗ người ta đang tranh luận :v ko hiểu mấy thánh gay banbaonylong xuangiang1011 vào gạ tình làm gì ko biết @@ đang tranh luận nhé, mấy bạn trai có thầm yêu nhau thì inbox cho nhau đi, loạn cả topic B-)
    Mzu, Lee Princehth02x1 thích bài viết này.
  3. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

ngáp .... dài dòng quá :( :(
  4. Midoriniji

Midoriniji Thành viên cấp 2

Thực ra tìm hiểu mấy cái này đâu có khó chủ yếu là có muốn hay ko thôi
    Kiku194, mgr, Nguyễn Tất Thắng2 người khác thích bài viết này.
  5. Michi

Michi Thành viên cấp 1

bh nghe mọi ng nhắc đến từ chibi xong nhìn tranh các bạn mình chỉ thấy buồn cười =))))) kiểu đú theo fong trào omg :v
    Dmonkey, SoraLan Bym thích bài viết này.
  6. GreenT

GreenT Mới đăng kí

Đồng tình với thớt, cứ gặp mấy thể loại đó riết óc thẩm mỹ của mọi người thái hóa mất, rất rất rất không thể chấp nhận được. *Bức xúc* x(
    Lan Bym, Lee PrinceDmonkey thích bài viết này.
  7. Sora

Sora Thành viên cấp 1

vào xem tranh của các bạn, các bạn vẽ hình người theo 1 phong cách bất kỳ, biến đổi liên tục và vô cùng ảo diệu (và thường vẽ đầu to ra 1 tý xíu :v)
    sau đó, thêm cái mác "chibi" trên title :3
    tại sao các bạn có thời gian đăng bài trên vds mà k có nổi thời gian vào google hình ảnh ngó qua hình "chibi" thực sự? :v
    DmonkeyLan Bym thích bài viết này.
  8. Sora

Sora Thành viên cấp 1

3 bước: làm dẹt đầu lại, thu nhỏ người, thu ngắn chân :)) lạ thay, từ hình vẽ truyện tranh đã biến thành chibi rồi kia =))

cái hình trên thực ra cũng chỉ là đại khái cho các bạn dễ hình dung làm sao để vẽ ra 1 tấm gọi là "chibi" :))
    p/s: mình vẫn chưa đủ bài để post link ;"""";

à, mà quên chưa nói, bạn Tờ Ùng Sờ pờ rúc nói rằng chibi là 1 PHONG CÁCH nên sẽ có những biến thế.
    không sai, nhưng mà đừng gọi những "biến thể" ấy là "chibi" :)) loài vượn cổ sau khi tiến hóa thành con người thì cũng đâu còn được gọi là vượn nữa :))
    DmonkeyLan Bym thích bài viết này.
  9. Lan Bym

Lan Bym Thành viên cấp 2

:)) hình minh họa chuẩn ko phải chỉnh Sora=))]]]]]]]
    Sora thích bài viết này
  10. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

huhu vậy mình đú theo phong trào rồi, :(( huhu :((
  11. MrOdd

MrOdd Thành viên cấp 1

Nghệ thuật thì chẳng có cái gì gọi là khái niệm và chuẩn mực cả. Chỉ 1 câu đẹp trong mắt người xem là đủ
  12. hanhmit

hanhmit Thành viên cấp 2

Đọc các comment của các bác mà e phát sốt lên #:-s , mỗi người một ý kiến, hix, chung quy vẫn là chừng nào chibi còn hot, chừng đó tranh luận còn kéo dài vì ai cũng có cái lý của riêng mình ( mà cái lý hình như không có chân thì phải, hờ hờ, em thấy mọi người nói zị :-")
  13. NetworkBlend

NetworkBlend Thành viên cấp 2

@hth02x1 đến Micheal jackson người ta cong bảo là danh ca nhạc rock nữa là =))
  14. Sora

Sora Thành viên cấp 1

MrOdd: bạn có thể hát rất hay 1 bài tình ca nào đó, nhưng bạn lại nói là đang hát rock hay hát cải lương =)) đảm bảo bạn sẽ có đủ gạch xây nhà :))
    nghệ thuật không có giới hạn, nhưng thể loại và phong cách thì có.
    mình xin lấy cái hình bạn tuấn sama đăng làm ví dụ, cái bức tranh "the Scream" đó, có ai bảo là cái ông (bà) Edvard Munch đang vẽ chibi k? =))

ý của mình là, mình k nói các bạn không được sáng tạo, nhưng sau khi "sáng tạo" thì phải biết là mình đã (đang) "sáng tạo" ra cái gì
    từ những nét vẽ truyện tranh, nhờ sự sáng tạo mà "chibi" mới ra đời, nhưng sau khi "sáng tạo" xong, họ gọi đấy là chibi, giống như 1 bản ballad được remix lại theo phong cách techno chẳng hạn, người ta đâu còn gọi nó là ballad nữa :D (về mặt âm nhạc mình k rành lắm, có gì không đúng cũng đừng bắt bẻ nhé, mình chỉ lấy làm ví dụ thôi ^^)

hay bh các bạn lê gu-gồ tìm với từ khóa chibi xem có ai KHÔNG PHẢI NGƯỜI VN mà vẽ giống các bạn trong box chibi-vds k nhé :))

mà mình đính chính lại 1 chút nhé:
    Chibi (ちび - Hiragana) là 1 từ tiếng Nhật, chỉ những người LÙN (các bạn có thể lên gu-gồ dịch theo link sau: translate.google.com/translate_t#ja/vi/%E3%81%A1%E3%81%B3), về lâu về dài, thì nó trở thành 1 phong cách vẽ (thường vẽ những nhân vật ngộ nghĩnh dễ thương trong các tình huống cần gây hài hước), bắt nguồn từ truyện tranh Nhật.
    vì nó bắt nguồn từ truyện tranh, nên cũng phải vẽ sao cho nó ra "truyện tranh", không thể đem 1 hình tả thực, vẽ đầu to mắt to, hay vẽ theo phong cách horror (truyện tranh kinh dị) mà nói là đang vẽ chibi cả :)) (vì cái mục đích của chibi là vẽ các nhân vật dễ thương, nên nếu bạn tìm cho mình truyện tranh kinh dị nó dễ thương ở chỗ nào, thì bạn có thể vẽ chibi horror thoải mái =)))
    thực ra tỉ lệ k phải là yêu cầu bắt buộc, có những người vẽ chibi mắt bé tý đấy thôi :))
    vd: - tranh bạn mình vẽ :))
    nhưng luôn luôn đầu to người nhỏ, không thể vẽ đầu bé tẹo người to đùng rồi bảo là vẽ chibi được

các bạn sáng tạo là tốt, nhưng không có nghĩa là các bạn được ngộ nhận mình đang vẽ chibi
    1 số bạn cho rằng "đẹp là được", vậy chẳng lẽ gán cho nó cái mác gì cũng được à? 1 số họa sĩ vẽ phong cảnh rất đẹp, chẳng lẽ họ lại ĐƯỢC QUYỀN gọi đấy là tranh chân dung, vì nó "đẹp là được"?

tóm lại, chibi vốn từ truyện tranh mà ra, nên đừng vẽ như kiểu tả thực, cộng thêm mắt to đầu to rồi bảo đấy là chibi, nghe buồn cười lắm :|
    hãy thử so sánh hình chibi trên gu-gồ, hay ở trong hình dưới đây với hình chibi trong box mà các mem đăng, bạn sẽ nhận ra ngay sự khác biệt :| (và chính mấy cái hình trong phần "Cartoon" đó, đầu to thật đấy, nhưng nó vẫn nằm trong mục "Cartoon" chứ k phải "Chibi" :| hay các bạn lại bảo là bên Idea Production sắp xếp sai? :|)
  15. MrOdd

MrOdd Thành viên cấp 1

Sora : Mình cũng hiểu rằng cái gì cũng có giới hạn của nó, cái tên chibi chính là 1 giới hạn của chính nó so với các thể loại khác, tuy nhiên người vẽ cũng chắc chắn là tác phẩm họ có những nét tương đồng gì đó nên mới nói đó là chibi. Họ có thể đúng mà cũng có thể nhầm lẫn, nhưng không thể nói họ sai hoàn toàn đc, nếu họ nhầm lẫn mình có thể góp ý nếu mình có ý tốt. Oke
    Còn về ví dụ của bạn thì mình thấy không hợp lý. Chẳng ai ngây ngô đến mức hát 1 bản ballad mà lại ngộ nhận là rock hay cải lương được. Có chăng là nhầm giữa những thể loại gần tương đồng khác thôi
  16. Sora

Sora Thành viên cấp 1

MrOdd: thế sao có bạn vẽ như thế này, tỉ lệ người chả khác gì vẽ tả thực, thêm mắt to, kiểu này đáng nhẽ ra gọi là vẽ theo phong cách truyện tranh mình sẽ còn chấp nhận được :| cũng giống như ballad mà nói là rock, hay tranh phong cảnh nói là vẽ chân dung đâu :| vậy mà vẫn có bạn "ngây ngô đến mức" 1 hình vẽ NGƯỜI cách điệu 1 chút lại "ngộ nhận" đấy là chibi đó thôi :|

http://forum.vietdesigner.net/threa...duoc-anh-chi-em-chi-giao-them-_-up-dan.18878/

mình k yêu cầu hay bắt bẻ cách bạn phải vẽ ra sao, nhưng nếu vẽ được như thế này thì chả ai ý kiến gì :)):
    tranh của bạn Kandy trong box trưng bày
    Lan Bym, KandyDmonkey thích bài viết này.
  17. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Mình thấy việc đưa ra sự sắp xếp của Idea Production, mình chỉ có quan điểm: Người giỏi chưa chắc đã đúng.
    Dmonkey thích bài viết này
  18. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

còn mình thấy thế này: Vẽ đẹp, nói gì cũng đc phong cách gì cũng đc miễn là đẹp
    Còn vẽ như bức mà bạn post, kể cả có đúng tỉ lệ thì tốt nhất là cho vào mục: Vẽ hươu vẽ vượn! =))
    Peace :)
  19. Sora

Sora Thành viên cấp 1

Tờ Ùng Sờ pờ rúc: vậy bạn hãy chứng minh lý do phải cho tranh đó vào mục "Vẽ hươu vẽ vượn" đi :))
    người giỏi chưa chắc đã đúng, tuy nhiên người ta được công nhận là "người giỏi" và sản phẩm của người ta được thừa nhận là "đúng" :)) có thấy ai nói cái poster của IP là sai đâu nhỉ :))
    Lan BymDmonkey thích bài viết này.
  20. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

vì nó xấu. Just only XẤU! :)
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn