Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thực trạng vẽ chibi hiện giờ - Khái niệm chuẩn của chibi!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Mèo_BaoCông, 24/5/13.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 43,690

1. Sun

Sun Mới đăng kí

Mèo_BaoCông : mình biết là vấn đề giữ nguyên văn là cần thiết, nhưng nội quy diễn đàn là vậy :) mong bạn làm đúng :D bạn vẫn có thể ghi rõ nguồn, trích link và bôi đậm nguồn, mình chỉ muốn bài viết mang tính chuyên nghiệp hơn ko quá cute :)
    mình vừa edit luôn cả tiêu đề cho dễ hiểu và để cập đến nội dung sát hơn :)
    hth02x1, Mèo_BaoCôngLan Bym thích bài viết này.
  2. Hero Wings

Hero Wings Thành viên cấp 3

3. Mzu

Mzu Thành viên cấp 1

Bạn ấy nói đúng đấy chứ - vẽ Chibi cũng phải tìm hiểu kĩ càng - nhầm lẫn nhiều quá là không ổn rồi - Mình cũng mới học vẽ Chibi nhưng làm quen với nó thì lâu rồi - Chưa thấy ai vẽ Chibi
    như của mấy bạn trong box cả :)) - toàn thấy mấy đứa cháu mình ở nhà vẽ như vậy thôi :)
    SoraLan Bym thích bài viết này.
  4. Mèo_BaoCông

Mèo_BaoCông Thành viên cấp 1

cám ơn mod nhiều
  5. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Lan Bym công nhận e kia vẽ chibi lởm vật, trông cũng chẳng xinh xắn gì mà được pr kinh quá :)) mình đồng ý với bạn, ngay cả bên chụp ảnh mình cũng vậy như vậy à. Hiểu cảm giác của bạn khi những thứ chẳng ra gì bị đề cao và làm nhiễu, giảm giá trị thẩm mỹ cũng như khả năng nhận xét của người xem. Mình nói thật là từ lâu lắm ko vào xem topic chibi nào của vds vì thỉnh thoảng mới có bài hay, vào vài lần bị mất niềm tin hehe. Bên bạn vẽ đúng chất của nó đấy.
  6. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Mèo_BaoCông:
    Tại bạn đang bực tức và dùng câu từ rất là khó nghe.
    Nếu đổi ngược lại vị trí của bạn bạn sẽ cảm giác thế nào?
    Nếu là người đọc sẽ nghĩ các bạn đang War và Pr.
    Thật sự là thế mình chẳng War nhóm bạn, chẳng binh Huyền Trang, Huyền Trân nào cả, nhưng bạn sẽ thấy mình nói đúng lúc tâm trạng bạn ổn định hơn.
    Mèo_BaoCông thích bài viết này
  7. Lan Bym

Lan Bym Thành viên cấp 2

Hero Wings : chỉ có những tấm Plump Hero,Cold Hero và Cute Hero,Tidy Hero có thể xếp vào dòng chibi thôi
    Mzu thích bài viết này
  8. Mèo_BaoCông

Hero Wings mình có chú thích chibi thật sự là như thế nào dưới bài post rùi nhé ^^ monh bạn đọc giùm :) mình ko mún nói ai nữa mắc công lắm
  9. Lan Bym

Lan Bym Thành viên cấp 2

@hth20x1 : cám ơn bạn :x
  10. Mèo_BaoCông

tks Thái Châu mình xin chấp nhận ý kiến của bạn ^^... mak bạn cũng troll gớm... lôi cả Huyền Trân Công Chúa vào :3
    Lan BymThái Châu thích bài viết này.
  11. Sun

Sun Mới đăng kí

Thái Châu: bạn chủ thớt đưa ra dẫn chứng thực ra ko hề sai? có trách là trách lều báo tung hô và pr một cách thái quá :) bạn ấy đưa trích dẫn để có thể thấy đúng thực trạng là có đồng chí A đồng chí B nào đó và họ vẽ như vầy và được lăng xê một cách hết sức nhảm nhí!
    -chẳng nhẽ bây giờ bài viết lại ghi là đồng chí X nào đó( xin phép được giấu tên) và bạn ấy vẽ rất là ko phải chibi -( nhưng vì lý do nên mình ko đăng ảnh vẽ của bạn ấy lên) các bạn hãy cố gắng tượng tượng là chibi bị vẽ rất xấu nha)
    -ko phải là mình bênh các bạn vẽ chibi, chúng ta đang tranh luận rất mở? và muốn nhìn đúng thực trạng thì phải có dẫn chứng cụ thể, mình được quản lý box chibi cũng như painting nhưng nói thật nhiều khi cũng ngáp và cho qua chứ thực sự bao nhiêu phần trăm bài viết trong box chibi thực sự là chibi???
    chúng ta cần những bài viết như này, để các bạn đang vẽ "chibi" có thể hiểu rõ ràng và vẽ đúng với nó là chibi:) tránh trường hợp như vẽ vớ va vớ vẩn rồi phán Chibi hàn quốc, 100k một bức, thu nhập 10 triệu thì thực sự mình cũng sợ lắm:-s
    Sora, Nguyễn Tất Thắng, Slumberous5 người khác thích bài viết này.
  12. Thái Châu

Uhm, bạn hiểu được ý mình là Ok rùi.
    Mình làm bên thương hiệu cũng biết chút ít, Giá trị Thương Hiệu là do Chất Lượng tạo ra, chứ không phải do chém gió.
    Nhưng có 1 nghịch lí là Giá Trị Thương Hiệu và Giá Thành chưa chắc gì tỉ lệ thuận với chất lượng sản phẩm, vì lí do đó nên Các Cty chi hơn 30% doanh số cho PR & Marketing.
    Hero Wings, sun_writer, Mèo_BaoCông1 người khác thích bài viết này.
  13. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Hero Wings hehe, bác là một trong những ng vẽ tốt ít có của forum, còn theo định nghĩa thì cũng đúng thôi, như kiểu định nghĩa ảnh chân dung, landscape... bác vẽ có thể biến hóa đi nhưng nó ko đúng là chibi đúng kiểu, cũng như người ta phân thành các trường phái hoặc các dòng trong hội họa, graphity, âm nhạc, nhưng bác vẽ đẹp thì ng khác vẫn công nhận thôi hehe
    Hero Wings, Mèo_BaoCôngLan Bym thích bài viết này.
  14. Mzu

Mzu Thành viên cấp 1

Cái gì đúng thì phải nghe chứ biết sao - ai cũng có ý đúng cả :)
    Mà bài này cho mấy bạn vẽ kia xem chứ mấy bạn vào đây tranh luận làm gì :P
    Lan Bym thích bài viết này
  15. Thái Châu

sun_writer:
    Mỗi người 1 lí lẽ thui, hi ...
    Chém thế đủ rùi.
    Mzu, Mèo_BaoCôngsun_writer thích bài viết này.
  16. Mèo_BaoCông

vâng mình hiểu nhưng bạn hiểu cho mình, mình ko thể bỏ đi những câu đó được vì ko có câu đó chẵng ai thèm coi la chịu khó hiểu hế nào là chibi lắm bạn à... cám ơn bạn vì những góp ý nha Thái Châu và mod sun_writer
    Lan BymThái Châu thích bài viết này.
  17. Ngọc Prinny

Ngọc Prinny Thành viên cấp 3

công nhận là bức xúc thật =.="
    mình cũng mở shop vẽ chibi , và mình thấy các bạn bên A pro vẽ đẹp.
    cạnh tranh công bằng thôi
    nhưng như mấy thần thánh trên báo kia thì vẽ xấu khó đỡ , người nào biết vẽ nhìn cũng đều ức chế =.=
    Mzu, Lan BymMèo_BaoCông thích bài viết này.
  18. Sun

Sun Mới đăng kí

Thái Châu: mình cũng chỉ tranh luận thôi ko hề có ý định gây war :)) ko phải như vậy thì sẽ tỉnh ngủ sao :)) những người thẳng thắn như bác mình rất quý :) Mọi ý kiến đóng góp của bác mình rất tôn trọng,vì ai cũng có lập trường riêng, tuy nhiên mỗi ngành nó sẽ một khác và có một cái nhìn nhận khác :) lời nói của chủ thớt cũng là do bức xúc nên cũng có phần hơi gay gắt thì cũng mong bác thông cảm :D chẳng ai muốn thứ nghệ thuật của mình bị bóp méo cả, ví dụ có thằng nó cắt ghép ảnh vớ vẩn, thêm icon, rồi làm mịn da, xóa mụn rồi nó nói đây là tác phẩm manip của tao, nghe thiệt mún đấm mà :))
    Ps nhắn nhủ riêng thôi : cá nhân mình rất thích những ý kiến đóng góp cũng như những gì bác đóng góp cho diễn đàn, đặc biệt là phần stock, thực sự rất cảm ơn bác :x
  19. Hero Wings

Hero Wings Thành viên cấp 3

Mèo_BaoCông à vậy sori đã làm phiền bạn :)
    Lan Bym cảm ơn e nhiều đã mất công vào xem từng hình :x

PS: Theo ý kiến chủ quan của cá nhân mình =)) có phải các bạn đã làm quá vấn đề lên ko =)) Thứ nhất đúng như bạn nói cái kiểu vẽ nửa mùa như hót boy 10 chai hay hót gơn mới nổi vừa qua thì đúng là ko chấp nhận dc =)) mang cái mác chibi ra lăng xê bản thân, thậm chí lấy của người khác rồi chắp vá là đáng lên án và ko cần bàn cãi =))

Thứ hai về cái vấn đề "chuẩn mực" ấy, ờ thì chắc chắn đọc giọng văn thì chắc là "dân trong nghề" rồi :3 nhưng mình đọc mà thấy ngứa quá =)) ví dụ như vẽ một đống nhân vật có 1 thằng cao kều vẽ chân cho nó dài thêm tí -> mất tỉ lệ thì ko còn là chibi nữa à :(( Hay trong 1 tình huống vẽ mắt nhân vật vuông - chữ nhật thì nó ko còn là chibi nữa à =))
    Ờ, có thể đấy là thật, của nhũng người "chuyên ngành về chibi" khẳng định, nhưng mình chả thèm quan tâm đến "luật" mà các bạn đề ra =)) Có thể bạn sẽ bảo thế thì đừng mang cái mác chibi ra nữa thì ô kê bởi vì mình chưa bao h nhận là người vẽ chibi cả mà mình vẽ đủ thể loại =.,= Nhưng với mình thì chính một vài cái "luật" đấy mới làm hỏng những bức vẽ của mình :-"
    Dù chả vẽ hơn dc ai nhưng mình chỉ chắc chắn 1 điều là dù mấy cái hình mình vẽ chả dc gọi là chibi hay cái khỉ j cả nhưng nó vẫn chất lượng hơn "1 tờ giấy cuộn chùi miệng để trên bàn ăn ngoài hàng quán cóc"
    Với mình (nhấn mạnh là với bản thân mình) chả qua trường lớp j cả, cái hình tròn chả tay chân mà biết vẽ vời thêm mắm muối vào là cũng thành chibi =.,=
    MrOdd, nhok.noluv93, Kiku1941 người khác thích bài viết này.
  20. Sun

Sun Mới đăng kí

hero Wing: vẽ comic như mình đi là không lo bị ai dòm :)) ơ mà mắt to nhé, đầu to tỉ lệ cũng chuẩn nhé mình sắp vẽ được chibi rồi, thực ra cái chuẩn thì nó cũng chỉ là tương đối thôi, nghệ thuật là phá mọi rào cản và là nói dối nhưng thật hơn sự thật thôi :3 [​IMG]
    Vũ Văn Nhàn, bong bong mua he, Kiku1945 người khác thích bài viết này.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn