Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thực trạng vẽ chibi hiện giờ - Khái niệm chuẩn của chibi!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Mèo_BaoCông, 24/5/13.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 43,852

1. MrOdd

MrOdd Thành viên cấp 1

Sora Cảm ơn bạn đã góp ý, thực ra thì ai cũng có cái chính kiến riêng, mình chỉ thấy chủ thớt đã mang cái chuẩn mực kia để nói về những người vẽ chibi kia một cách quá gay gắt.
    Còn về sự ngộ nhận có vẻ ngây ngô kia thì tùy cách ứng sử của từng người thôi. Mình thiết kế nội thất mà đứa nào bảo vẽ ngoại thất thì...đấm phát chết luôn :D
    Sora thích bài viết này
  2. Sora

Sora Thành viên cấp 1

nó xấu k có nghĩa là nó là chibi hay k bạn à :)
    cuongbaolocnet thích bài viết này
  3. MrOdd

MrOdd Thành viên cấp 1

Việc bạn nói 1 tác phẩm xấu hay không cũng không đúng rồi, xấu với bạn nhưng có thể không xấu với ai đó
    Sora thích bài viết này
  4. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Tờ Ùng Sờ pờ rúc Thành viên cấp 2

mình có bảo nó ko phải chibi đâu, nhưng nó xấu nên liệt vào hàng vẽ hươu vẽ vượn. =))
  5. Sora

Sora Thành viên cấp 1

Tờ Ùng Sờ pờ rúc: đối với bạn thì xấu, còn đối với người khác thì k :)) xấu hay đẹp này phụ thuộc vào cảm quan của từng người.
    và có vấn đề gì k khi mình lấy 1 hình "xấu" làm ví dụ? /:)
    "Còn vẽ như bức mà bạn post" vậy phải chăng là phải vẽ 1 kiểu nào đó khác? /:)
  6. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

đối với ít nhất là người có kiến thức về hội họa, nó xấu! ;)
    mình thì lại nghỹ khác, xấu hay đẹp tùy thuộc vào khả năng hội họa của mỗi người.
    cuongbaolocnet thích bài viết này
  7. Sora

Sora Thành viên cấp 1

"người có kiến thức về hội họa" là những ai? những "người k có kiến thức về hội họa" thì k cảm nhận được cái đẹp hả bạn? =))
    vậy bạn nói cái bức "the Scream" nó đẹp chỗ nào vậy? 8->
  8. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

mình không có kiến thức hội họa ở mảng đó, nên mình chưa thấy được cái đẹp của nó, vì ở trong đó ngta đã phân tích ra rất nhiều thứ mà mình chưa đủ khả năng để hiểu.
    người ko có kiến thức hội họa, kiểu như bạn vẽ đc 4 điểm, ngta thấy đẹp rồi. có kiến thức cao hơn, thấy 6 điểm mới là đẹp cơ, đại khái thế :)
  9. Dmonkey

Dmonkey Mới đăng kí

Like mạnh cho Sora
    Lan Bym thích bài viết này
  10. Sora

Sora Thành viên cấp 1

Tờ Ùng Sờ pờ rúc: vậy cái điểm của bạn dựa trêen têu chí nào? =)) mỗi người 1 cảm quan khác nhau, cái "điểm" trong nghệ thuật cũng dựa vào cảm quan mà có bạn ạ =)) chứ không dưng lòi ra được cái điểm 4 hay điểm 6?
    người mù tịt hội họa như mình cũng thấy được là Claparo-san vẽ rất đẹp (bạn có thể lên deviantart để xem), nhưng k phải ai cũng cho đấy là đẹp
    cái đẹp k hề có chuẩn mực, thang điểm để đánh giá, nó còn phụ thuộc vào người xem

p/s: nếu bạn muốn người khác đồng tình với mình, điều đầu tiên bạn phải làm là chứng mình điều mình nói là đúng, muốn như thế, cái bạn cần là luận chứng chặt chẽ và ví dụ cụ thể :)) nếu k, người đọc chỉ thấy được là bạn đang cãi ngang và vô cùng bảo thủ :))
    Lan BymNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  11. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

những người ko thấy đẹp là do:
    1. Họ ở tầm cao hơn so với bức tranh, và họ cảm thấy bức tranh vừa ko có ý, vừa ko có hình,...
    2. Họ ko cùng quan điểm về nhiều mặt: sắc thái, cảm xúc, chính trị, và gout màu.
    Bạn ko hiểu hay cố tình ko hiểu về việc mình ví dụ? 4 điểm thì thấy 4,5,6,7,... đều đẹp tất, nhưng khi yêu cầu cao hơn, 6 điểm trở lên mới là đẹp, đại khái thế, và mình thấy rõ ràng là mình ví dụ về điểm cho sự hiểu biết và cảm nhận về hội họa.
    và bạn tự nhận mình là người mù tịt về hội họa, vậy thì đừng cố tranh cãi ở 1 topic nói về hội họa, điều đấy chỉ cho thấy bạn thùng rỗng kêu to và thích phán như thế nào :)
  12. Kita Gà

Kita Gà Thành viên cấp 1

Chốt lại một câu là Chibi về tới việt nam, sau khi được public đã trở nên biến tướng
    --------
    Rồi sẽ hình thành những cái na ná chibi và rồi mọi người, những ai ko thật sự quan tâm tìm hiểu rõ ràng quy chụp đó là chibi
    Vẫn biết là rồi cái phong trào này cũng loãng đi, chỉ những ai là nghệ sĩ, hoặc đag cố gắng trở thành một họa sĩ chibi thật sự mới tồn tại đc
    cơ mà vẫn bức xúc :))
    Lan BymSora thích bài viết này.
  13. Sora

Sora Thành viên cấp 1

"Họ ở tầm cao hơn so với bức tranh" =)) mình k hề thấy cái tranh "the Scream" nó đẹp chỗ nào hết ~~~> mình ở tầm cao hơn cái tranh đó
    thế nó xứng đáng mấy điểm? 8->
    "Bạn ko hiểu hay cố tình ko hiểu" =))
    thế điểm đấy dựa trên tiêu chí nào? =))
    "Họ ko cùng quan điểm về nhiều mặt: sắc thái, cảm xúc, chính trị, và gout màu." thế chả phải là cảm quan khác nhau à =))))))))))
  14. Sora

Sora Thành viên cấp 1

còn về việc thùng rỗng kêu to hay k, người khác đọc những gì mà mình và bạn tranh luận, họ sẽ tự hiểu :))
  15. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

à mình thiếu, còn cả về trình độ hiểu biết nữa :) bạn ko đủ, à ko, vì mù tịt về hội họa nên bạn thấy nó xấu, mình ko đủ khả năng về hội họa nên cũng chả thấy nó đẹp đẽ gì, kể cả picasso vẽ mình cũng thấy nhiều bức mà mình ko hiểu tại sao nó đẹp ;)
    và mình quên mất là 1 hoặc nhiều lí do nhé :) thôi thế này cho bạn dễ hiểu, bạn học toán kém, đc 4 thôi, thì thi đc 5 trở lên đã là mãn nguyện rồi, còn ng học toán đc 8 điểm, thì phải từ ít nhất 8 điểm mới đủ làm họ hài lòng :)
    tất nhiên là nghệ thuật thì ko như toán, đại khái thế đi =))
    sao bạn ko lấy nốt câu comment: bạn mù tịt về hội họa thì ngồi đó gõ lách cách nãy giờ ở nơi bàn về hội họa làm gì thế? :))
  16. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

mình kể bạn nghe câu chuyện nhé:
    Người kiến trúc sư vẽ ra 1 ngôi nhà, hiện đại, vuông vức và cực kì đơn giản, sang trọng. Người đó đi thuê thợ xây, họ làm. Nhưng cứ ở những góc vuông, họ lại thêm ít phào chỉ (để mình giải thích luôn cho bạn hiểu, phào chỉ là mấy cái nếp ốp vào tường, làm giảm bớt độ vuông của bức tường với trần nhé, nôm na thế thôi :) ). Người thợ xây thấy nó đẹp, còn với người kiến trúc sư, nó phá hỏng cả ý đồ sáng tác lẫn kệch cỡm trong công trình. :)
    Thầy mình từng nói:" Ở Việt Nam, ông nào cũng thích đưa quan điểm cá nhân của mình vào việc mà mình chả biết gì!"
    okay?
    Lan BymKita Gà thích bài viết này.
  17. Sora

Sora Thành viên cấp 1

chắc là bạn k hiểu ý mình /:)
    mù tịt về hội họa k có nghĩa là k thể cảm nhận được cái đẹp
    cho nên, mù tịt về hội họa k có nghĩa là k được bàn luận về hội họa
    k phải ai cũng có kiến thức hội họa "uyên thâm" như bạn =))
    và phải chăng có 1 tiêu chí hội họa nào đó để bạn đánh giá cái ảnh mình đăng lên là xấu? 8->
    mình thấy cái câu "xấu hay đẹp tùy thuộc vào khả năng hội họa của mỗi người." của bạn đã là bá đạo lắm rồi =)) nếu đúng thế thật thì k bao giờ có giải "khán giả bình chọn" trong bất kỳ 1 lĩnh vực nghệ thuật nào =)) vì đơn giản là khán giả "chưa đủ khả năng để hiểu" những gì mà thí sinh thể hiện =))
  18. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Ồ, hay!
    Những cuộc thi "nghệ thuật" mà để khán giả bình chọn bạn hay xem ấy, là 1 hình thức kiếm lợi nhuân của nhà tổ chức thôi bạn ạ :))
    Và tất nhiên ở những cuộc thi đó còn có cả những ban giám khảo có thẩm quyền về mặt nghệ thuật nữa ;)
    Và bạn thấy người ta tích cực phản đối việc "nghệ thuật" được câu like như thế nào chưa? =))
    Càng nói mình càng thấy bạn giỏi! =))
    nhok.noluv93 thích bài viết này
  19. Sora

Sora Thành viên cấp 1

thế tóm lại là người k có kiến thức về hội họa thì k thể đánh giá được cái hay và cái đẹp à? =))
    và những cuộc thi mà được bình chọn hoàn toàn miễn phí, vậy nhà tổ chức được lợi lộc gì? 8->
  20. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

cuộc thi đc bình chọn hoàn toàn miễn phí thì nó ở trên fb và nó có lợi khi quảng bá hình ảnh
    hỏi như bạn thì bỏ 30 tỉ để Vujicic về VN diễn thuyết Tôn Hoa Sen đc lợi lộc gì khi vé vào miễn phí? =)))))))))))))))))
    "U know what? Brain's Awesome, I wish U have one :3"
    by Ngụy Thiên An Miao :3
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn