Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tip-Xpress] Làm sao để có bức ảnh đúng sáng ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi Xpress, 20/6/13.

Lượt xem: 12,225

1. Xpress Thành viên cấp 2

Xin chào mọi ng, Vì yêu cầu của các bạn trong Topic [Blend-Xpress] Gấu của người ta lượm lặt... mình sẽ gợi ý cho các bạn những bước đầu tiên làm Tone tương tự như thế............................
    Nhưng trước tiên để có một Tone màu đẹp các bạn fải có bức ảnh đúng sáng.......Vậy thế nào là ảnh đúng sáng ? ~X(
    TIP này sẽ giúp các bạn ;)) .........bằng cách sử dụng Camera Raw !
    Stock: http://www.mediafire.com/?ad8m3d2uddfxn3u[​IMG]Ảnh này đã dc Blend (Tip này ko hướng dẫn Blend)
    Hiện tại mình sử dụng Camera Raw version 6.0, CS5 extended
    Bạn mở PS vào Edit/ Preferences/ Camera Raw chọn như hình dưới rồi bấm Ok
    [​IMG]và bây h tất cả các ảnh bạn mở bằng PS đều hỗ trợ Camera Raw

Bước 1:
    Mở ảnh này lên..............................:D
    Các bạn dzễ nhận thấy bức ảnh này đang bị cháy phần HighlightMode hơi tối......
    Vùng đỏ mình khoanh tròn, bạn nào bit đọc Histogram thì sẽ hiểu.....
    Việc hiểu histogram giúp các bạn rất nhiều thứ mak ko lệ thuộc màn hình (ko làm theo cảm tính)
    Đối vớ ảnh này mình sẽ đặt các thông số như sau:
    [​IMG]Tới Đây bức ảnh chưa thay đổi nhiều lắm

Bước 2: Chọn kênh Tone Curve và các bạn làm như hình bên dưới chú ý khoanh tròn đỏ[​IMG]Tại sao phải làm như vậy?
    ........Giúp tăng sáng, tăng tương phản cho Mode(Vùng midtone) ít ảnh hưởng Highlight vs Shadow

Ảnh vẫn cháy >"<

Bước 3:
    Chọn kênh Effects thông số như hình (cái này đơn giản chỉ làm tối 4 góc ;))) [​IMG]
    Tới đây cơ bảnđã có một bức ảnh đúng sáng...ven tóc và vùng cháy nhỏ kia ko ảnh hưởng wá nhiều tới ảnh ko sao :)
    Tất cả Thông số chỉ mang tính chất Tham Khảo, tùy vào ảnh sẽ khác nhau.........................Các bạn mún trả lại bức ảnh như ban đầu thì chọn Camera Raw Defaults
    Custom Setting là nãy h ta đã chỉnh

Xong Bấm Ok Ảnh sẽ nhảy wa PS bình thường cho các bạn

Chúc Các Bạn Thành Công!

...
    Crocslee, kenzun, TuanVuKT38 người khác thích bài viết này.
  2. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

LIKE cho bài viết,... Cơ bản là đúng sáng chuẩn bài :"> NEWBIE tham khảo khá tốt.
    Nhưng càng ở LEVEL cao, thừa sáng hay thiếu sáng,... Nhiều khi còn do ý đồ của photo nữa :">
    PS: Em nói có gì sai mong THỚT và các bác bỏ qua ạh :">
    Kojzy, BEAT, Ku Sang2 người khác thích bài viết này.
  3. masu002002

masu002002 Mới đăng kí

Cám ơn bạn XPress đã chia sẻ kinh nghiệm. Điều tuyệt vời nhất là chia sẻ kinh nghiệm, kiến thức. Có mấy bác LEVEL cao cao cao lắm cơ, nhưng mà nói về chia sẻ thì cứ phải gọi là "muốn giấu nghề" thôi. Hhihi. Đùa chứ mình trân trọng tất cả những bài viết chia sẻ kinh nghiệm như vầy.
    MamXpress thích bài viết này.
  4. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Hay quá bạn ! :D
  5. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

6. Xpress

Xpress Thành viên cấp 2

luisleo29: Cơ bản phải biết thôi bác àh......lên cao Bác mún sáng tác j thoải mái, vô tư...
    Có rất nhiều phong cách cho bạn lựa chọn(nếu theo nhiếp ảnh chuyên nghiệp).....Ps chỉ giúp 30-40% còn phụ thuộc vào ảnh gốc mún thể hiện j....... "Chỉ có ng chụp ảnh mới biết ảnh của họ thiếu j"
    masu002002: Cái này mình viết theo hướng nhìn và làm theo.....Đáng lẽ trước khi làm TIP này mình fải có bài về Histogram (củng khá lằng nhẳng)............
    P/s: View 111, like 8 người :-<...........haizzz.........
    kenzun, Hoàng Long NikonLilber thích bài viết này.
  7. Ku Sang

Ku Sang Thành viên cấp 4

Hay ! Hay quá bạn ơi
  8. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

Mong đợi bài tìm hiểu về Histogram của bác :D
  9. Lilber

Lilber Thành viên cấp 1

Tip rất có ích ^^ Nhưng em thấy hình như tấm này anh làm phần lớn là việc cứu ảnh bị flare thẳng vào lens gây mất contrast chứ không hẳn là việc chỉnh đúng sáng lắm, bởi tấm ảnh của anh gần như được gọi là đúng sáng rồi mấu chốt nằm ở việc giảm exposure và tăng black để giảm cái lớp mờ mờ giúp ảnh trong trẻo hơn.. Em thấy việc cứu cháy những chỗ như voan váy trắng, mặt hồ bị phản sáng và trời không mây rất khó thậm chí kết quả đem lại không khác nhiều lắm ấy :( Mong chờ tut tiếp theo của a :D
    Xpress thích bài viết này
  10. Xpress

Xpress Thành viên cấp 2

Lilber: Uầy......nếu nhìn biểu đồ ban đầu như thế mak bạn kêu ảnh đúng sáng thì wả là sai lầm.......vì đây là ảnh thừa sáng, khoảng trống phía bên tay trái ko có bất kì điểm tối nào dc thể hiện, có nghĩa sẽ mất rất nhiều chi tiết trong vùng sáng và gần như ko thể phục hồi.........Nếu xử lý cần giảm Exposure để tác động shadow/midtone/highlight, Black tác động Shadow để có điểm tối
    Bước 3 mình chỉ làm xám đi cái vùng trời bị cháy........gần như vùng này mất chi tiết, ko thể cứu
    Bước 2 mới 9 là cái bạn nói giảm đi cái lớp mờ mờ giúp ảnh trong trẻo hơn
    p/s: Chắc ý bạn là đúng sáng mẫu :-/
    No WAR :-bd

Văn Trần: Cám ơn bạn, nếu phân tích kĩ thì bạn gần đúng rồi đấy. Ko biết bạn có đọc kĩ hay ko, mình viết là Giúp tăng sáng, tăng tương phản cho Mode(Vùng midtone).......Curve của mình làm đa số điểm ảnh phần midtone dc sáng lên di chuyển về phần highlight.......kéo point phần shadow thấp xuống.......vùng tối sẽ tối hơn......thì chênh lệch giữa 2 vùng dc rõ hơn......giúp tăng tương phản.......sao chỉ giúp tăng sáng ko nhờ.........
    OK,Mình sẽ note lại bài viết: ít ảnh hưởng
    NO WAR! :-bd
    kenzun, LilberVăn Trần thích bài viết này.
  11. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

Xpress Bài này hay, dùng đc cho newbie như mình.
    Cũng bình thường thôi bạn :)) thi thoảng vẫn có bài khá hay mà View phải mười mấy nghìnlike vài chục người.
  12. germania209

germania209 Thành viên cấp 1

13. Lilber

Lilber Thành viên cấp 1

14. Giọt nắng bên thềm

Giọt nắng bên thềm Mới đăng kí

15. Kanzz.Elf

Kanzz.Elf Thành viên cấp 2

Mong chờ bài viết về Histogram của bạn, biết cái đó rồi có thể hình dung và hiểu chính xác hơn điều bạn cần nói trong đây :D
  16. wolfbaron

wolfbaron Thành viên cấp 1

tks bác nhé.......... dù đã wa cái thời mày mò về hiệu chỉnh ánh sáng =)))
  17. nicodien

nicodien Thành viên cấp 1

:-bd thanks!
  18. Mac Vincente

Mac Vincente Mới đăng kí

Kể ra có cái hắt sáng đỡ nhiều ^^ Nhưng k có thì CR kết hợp chụp RAW khá hiệu quả
  19. Torai Hader

Torai Hader Thành viên cấp 1

thank bác e đang dính 1 đống cháy sáng mà ko biết làm thế nào :-bd
  20. Lich

Lich Thành viên cấp 2

Thanks bác nhiều. Đúng cái em đang cần tìm. Cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nguyệt à nhầm kinh nghiệm :))

Ủng hộ diễn đàn