Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tổng hợp nhiều phương pháp tự học Photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Photoshop Tutorials - Hướng dẫn Photoshop' được đăng bởi vudiep901, 15/2/17.

Lượt xem: 10,903

1. vudiep901 Banned

Chia sẻ 6 kinh nghiệm học Photoshop hiệu quả nhất được Enter Focus Academy tổng hợp qua quá trình giảng dạy và làm việc
    Photoshop là một phần mềm không quá khó để sử dụng. Tuy nhiên, với những người mới học photoshop hay tự học thì sẽ gặp rất nhiều khó khăn nếu không biết cách hệ thống hóa. Rất nhiều các khóa học photoshop mở ra để đáp ứng nhu cầu này.

1. Hãy bắt đầu từ đơn giản tới phức tạp

Hãy bắt đầu từ những điều đơn giản nhất để tích lũy kinh nghiệm cho bản thân. Đơn giản tôi nói ở đây đó là các kiến thức cơ bản về cách sử dụng công cụ trong Photoshop vì tất cả các tác phẩm được chỉnh sửa bằng Photoshop đều dựa trên những điều cơ bản này … Hãy giành thời gian cho chúng đừng vội sử dụng các action có sẵn điều đó thực sự không tốt cho bạn.

2. Hãy tham gia hội/nhóm/diễn đàn/website hãy đưa các sản phẩm của bạn lên blog cá nhân hoặc 1 nơi nào đó mọi người có thể nhận xét được

Sau khi đã học hỏi được các kiến thức cũng như kinh nghiệm từ các Tutorial và đã tự mình tạo ra một vài sản phẩm hãy cho người khác biết đến sản phẩm của bạn để nhận lại các phản hồi của những người trong nghề . Dù khen hay chê thì đó cũng là những lời góp ý khách quan nhất để tra dồi và học hỏi thêm kinh nghiệm . Bên cạnh đó bạn sẽ có thêm được nhiều bạn mới điêu này vô cùng quan trọng trong quá trình làm việc , nó giúp tạo cho bạn sự thích thú và tính cạnh tranh.

3. Hãy tham gia các website về thư viện ảnh, đọc sách, tạp chí

Tôi thường xuyên tham gia các website tương tự như vậy một phần là vì sở thích muốn tìm hiểu nhiều hơn về các Design khác trên thế giới , và lí do thứ 2 đó là từ đó xây dựng nguồn cảm hứng cho riêng mình, lấy ý tưởng và học hỏi kinh nghiệm. Với số lượng ảnh khổng lồ không khó để bạn có thể tìm được cảm hứng. Sách và tạp chí cũng là 1 nguồn kiến thức vô cùng bổ ích hãy sử dụng chúng một cách hiệu quả nhất

4. Hãy học theo 1 người bạn có nhiều kinh nghiệm

Việc học theo 1 ai đó có kiến thức và kinh nghiệm chắc hơn bản thân mình luôn làm tôi cảm thấy thích thú , dù họ không trực tiếp dạy bạn nhưng những chia sẻ của họ thực sự là những bài học quý báu để bạn có thể đúc rút kinh nghiệm học photoshop hiệu quả nhất cho mình

5. Hãy luôn tâm niệm 1 điều ” Người ta làm được mình làm được “

Tìm ra được phương pháp học tập cho ước mơ của mình không phải là điều đơn giản. 7 kinh nghiệm học photoshop hiệu quả nhất nêu trên mặc dù không quá khó nhưng nó đòi hỏi một lượng thời gian không hề nhỏ . đừng vội vã hãy làm từ từ từng bước 1 , nó sẽ dần tạo cho bạn một thói quen

6. Hãy học theo các Tutorial

Tutorial ở đây là các bài hướng dẫn làm mẫu mà bạn có thể tìm thấy rất nhiều trên internet hiện nay (trước đây tôi sử dụng cuốn sổ tay PTS 2007) đại đa số các bậc tiền bối về Design đều có quá trình tự học , tự mài giũa trên các bài tut hoặc tự mình tạo ra các bài tut bằng kinh nghiệm thực tế . Nhưng đầu tiên các bạn cần phải có đó là những kiến thức cơ bản nhất , cách sử dụng các công cụ, tác dụng của các hiệu ứng, các chế độ hoà trộn và cách sử dụng chúng dù rằng có thể bạn không hoàn toàn biết hết tất cả mọi thứ.
    Sau khi nắm vững các kiến thức cơ bản chúng ta sẽ đọc các Tutorial xem họ dùng các công cụ nào và bằng cách nào họ tạo ra được sản phẩm cuối cùng . Đôi khi việc áp dụng theo các bài hướng dẫn không phù hợp với sản phẩm của chính bạn lúc đó chúng ta cần phải biết sáng tạo để bằng 1 cách nào đó hoàn thành tác phẩm của bạn .Hiện nay hầu hết các tutorial đều bổ trợ phát triển các kỹ năng và kiến thức chung cho Photoshop vì vậy bạn nên tận dụng tối đa các tài nguyên này bằng cách đăng ký thành viên tại các website mà bạn yêu thích và trên hết nó có lợi cho kỹ năng của bạn

...
    Bạch Bạch thích bài viết này
  2. vudiep901

vudiep901 Banned

Cách để bạn có thể tự học Photoshop nhanh nhất có phải là youtube không? Hay còn có cách nào giúp bạn trở thành chuyên gia chỉnh sửa ảnh trong vòng 1 tháng không? Nếu đi học photoshop ở trung tâm, sau 2 tháng bạn se có kiến thức cơ bản và chắc rằng bạn cũng quên mất những lời quảng cáo bay bổng như chuyên gia thiết kế, chuyên gia đồ họa các kiểu.

Bài viết này, mình sẽ đưa ra các phương pháp để học Photoshop để các bạn thấy rõ và lựa chọn cho mình một con đường phù hợp nhé.

1. Tự học theo hướng dẫn Photoshop trên Youtube
    $$$ miễn phí

Youtube có thể nói là một cái bãi kiến thức khổng lồ. Mình phải dùng từ bãi vì nó chẳng có quy củ trật tự gì cả, ai thích hướng dẫn gì thì bất chợt làm tùy hứng. Hầu hết là các tutorial photoshop đơn lẻ không có hệ thống.

Bạn sẽ bị lôi cuốn làm theo từng bước từng bước để có được sản phẩm ngay lập tức. Cường cho là cách này hơi phí phạm thời gian. Cái hay duy nhất là làm song thì có ngay sản phẩm để mang đi khè thiên hạ. Tuy nhiên, vẫn có một số kênh hướng dẫn khá là hệ thống.

2. Tham gia các Lớp học Photoshop ở trung tâm
    $$$ trả phí

Ưu điểm của trung tâm là họ có giáo trình. Giáo trình sẽ giúp các bạn hệ thống được một sườn các công cụ nền tảng cần biết trong Photoshop.

Nhược điểm của trung tâm đồ họa là giáo trình thường ít cập nhật, nhiều trung tâm cho đến nay vẫn dạy các phần mềm Photoshop CS5. Trong khi các bản cải tiến CC2015 đã cập nhật vào vô vàn tính năng tuyệt vời giúp tiết kiệm thời gian.

Bên cạnh đó là học phí khá cao vì cần chi trả cho phòng học, máy móc, lương giáo viên ….

Kiến thức khá cơ bản, nếu may mắn bạn có thể gặp được những người thầy tận tâm. Còn không, bạn sẽ kết thúc khóa học với một mớ kiến thức cơ bản đơn điệu.

Và một điều quan trọng, bạn sẽ chẳng thể biết được mức độ uy tín của trung tâm cho đến khi thực sự trả tiền. Khi đó bạn có thể đòi tiền lại được không ? Và nếu như bạn đang ở các vùng hẻo lánh như miền núi hay hải đảo thì làm sao có thể đến các trung tâm uy tín ? Vậy bạn có muốn một chương trình học Photoshop chấp nhận hoàn tiền ngay cả khi bạn đã hoàn tất hết chương trình chứ?

Ảnh nhóm mua
    Theo Cường thì Học Photoshop ở trung tâm đồ họa là một lựa chọn khá hay đối với người mới. Những bạn chưa biết gì về máy tính, phần mềm. Khi học mà có thắc mắc thì sẽ được giải đáp ngay, tuy nhiên mình khuyên là nên tìm những nơi thực sự uy tín nhé.
  3. vudiep901

vudiep901 Banned

Ưu điểm của con đường này là học kỹ càng, chi tiết đến từng công cụ. Học xong là thành master luôn, gặp yêu cầu thiết kế chỉnh sửa ảnh kiểu gì cũng bem hết. Không ngán gì ai.

Nhược điểm ? Quyển hướng dẫn sử dụng Adobe Photoshop cc 2015 dài 859 trang tiếng anh, mình tin là khi đọc xong quyển này thì bạn sẽ thành master.

Đây là một lựa chọn tốt đối để học photoshop cho các bạn có nhiều thời gian và vốn tiếng anh khá.
  4. vudiep901

vudiep901 Banned

Những kinh nghiệm học photoshop hiệu quả nhất bạn nên biết là gì. Việc học hỏi kinh nghiệm của các nhà thiết kế đồ họa chuyên nghiệp là điều rất quan trọng. Đó sẽ luôn là nguồn cảm hứng, động lực cho các bạn.

1. Photoshop là gì?

Photoshop là phần mềm chỉnh sửa ảnh chuyên nghiệp, là một bước tiến vượt bậc trong thế giới công nghệ. Photoshop do hai nhiếp ảnh gia Thomas Knoll và John Knoll sáng lập nên.

Hiện nay việc học photoshop không còn khó khăn nữa, bạn chỉ cần một chiếc laptop với chi phí vừa phải là bạn có thể học được rồi.

Học photoshop có rất nhiều lợi ích giúp cho tư duy sáng tạo của bạn được phát huy tối đa, việc khôi phục những bức ảnh cũ trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Với photoshop thì việc chỉnh sửa ảnh không đơn thuần là thỏa mãn sự đam mê, sáng tạo mà nó đã là công cụ cho bạn kiếm tiền, là cơ hội có được công việc tốt nhất với mức lương hấp dẫn và cơ hội thăng tiến rất cao.

2. Những kinh nghiệm học photoshop hiệu quả nhất bạn nên biết
    Điều đầu tiên bạn nên là tìm cho mình một khóa học photoshop tại học viện uy tín nhất, đó sẽ là cái nôi để bạn trở thành một nhà thiết kế giỏi. Bên cạnh đó bạn nên tích lũy cho mình những kinh nghiệm học photoshop hay để việc học của bạn sẽ nhanh hơn, dễ dàng hơn. Bạn có thể tham khảo những mẹo học photoshop sau đây.
  5. vudiep901

vudiep901 Banned

Học đơn giản tới phức tạp.
    Cũng như các môn học khác khi học photoshop các bạn nên học những kiến thức đơn giản nhất để có thể hiểu được photoshop là gì, bạn tìm hiểu cách dùng, tính năng của các công cụ photoshop là gì để quá trình học của mình thuận lợi hơn.

Học theo các tutorial
    Trên các trang web này bạn có thể tìm những bài hướng dẫn mẫu để học theo. Đây là nguồn học uy tín với nhiều kiến thức đa dạng từ đơn giản tới nâng cao. Bên cạnh việc học theo các hướng dẫn của tutorial bạn cần phát huy sự sáng tạo của mình. Hầu hết các tutorial đều miễn phí là nơi đào tạo và nâng cao kỹ năng photoshop của mình.

Tham gia các cuộc thi về thiết kế đồ họa.
    Nếu tự tin về các thiết kế của mình thì bạn nên tham gia các cuộc thi về thiết kế đồ họa. Khi tham gia các cuộc thi bạn sẽ có cơ hội giao lưu, học hỏi kinh nghiệm rất nhiều, là nơi bạn có thể khẳng định bản thân. Nếu là người thắng cuộc thì bạn có thể có thêm một khoản thu nhập đó sẽ là một phần động lực cho các bạn tham gia các cuộc thi tiếp theo.

6. vudiep901

vudiep901 Banned

Tham gia các hội, nhóm, thư viện online.
    Photoshop không phải là một ngành độc lập và khép kín mà yêu cầu các bạn phải giao lưu rộng rãi, có nhiều mối quan hệ. Sau khi đã tạo ra được một tác phẩm hoàn chỉnh của mình thì bạn có thể đăng chúng lên các trang web, blog cá nhân để xem nhận xét cảu mọi người về tác phẩm của mình như thế nào. Đó sẽ là cơ hội để bạn học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm mới của nhiều nhà thiết kế chuyên nghiệp hay đồng nghiệp của mình.

Trong quá trình học photoshop bạn có thể xin làm thêm, cộng tác viên tại các công ty đồ họa và thiết kế. Khi làm việc tại đây một mặt bạn có thể tăng thu nhập chính của bạn, điều quan trọng hơn là bạn sẽ học hỏi thêm rất nhiều kinh nghiệm để nâng cao kỹ năng của mình. Nếu các tác phẩm của bạn thực sự có chất lượng thì các công ty này sẵn sàng trả một khoản tiền lớn để mua tác phẩm của bạn.

Các tác phẩm trên các thư viện online sẽ là nguồn cảm hứng vô tận cho các nhà thiết kế. Đó sẽ là một cơ hội lớn cho các bạn mới bắt đầu học photoshop, nơi bạn có thể thử nghiệm tác phẩm của mình. Ngoài việc học trên internet bạn nên đọc thêm các cuốn tạp chí hay để tìm nguồn cảm hứng cho bạn.

Trong bất cứ ngành nào đi chăng nữa việc học hỏi kinh nghiệm là điều tất yếu. Photoshop không phải là ngoại lệ, bạn có thể học theo một nhà thiết kế đồ họa chuyên nghiệp, theo dõi các tác phẩm, blog của họ để học hỏi những điều hay của họ nhưng đồng thời bạn cần phải phát huy sự sáng tạo của mình.

Kết luận:

Học photoshop không có gì là khó khăn ngược lại nói lại rất đơn giản, nhưng học như thế nào để bạn luôn thấy có đam mê, hứng thú và có động lực là điều tốt nhất. Trên đây là những kinh nghiệm học photoshop rất hay giúp bạn nhanh chóng trở thành một nhà thiết kế đồ chuyên nghiệp.

Chúc các bạn thành công!
  7. thật tuyệt vời
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn