Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tiếp tục chụp mà vẫn cứ thấy không lên tay được các bác ah (!!!)

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi thanhmaikmt, 21/6/13.

Lượt xem: 2,294

1. thanhmaikmt Thành viên cấp 2

lại tiếp tục tranh thủ chụp ảnh, nhưng mà sao em đọc lý thuyết nhiều rùi, phần retouch thì em đang học mà sao vẫn thấy ảnh ko đạt mọi người ơi, cho em nhận xét về kỹ thuật nhé
    1
    IMG_7180 của Đào Thanh Mai, trên Flickr
    2
    IMG_7150 của Đào Thanh Mai, trên Flickr
    3
    IMG_7111 của Đào Thanh Mai, trên Flickr
    4
    IMG_7093 của Đào Thanh Mai, trên Flickr
    5.
    IMG_7068 của Đào Thanh Mai, trên Flickr
    6
    IMG_7023 của Đào Thanh Mai, trên Flickr

...
  2. justinslr

justinslr Thành viên cấp 1

tấm cuối dọa ma hả bác :v
    HnDavides thích bài viết này
  3. thanhmaikmt

thanhmaikmt Thành viên cấp 2

tấm cuối dọa con nít nên dấu đi đó bác justinslr
  4. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Cái gì cũng phải từ từ,... :"> Dục tốc là bốc giục, àh không, "dục tốc là bất đạt"
    PS: Muốn mau lên tay thì nên tham khảo hình ảnh bên ngoài, học thêm bố cục ảnh, mỹ thuật cơ bản :"> VÀ CÁI QUAN TRỌNG NHẤT LÀ, THỰC HÀNH NHIỀU :">
  5. ethan654

ethan654 Thành viên cấp 2

em xin phép góp ý ntn:
    -Background lộn xộn
    -Bố cục chưa ổn
    -Màu bị ám
    -Tránh mấy đường ngang cắt qua mặt mẫu :D
    tạm thời quăng gạch thế đã :D
    HnDavides thích bài viết này
  6. ZET168

ZET168 Thành viên cấp 2

Bạn ơi, không phải cứ đưa máy lên chụp rồi về blend màu mè là đẹp hình lên đâu. Quan trong phải là bố cục và sự hài hoà. Khi đã chuẩn thì cũng chẳng cần blend màu.
    Hình 1 bố cục quá dở vì nhìn hình sẽ bị phân vân giữa mẫu và cục đá, ai mới là trọng tâm.
    Hình 2 cân bằng trắng sai, bị lỗi cái nón trong hình
    Hình 5 bố cục ở hướng nhìn của mẫu khiến góc nhìn bị tù.
    Bộ ảnh sau cố gắng để ý sẽ tốt thôi
  7. thang789

thang789 Thành viên cấp 2

bác học chụp thì nên học cả hậu kì luôn thì ảnh mới đẹp
  8. MackyNhu

MackyNhu Thành viên cấp 2

Cứ chụp nữa đi bác :) Bác cũng nên thử thay 1 ống khác vs 1 tiêu cự khác chụp rồi cảm thấy m hợp tiêu cự chân rung nào. Như e thì chuyên 135 :D từ crop cho tới FF wide thì càng wide càng thích :) 1 cái nữa là về bố cục, bác thử đặt bố cục rộng hơn xem nào, chứ đừng bó hẹp quá. Đặc tả thì lại khác, còn như ảnh của bác mag tính chất lưu niệm là chính

Thử thay đổi cách nhìn xem, vì đa phần các ảnh của bác đều chung 1 góc :D sát bên trái or bên phải của ảnh :D thử thay đổi nhiều góc độ xem :D
  9. thanhmaikmt

thanhmaikmt Thành viên cấp 2

hi thank mọi người nhiều, em cố gắn đọc các nguyên tắc, bố cục nhiếp ảnh rồi mà sao lúc chụp củng bị vậy ah, em đang muốn tham gia chụp cùng mọi người để học hỏi, chứ từ lúc mua máy về toàn 1 mình vác máy đi tự sường ko có ai nên nó cứ vậy hoài ah. nhưng mình thích chụp chân chân dung với chụp landscape ah
  10. Trần Lê Huy

Trần Lê Huy Thành viên cấp 2

Vấn đề chụp hình nó có rất nhiều khía cạnh để tạo nên một bức chân dung đẹp. Máy móc, makeup, kinh nghiệm chụp, bố cục, phụ kiện, hậu cảnh... Khi minh đi chụp có nhiều bạn chụp kiểu như rất chuyên nghiệp chụp một phát một là xong, không dám bấm liên tục sợ hỏng máy. Và kết quả thì...
    ---- Với mẫu trên theo những kiến thức ít ỏi của mình trước khi chụp cần có những thao tác sau đây.
    1. Phân tích hình thể gương mặt, và body của mẫu bằng nhiều góc chụp khác nhau để lựa ra 1 hoặc nhiều góc ưng ý nhất. (Mẫu này không nên cười lộ răng, nếu có lộ răng cũng nên chút xíu thôi)
    2. Phần makeup có vẻ quá cẩu thả, tóc tai xề xòa, khi chụp không chịu lau mồ hôi cho mẫu, mẫu cảm giác cứng và đơ. Hãy chăm sóc mẫu chu đáo nhất. Trang điểm gương mặt thật kỹ lưỡng để che lấp điểm khuyết (có lẽ đây là chụp tự do vui chơi giải trí nên không bạn không chú tâm về phần này) Hãy gắn mi giả để mắt được to và đẹp hơn. Vì nếu khuôn mặt xấu thì đôi mắt cũng đủ gỡ gạt
    3. Phụ kiện và trang phục vô cùng quan trọng, nó cũng là một phần yếu tố khá quan trọng (với tóc của bạn mẫu nữ này hãy búi tóc lên và buộc vào một băng rô tai thỏ chẳng hạn) sẽ làm cho gương mặt trở nên sáng sủa và xinh tươi hơn.
    4. Trong quá trình chụp hãy luôn khen mẫu, chụp liên tục đừng ngại sợ hỏng máy. Trong quá trình chụp những mẫu mới chưa bao giờ chụp hình chân dung họ sẽ rất cứng (lúc bảo tạo dáng bạn chụp và trước khi kêu chữ xong mẫu sẽ rất cứng ngắt và đơ. Nhưng mẫu khi nghe chữ xong rồi, cơ thể lúc này bắt đầu thả lỏng, tươi và tự nhiên hơn hãy chộp lấy thời điểm đó bấm máy tạch tạch tạch) đảm bảo bạn sẽ có những shot hình không thể ngờ.

-------------------------
    Mình cũng chỉ chụp chơi cho vui xin mạo mụi post vài tấm

.... Còn nhiều nữa làm biến quá hihi
    Ps: Tui ^^ Các bạn nữ không nên xem! Dễ bị ói khi thấy hình ^^
    Thêm 1 ảnh phong cảnh ở Công viên Hoàng Văn Thụ
  11. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Phải luyện về tư duy trước khi nghĩ tới vấn đề kỹ thuật :)))))
    Còn bạn luyện tập song song được thì... càng tốt :v :v

Ủng hộ diễn đàn