Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thực trạng vẽ chibi hiện giờ - Khái niệm chuẩn của chibi!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Mèo_BaoCông, 24/5/13.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 43,848

1. Sun

Sun Mới đăng kí

:v đêm nay đông vui quá :v
    [​IMG]ai chưa coi thì coi cho giải nhiệt nha :3 tóm lại là có 2 ý kiến như sau : bài viết của các bạn kia phần mở đẩu ok chuẩn Tuy nhiên phần nói chibi phải đúng barem chuẩn thì hơi gay gắt thực ra thì chả ai rảnh để mà cầm thước đi đo tỉ lệ cả, trong nghệ thuật có một cái gọi là phiêu =)) mà một khi đã phiêu thì ngực lép anh cũng vẽ thành ngực to được :3 vì vậy phần quy chụp vẽ cần chính xác tuyệt đối thì cũng ko đúng lắm, chỉ cần nó đem lại độ rung nào đó về thị giác thì ok chấp nhận được hết à ;)
    Lan Bym, Hero Wings, Mèo_BaoCông1 người khác thích bài viết này.
  2. Mèo_BaoCông

Mèo_BaoCông Thành viên cấp 1

oki với bạn vậy Trung Nguyen cafe Americà có thể cho cà chua vào được phãi ko? Mzu
  3. Mzu

Mzu Thành viên cấp 1

Mod toàn đầu độc thị giác !!! :O
  4. Ngọc Prinny

Ngọc Prinny Thành viên cấp 3

thật ra theo tỉ lệ truyền thống thì người ta sẽ thấy cái đẹp chuẩn truyền thống
    còn phá cách thì trước hết là nó phải đảm bảo về mặt thẩm mỹ, tiếp theo là phong cách lạ hẳn, và phải khiến cho người khác nhận thấy nó là 1 phong cách thì lúc đấy mình chấp nhận sự sai khác trong tỉ lệ.
    quan điểm cá nhân vậy thôi :3
    còn kiểu vẽ ỡm ờ, nửa mùa, méo méo vẹo vẹo như mấy thánh kia thì .. nếu tầm 5 -6 tuổi thì mình sẽ xoa đầu cháu nó mà khen =.=
    Kiku194, Lan Bym, Dmonkey2 người khác thích bài viết này.
  5. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Mọi ngày h này mình chỉ còn thức 1 mình thôi, hôm nay đông vui thật.
    Tất cả mọi thiết kế điều có tỉ lệ hết. Nếu bạn nói không có quy luật và tỉ lệ thì các bạn đã sai.

Vì mặt Phồng Tôm có tỉ lệ vàng nên ghép đâu cũng hợp. :))
    Dẫn chứng:
    hitqualieu, thuynganquan, Lan Bym2 người khác thích bài viết này.
  6. Mèo_BaoCông

thua với mod ~.~
  7. Dmonkey

Dmonkey Mới đăng kí

Hero Wings ai nói là lấy thước đo từng mili đâu
    a có thể ước chừng bằng mắt
  8. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

=.,= Cái báo kia chỉ là bảo trong nội bộ trường, nó cũng chả khác gì lá cải là mấy.
    Mình cũng bíp cần biết nhóm bạn vẽ đẹp ra sao, phải chăng vì GATO nên bạn mới lập thớt này ?? 8-}
    P/s mình bíp biết vẽ nên mình chỉ nhận xét tới đây :3 :3
    Kiku194, thuynganquanMèo_BaoCông thích bài viết này.
  9. Lan Bym

Lan Bym Thành viên cấp 2

Hero Wings : thì e cũng ko ép mọi người phải cứ một khuôn mà đóng đâu,chỉ là để m.n nắm rõ thêm về cái gọi là CHIBI mà thôi . Em thấy cái tình trạng người người chibi,nhà nhà chibi nhưng sai lè ra khiến mình cũng đâm ra kiểu nhột nhột ấy . Em chỉ hi vọng những bạn nào đang có xu hướng muốn thử sức với chibi,đọc xong bài này cũng nắm đc cái căn bản để tránh tình trạng sai toét toe ra rồi lại cứ mình đúng,xong rồi cho mình hay để bị ném đá thương tâm như anh chàng Tùng Zon ý ! Nghệ thuật là phi ranh giới,ko đồng nghĩa là phá hủy nó hoàn toàn . Anh biết đấy,CHIBI cũng cả trăm năm để tạo nên nó và có những cũng gọi là qui luật bất thành văn . Cái gì xây nên nó cũng khó nhưng phá hủy thì rất dễ :)
    DmonkeyMzu thích bài viết này.
  10. Mzu

Mzu Thành viên cấp 1

@ Mèo_BaoCông "___" Mình ko hiểu >:(
    Đồng ý mà nói vậy là sao
    Mèo_BaoCông thích bài viết này
  11. Mèo_BaoCông

Lan BymThái Châu thích bài viết này.
  12. Mzu

Mzu Thành viên cấp 1

Cái box này cuối cùng toàn mấy bạn vẽ đẹp nhất vô tranh luận - còn mấy bạn kia chả thấy đâu - thế thì ý nghĩa gì nữa nhỉ ???? :(
    DmonkeyLan Bym thích bài viết này.
  13. Sun

Sun Mới đăng kí

Thái Châu thực ra thì em ngày nào cũng là người thức muộn nhất trong BQT của diễn đàn :3 nhưng mà có cái gì để chém đâu :v bài viết thiếu chất lượng và nôi dung thì đang đi xuống... đó thực sự là thực trạng của diễn đàn.... có bài viết hay thì ko được like hay cmt để up lên nên nó thường bị trôi vào quên lãng,còn những bài viết nhờ vả cũng như vớ vẩn thì lại nổi như cồn :'(
    Dmonkey, Mèo_BaoCông, Thái Châu1 người khác thích bài viết này.
  14. Lan Bym

Lan Bym Thành viên cấp 2

xuangiang1011 : nghĩ nhé,nếu GATO thì mình đã lập thớt từ hồi thánh Tùng Zon rồi,đâu đợi đến bây giờ :) chỉ là đến bây giờ quá bức xúc vì cái sự PR tung hô quá đà của báo giới mà chẳng hiểu biết nó là gì mà thôi . Bạn Huyền Trang trong ví dụ thớt có khoe tháng kiếm 10tr nhưng bạn Tùng Zon kia đâu,việc gì phải GATO,và bạn có nắm được bên page mình kiếm ra được bao nhiêu đâu mà bảo chúng mình GATO nè :3
  15. thuynganquan

thuynganquan Thành viên cấp 2

Hero Wings chị cùng quan điểm với e. đúng là nên biết lý thuyết chibi là gì nhưng ko có nghĩa bạn phải theo nó hoàn toàn. nếu đã theo thì theo đúng tỉ lệ đi, còn cái kiểu không cần tỷ lệ chính xác miễn sao không khác tỷ lệ chuẩn nhiều quá. thế ko khác nhiều là bao nhiêu, phạm vi sai số cho sự khác biệt là bao nhiêu nào :v :v :v . nếu bạn nào gọi là " tôn trọng đúng chuẩn chibi" thì khi vẽ lấy thước ra mà đo. còn 1 khi đã sai tỷ lệ thì sai 1mm cũng là sai.
    Kiku194Mzu thích bài viết này.
  16. Mèo_BaoCông

Mzu: vì mình ko thích vụ văn hóa này lại gắn mác kia thành ra biến tấu văn hóa như thế... bạn có thể theo văn hóa ng` tar, biến tấu thành văn hóa của bạn nhưng không được biến thể hoàn toàn.... còn đằng này bạn thấy đấy ko có tí gì mình gọi là chibi nhưng lại gắn mác văn hóa việt. thì người Nhật nhìn Việt Nam bằng mấy con mắt :)
    DmonkeyLan Bym thích bài viết này.
  17. chocosel

chocosel Mới đăng kí

xuangiang1011 đọc không kỹ? hay không hiểu ý người khác muốn nói rồi hở cái là lại lấy cớ GATO này GATO nọ? nói thật mấy bạn vẽ chibi ở đây cũng bíp có thèm quan tâm. Mình và đa số các bạn khác vẽ chibi cũng toàn chỉ để làm quà tặng cho bạn bè , người thân hay vào các dịp đặc biệt. gato gato cái mông í :)))) lol
    Lan Bym thích bài viết này
  18. Mzu

Mzu Thành viên cấp 1

Đo thước còn có khi sai - làm sao mà chuẩn được bây giờ :O
  19. thuynganquan

thuynganquan Thành viên cấp 2

Dmonkey cái việc ước chừng bằng mắt của e tức là tỷ lệ ko đúng rồi. vậy e nghĩ sai số trong khoảng bao nhiêu thì ko được gọi là chibi nữa nào
  20. Tờ Ùng Sờ pờ rúc

Tờ Ùng Sờ pờ rúc Thành viên cấp 2

Chibi, theo mình hiểu là 1 cách thể hiện nhân vật trong manga cách điệu, manga là cách điệu từ ng thật, còn chibi là biến thể, biếm họa của manga, thì chả cần cái gì gọi là tỉ lệ :)
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn