Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tokina AF 50-135mm f/2.8 at-x pro dx (nikon)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Expandlucky, 23/11/13.

Lượt xem: 3,334

1. Expandlucky Thành viên cấp 2

Chào các bạn !

Mình chốt sổ D7100 rồi chuẩn bị thịt nó nhưng còn một vấn đề với nó nữa là cái ống kính kít của nó mình thấy không ưng lắm tuy mình gà thiệt nhưng cũng xem qua mấy cái ống kính thấy một loai có vẻ được (mình chỉ có 10 triệu mua ống thôi sát nút rồi đó) đó là ống Tokina AF 50-135mm f/2.8 at-x pro dx (nikon) mà không biết gắn vô cái D7100 có được không nữa, cái thứ hai là mình thắc mắc xíu là cái ống kính này độ bền có khá không tiền nào của đó độ bền ổn chút là được đừng có sida quá (cho hỏi cấu tạo bằng nhựa hay là gì vậy).

...
  2. Expandlucky

Expandlucky Thành viên cấp 2

Các bạn vô chém đe có gì mình gác kiếm không tạo topic 1 tuần cho các bạn :D vui thật là vui ... vui... vui...
  3. Jimmy Kudo

Jimmy Kudo Thành viên cấp 2

Bạn hỏi bằng nhựa hay ko làm gì? =)) Bạn muốn bằng sắt hả? ;)) Cái con này dùng cho dòng Dx,nghe nói chất lượng tốt,bền vs tiện lợi,mình thấy nó làm mờ hậu cảnh có vẻ đẹp ghê ấy. :-? Bạn muốn nó có gắn vào được hay ko thì mua máy rồi đem theo mà thử. :))
  4. Expandlucky

bạn nói thế mình hỏi làm gì nữa
  5. Expandlucky

D7100 sử dụng ngàm F
    ống kính Tokina AF 50-135mm f/2.8 at-x pro dx (nikon) sử dụng ngàm Nikon-D

nếu nó không gắn vào được với nhau thì cần phải mua ngàm chuyển đổi à hay sao các bạn
  6. Expandlucky

cứu với !!!!
  7. Expandlucky

8. Expandlucky

bó tay rồi không ai giúp :-s
  9. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Expandlucky nói thẳng ra là bạn đừng UP những TOP kiểu này nữa, không phải vì mọi người không muốn giúp, mà vì bạn lập TOP hỏi quá nhiều, kiếm 1 người am hiểu về máy (trong diễn đàn này không thiếu) cà phê cà pháo,... ngồi lại và trao đổi. Điều cuối cùng mình muốn nói là, muốn ăn thì lăn vào bếp, muốn biết thì mua về test thử, BI ĐỪNG SỢ 8-|
    PS: CẨN THẬN BỊ BAN VÌ 7UP 8-|
    Xì Tủn thích bài viết này
  10. Expandlucky

mấy topic trước thì các bạn nói cũng dc cái này mua về ko dc tính làm sao
  11. Expandlucky

12. Expandlucky

cái này nói về cái ngàm ống kính, mà ống loại này thấy nó ít mình hỏi cũng đúng mà :(
  13. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

thấy bác bị chửi cũng... đáng ;< nó ghi là dành cho Nikon rồi còn hỏi xài được hay không là sao? Nikon-D là cách nó gọi về loại lens của nó thôi. Độ bền thì do yếu tố con người quyết định, biết ngay bác Louis gì đó bay vào chém sang sảng cho bác liền, kiểu mua máy mà không biết gì hết cắm đầu vào mua máy thiệt dữ thì... haizzz
    Expandluckydyzee thích bài viết này.
  14. Expandlucky

nikon có nhiều loại ngàm mà bạn mình chỉ hỏi lại cho chắc hơn còn thực ra nếu đoán thì cũng dễ theo kiểu thằng tokina nó chuyên sản xuất lens cho body hãng khác, chủ yếu là nikon va canon mà ngàm F của thằng D7100 là ngàm thông dụng nhất nên chả ngu gì thằng tokina nó sản xuất mà không dùng dc cho ngàm F cả.
  15. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

Đù, giờ mới biết Nikon có nhiều ngàm... ;<
    Nikon chỉ có thằng ngàm F thôi ông hai, 2 ngàm khác không nói tới là ngàm S (dòng Rangefinder cái này thì quá xa xưa không còn làm nữa) và ngàm 1 (mấy cái mirrorless, mà mấy cái này thì khác 1 trời 1 vực với DSLR) đâu ra mà nhiều ngàm???
  16. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Nikon kể từ 199x "thế kỉ trước" đến nay đều hiệu chuẩn = ngàm F (họng gắn ngàm có đường kính tương đương ngàm M42)
    Cái ống bạn hỏi nó đã ghi rõ đằng sau là (nikon) - Tức là dành cho body Nikon. Ko hiểu bạn nhìn đâu mà bảo nó dành cho Nikon-ngàm D.
    Kí hiệu DX tức là sản xuất dành cho dòng Crop sử dụng cảm biến APS-C (x1.5). ko dùng cho FX (tức fullframe cảm biến tương đương 35mm) - có thể gắn lên FX thì các chân tiếp điểm bố trí ko phù hợp (ko vừa, hoặc ko có tác dụng) hoặc sẽ bị tối góc, biến dạng (NSX ko chịu trách nhiệm về điều này).
    Tokina dòng ATX Pro có thể coi là L hoặc N của Tokina (tức level và công nghệ cao nhất trong các ống cùng dòng của nó).
    Điểm mạnh của Tokina xưa nay nằm ở wide chứ ko phải ở tele và có 1 bệnh quang học (ko chữa được) là bị viền tím cực nặng nhất là ở khẩu lớn.
    con này hợp chân dung
    Expandlucky thích bài viết này
  17. Expandlucky

cái đó thì chấp nhận thôi vì giá nó lời về kinh tế mà nói chung viền tím với lấy nét tự động khi gắn vào dòng dslr mới nó cũng giúp cải thiện tốc độ và hạn chế viền tím hơn.
  18. Expandlucky

Cùng lắm thì photoshop tí nữa nói chung thì tập chụp thì thế thôi quan trong nắm được kỹ thuật để chụp và quen tay, thao tác xử lý nhanh thôi.
  19. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Body hoàn toàn ko giúp gì được về khoản khắc phục hạn chế "về quang học" của ống kính
    Nó giống như cái xe phân khối lớn cũng chả chạy nhanh được nếu thủng lốp :)

Ủng hộ diễn đàn