Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Trò chuyện cùng JVevermind - Vlogger đang khiến Youtuber "nổi sóng"

Chủ đề thuộc danh mục 'Đọc báo - Tin nóng hổi' được đăng bởi TONE.Rs, 16/10/12.

Lượt xem: 4,668

1. TONE.Rs Thành viên cấp 3

Cùng trò chuyện với anh chàng cựu Amser "vui tính" và ăn nói cực sâu cay trên Youtube - JVevermind nhé!

Nổi tiếng trên mạng với những clip dí dỏm, hài hước nhưng không kém phần châm biếm, sâu cay như "Fan cuồng Kpop", "Chuyện độc thân", "Chém gió Tiếng Anh", "Anh hùng bàn phím"... JVevermind Trần Đức Việt đang được những tín đồ Vlog (video blog) nói riêng cũng như cộng đồng mạng nói chung cực kỳ yêu mến và như tò mò muốn biết thêm về bản thân cũng như cuộc sống thường ngày của anh chàng Vlogger vui tính này. Chúng tôi đã liên lạc với JVevermind và có cuộc trò chuyện rất thú vị.

Chào Đức Việt. Cảm giác của bạn thế nào khi được nhiều người hâm mộ như vậy?

Nhiều lúc cũng có cảm giác khá vui khi được một số người yêu mến nhưng ngoài việc đó ra thì mình thấy bản thân vẫn còn khá nhiều thứ cần phải cố gắng để hoàn thiện hơn.

Tại sao bạn lại nảy ra ý tưởng làm Vlog hàng tuần như vậy? Ý định ban đầu của bạn là gì? Và cho đến giờ mục đích của bạn về việc làm Vlog đã... chuyển hướng chưa?

Vlog thực chất không còn là khái niệm mới mẻ với nhiều người. Mình làm vlog mục đích chính là mang lại tiếng cười cho mọi người, và thông qua đó để thể hiện bản thân cũng như những suy nghĩ, quan điểm sống của cá nhân. Cho đến hiện tại thì mục đích này vẫn chưa thay đổi và có lẽ sẽ không đổi.

Mỗi Vlog làm có mất nhiều thời gian không? Những khó khăn bạn thường gặp phải khi làm các video này là gì?

Một vlog trung bình mất khoảng 1 tuần, trong đó kịch bản chiếm tầm 5 ngày (1-2h rảnh rỗi mỗi ngày), phần quay phim mất tầm 2h, và công đoạn chỉnh sửa xoay quanh 4-5h. Trong quá trình thực hiện thỉnh thoảng cũng phát sinh một số khó khăn nhỏ nhưng nhìn chung thì không có gì để nói đến.

Mỗi Video của bạn trên Youtube có hàng trăm ngàn lượt xem. Đó là một con số không hề nhỏ. Bí quyết của bạn khi thực hiện những Video hút fan như vậy là gì?

Có khá nhiều yếu tố quyết định đến chất lượng của một video, tuy nhiên theo mình nghĩ thì sau đây là 3 yếu tố quan trọng nhất: tính sáng tạo (ý tưởng, kịch bản, diễn xuất, chỉnh sửa…); sự phá cách (cá tính riêng để người xem có thể phân biệt giữa bạn và người khác) và công sức bạn bỏ ra. Sản phẩm của bạn ra sao sẽ phụ thuộc khá nhiều vào yếu tố này (có lẽ tầm 45%).

Fanpage của Việt đã đạt đến con số 130k thành viên, bạn cũng đã khá nổi tiếng rồi đấy. Sự khác biệt của Đức Việt hiện tại và Đức Việt của 2 năm trước khi chưa nổi tiếng với Vlog là gì?

Cũng không có gì khác biệt lắm vì Đức Việt hiện tại và Đức Việt của 2 năm trước thực ra vẫn chẳng khác mấy trong con mắt của mọi người ở đây (Mỹ) cả. Cuộc sống của mình vẫn êm đềm mộng mơ không có gì thay đổi (Cười).

Mỗi chủ đề trong Video của bạn đều là những vấn đề nóng theo từng thời điểm, ví dụ như đổi giờ học, giờ làm hay gần đây nhất là The Voice. Đa phần trong số đó thường là xoáy thẳng vào sự thật và có phần châm biếm. Bạn có thể giải thích một chút về điều này không?

Đó chính là một phần của vlog, nói lên quan điểm của bản thân về những vấn đề trong xã hội. Còn mình sử dụng cách nói thẳng vào vấn đề, đan xen thêm yếu tố châm biếm vì đơn giản đó là tính cách của mình.

Bên cạnh nhiều sự ủng hộ, cũng có rất nhiều ý kiến cho rằng những quan điểm bạn đưa ra trong mỗi Vlog là chưa thuyết phục, còn mang hơi hướng cá nhân, lấy suy nghĩ cá nhân áp vào các vấn đề lớn của xã hội. Bạn nghĩ sao?

Mình thường không quan tâm đến những nhận xét chung chung hay những nhận xét kiểu hoa lá cành không có thân gốc rễ. Nếu những người không ủng hộ có thể phân tích cụ thể và rõ ràng hơn như là chưa thuyết phục ở đâu hay áp đặt suy nghĩ chỗ nào, ra sao… thì mình sẽ lắng nghe tiếp.

Ngành học truyền thông đa phương tiện có giúp gì cho bạn trong việc làm ra các Vlog hay ho vậy không?

Nó có giúp mình ít nhiều trong công đoạn quay phim và chỉnh sửa, tuy nhiên vẫn còn rất nhiều thứ cần phải cải thiện nữa.

Những ai yêu thích Vlog thường có sự so sánh bạn với một account có tên duhocsinhmy. Xem ra đây cũng là cuộc "cạnh tranh khốc liệt" đấy nhé! Có khi nào bạn đầu tư cho Vlog của mình chỉ đề giành chiến thắng?

Để được gọi là “cạnh tranh” hay không thì đầu tiên cần phải xem xét mục đích có giống nhau hay không. Hơn nữa vlog là cách để bạn chia sẻ suy nghĩ cá nhân và thể hiện bản thân, thế nên mình nghĩ chẳng có gì phải cạnh tranh cả. Huống hồ “cuộc thi” này còn không có giải thưởng thì giành chiến thắng để làm gì. (Cười).

Bạn đã từng tưởng tượng về việc bỗng dưng một ngày bạn... hết chủ đề để nói chưa?

Khi nào xã hội hết bất cập thì khi đó mình hết chủ đề… Thế nên chắc là chưa đâu.

Dự định sắp tới của bạn là gì? Bạn có định sẽ trở về Việt Nam sau khi hoàn thành chương trình học không?

Hiện tại có một số kế hoạch nho nhỏ mình đang theo đuổi, còn về việc sau khi hoàn thành chương trình học sẽ làm gì thì mình cũng chưa nghĩ gì nhiều về điều đó lắm.

Cảm ơn Đức Việt. Chúc bạn sẽ thành công trên con đường đã chọn.

Xem lại video "Anh hùng bàn phím" gây bão trên Youtube:
    GenK

...
    toanlove371 thích bài viết này
  2. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Nghe cái "CHƠI LEGO" là hiểu hiểu rồi :">
    PS: Nhìn mặt JV dâm dâm thế *beep* nào ấy =))

Ủng hộ diễn đàn