Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn] Nên mua wacom loại nào ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi newsun1235, 22/1/15.

Lượt xem: 21,559

1. newsun1235 Thành viên cấp 2

Tình hình là em muốn mua wacom để phục vụ việc học , nhưng không biết nên chọn con wacom nào?
    Em thì thấy con wacom Intuos Pen & Touch ( 2 triệu rưỡi ) nhưng có người lại bảo bên mua loại Intous 4 ( 4 triệu ) thì tốt hơn.
    Em băn khoăn k biết mua con nào, hoặc có loại khác tốt hơn @@", và em cũng không biết giữa 2 con đó nó khác biệt gì vì trc h em chưa có hiểu biết gì nhiều :D
    Em cám ơn :D

...
  2. quynhlt57

quynhlt57 Thành viên cấp 2

Tất nhiên cái mắc tiền hơn thì dùng sẽ sướng hơn rồi , cái đó không cần phải bàn cãi .

Hiện tại mình đang dùng cái CL480 , 2tr5 và thấy rất ổn ...nếu bạn là người mới học vẽ trên wacom thì CL480 là 1 sự lựa chọn đúng đắn nhé
  3. Intous Pen & Touch là model mới năm 2014 nó upgrade từ dòng bamboo lên. Còn dòng intous 4 thì là dòng cũ của intous pro hiện tại ( 4-5-pro). Nói chung hiện tại nếu là người mới bắt đầu nên sử dụng dòng pen không cần intous 4 đâu. Vì hiện tại nếu so sánh về độ mượt thì 2 dòng có thể nói là tương đương. Dòng 4 nếu hơn chỉ có về số lượng đầu bút và áp lực bút thôi. Nhưng mình nghĩ bạn chỉ cần mua dòng intous pen vì chức năng touch rất ít khi sử dụng. Còn đầu tẩy mình nghĩ bạn có thể sử dụng phím tắt.
  4. newsun1235

newsun1235 Thành viên cấp 2

Chức năng touch là như thế nào vậy bạn ?
    Có ng nói k cần, nhưng wacom khác nhau chỗ touch là sao vậy ?
  5. drax

drax Thành viên cấp 4

m cũng muốn mua nhưng ở vn bán ở đâu, đặt hàng qua mạng thì lại mất thuế nữa, mà có khi nó không chấp nhận giao dịch từ vn.
  6. newsun1235

À tiện thể mình ở sài gòn, quận 5, các bác biết chỗ nào mua rẻ mà hàng tốt k :3, có ưu đãi sv càng tốt ạ :D
  7. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Mình dùng cả 2 con cl480 và intuos4 và confirm là con intuos4 mượt hơn nhiều nhé, độ đa dạng của bút và ngòi cũng là một điểm vượt trội của dòng intuos (giờ là intuos pro) so với bamboo (cũ, giờ là intuos). Mình đang dùng cây bút airbrush, độ mượt ăn đứt bút stock và bút bamboo :D
    Nhược điểm của intuos4 là to nặng, dây dợ lằng nhằng, với cũ rồi, bệnh chung của con này là lỗi ở cổng usb (cắm vào ko nhận, tuy nhiên sửa cũng dễ), không có touch (chả cần thiết, bù lại lại có con chuột 5 phím ko cần pin cũng hay =)))
    Option tốt hơn cho thớt là intuos pen (touch và đầu tẩy vô dụng lắm), hoặc muốn best p/p thì lùng mua intuos3.
  8. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Chỗ mua nếu cửa hàng thì cứ google ra cửa hàng nào rẻ nhất thì mua thôi, đồ wacom mình chưa bao giờ nghe thấy có hàng nhái. Của mình thì trước mua ở Phan Thị, có giảm giá cho sv (trước khi mua cứ gọi trước cho chắc ăn nhé).
    Mua intuos3/ 4 cũ thì kiếm mấy ông hay bán lẻ trên forum mình nè :D
  9. newsun1235

Mình vẫn chưa hỉu touch khác nhau ntn :))
    Để khi mua biết đường mà nói :D
  10. Touch là chức năng dùm tay để sử dụng bảng vẽ. Bạn có thể zoom, xoay hoặc 1 số chức năng khác. Nói chung nếu rành về các phím tắt thì không cần cái này.
  11. newsun1235

Thế làm sao phân biệt dc nó @@"
    Nó khác ở cái tên hay như thế nào ?!
  12. Hộp 1 cái màu xanh biển 1 cái màu xanh lá. Xanh lá là có touch. Còn bút thì 1 cái có tẩy 1 cái không
  13. lenm

lenm Thành viên cấp 4

CHung quy thì như thế này, wacom cũng chỉ là công cụ hỗ trợ, bạn mới tập vẽ, nếu có điều kiện, thì mua hẳn cái tốt. Dĩ nhiên, tiền nào của đấy, cái đắt hơn chắc chắn sẽ ok hơn. Các bác trên đã tư vấn gần như đầy đủ rồi. Còn nếu cảm thấy chưa quá cần thiết đến vậy, mua 1 em tầm tầm được rồi, công cụ cũng chỉ là công cụ, vấn đề là bạn dùng nó ntn thôi :)
  14. newsun1235

Mình hỏi trước như vậy để an tâm khi mua biết chọn loại nào :D
    Chắc mua loại không touch , vì pts mình xài thuộc hầu như phím tắt hết r :D
    Mình học mỹ thuật nên định mua 1 con về vừa tập luyện vừa đú đởn digital painting :D ,
  15. ZzvandamezZ

ZzvandamezZ Thành viên cấp 1

Mình có con cth 670 hàng ben vietgraphic nhé new 99 full pk mình xài co 2 thag giờ muốn len đời , con này như touch pach vậy nhé xài nhạy đừng hỏi PM 0969124120
  16. nhatdk911

nhatdk911 Thành viên cấp 1

mình cũng đang cần bán 1 chiếc wacom intuos 5 touch (large) mới 99% full box đã dùng khoảng 4-5 lần thôi
    giá 6tr5 mình ở Bình Thạnh sđt: 01687265699
  17. nhan2411

nhan2411 Mới đăng kí

mình cần bán wacom intus pro small pth 451 máy mói 99% sài được vài lần cất trong tủ, mình bán giá 4 triệu, 0908289165
    mình bao sài 2 tuần, hư bất cứ gì mình trả lại tiền 100%

Ủng hộ diễn đàn