Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tứ vấn chọn mua máy Canon 600D hay máy khác

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi GiaLong, 10/5/14.

Lượt xem: 11,507

1. GiaLong Mới đăng kí

Chào các bác ạ. Tình hình là em có 11tr. Em đang phân vân chọn mua máy 600D + lens kit đập hộp hay là máy cũ khác. Vì vậy mong ae giúp đỡ nhiệt tình. Em chưa bao giờ cầm DSRL. Và đây sẽ là con máy đầu tiên của em. ;)

...
    Gatitos thích bài viết này
  2. Gatitos

Gatitos Thành viên cấp 2

Trước đây bác xài qua máy nào chưa, và bác định mua chụp cho vui hay là dấn thân luôn vào con đường nghiện ngập :)

Chứ cá nhân mình thấy xxxD xài vài bữa cũng chán à, nên mua xxD second hand thì hơn.

//Ý kiến cá nhân thôi^^
    GiaLong thích bài viết này
  3. dqbach

dqbach Mới đăng kí

Ý kiến cá nhân của mình :
    - body : tốt nhất là kiếm được 60D (đã dùng) , không thì xxxD (cao nhất có thể) cũng tốt chán , eos M cũng là 1 sự lựa chọn
    - len : thích zoom thì mua len kit , nhưng mình thích 50 f 1.8 hơn
  4. GiaLong

GiaLong Mới đăng kí

Em chưa dùng DSLR bao giờ bác ạ. mua về chụp chơi thôi, chưa có ý định chuyên nghiệp bác ah ^^
  5. skyline94

skyline94 Thành viên cấp 1

Chụp chơi thì bác dùng 600D là đủ rồi, mà bác chơi DSLR thì cũng nên nghiên cứu mấy kỹ thuật chụp đi cho vui :D chứ không không thì cũng như 1 cái smartphone cảm biến lớn thôi :))
    ryo.uitGiaLong thích bài viết này.
  6. PhùngMinhTuấn

PhùngMinhTuấn Thành viên cấp 1

To bác GiaLong

Nếu bác chưa có kinh nghiệm thì khuyên rằng không nên mua máy cũ vì bất kỳ hàng gì mua đồ cũ khả năng có trục trặc là rất cao. Mình đã từng dạo qua những forum lớn về nhiếp ảnh Việt Nam và thấy rằng ngay cả các cửa hàng nổi tiếng về thiết bị ảnh đều có bad review với việc bán hàng cũ của họ.

Còn việc tư vấn mua máy thì mình nghĩ rằng nếu bác chắc chắn rằng mình sẽ không đi sâu vào nhiếp ảnh làm gì, chỉ dừng ở chụp choẹt chơi thôi thì 600D là quá ok rồi. Nhưng vấn đề là có thể sau này một khi kinh nghiệm có nhiều, lúc đó máy móc lại không đáp ứng được nhu cầu của mình thì lại phải loay hoay bán máy cũ, đổi máy mới. Vì vậy, nếu có điều kiện, bác nên đầu tư luôn 60D, giá 13tr5 + len kit 18-55mm khoảng 2tr3 nữa là chênh lệch 5tr so với 11tr của bác (thuộc dòng bán chuyên của Canon, được nhiều trang web xếp hạng ngang hàng về thông số kỹ thuật so với 7D, 600D chỉ là dòng entry level). Mình khuyên bác nên mua tele 55-250mm (giá 2tr950) trước vì bây h các phong cách chụp ảnh sử dụng tele rất nhiều, chân dung, hoa lá, côn trùng, xóa phông. Ống wide như 18-55mm chuyên dụng hơn cho chụp phong cảnh.

Tham khảo 1 số thông tin (thật tiếc là mình chưa được cầm 600D thực tế để có thể review kỹ càng cho bác) thì mình biết được là 600D không có điều chỉnh nhiệt độ màu theo độ K mà chỉ có preset cụ thể như Daylight, Shade, Cloudy (không thể tùy biến trong tình huống cụ thể), chỉ có 1 nút điều khiển cả tốc và khẩu (thao tác chậm do phải kết hợp nút), body nhẹ, không cứng cáp bằng 60D, tốc độ tối đa màn trập chỉ đc 1/4000s so với 1/8000s của 60D, (quan trọng trong chụp bắt đứng chuyển động), dải iso ít, 60D đo sáng 2 lớp nên chính xác hơn, pin của 60D dùng rất lâu, lên tới hơn 1k shot...

Với giá cả không chênh lệch nhiều lắm nhưng với những tính năng chuyên nghiệp hơn rất đáng để lưu tâm.

Trong thời gian để tích lũy thêm $$$ (nếu quyết định mua 60D), mình nghĩ bác nên nghiên cứu nhiều hơn về kỹ thuật chụp, thông số chuẩn cho từng ống kính cụ thể (vd kit 18-55 nét nhất ở tiêu cự 35mm), các phụ kiện cần thiết để sử dụng tốt nhất bộ gear mình có (quan trọng là hiểu được bộ gear của mình để sử dụng tối ưu và nắm đầy đủ các kỹ thuật) và cũng để có thời gian cho bác chắc chắn với quyết định của mình sau khi đã có thêm nhiều thông tin. 1DX, Len 70-200mm f.2.8 IS đi chăng nữa, đưa vào tay 1 người chỉ biết xài P&S, để chế độ auto trong mọi trường hợp thì cũng chẳng thể ra bức ảnh đẹp được.

Chúc bác tìm được chiếc máy ảnh vừa ý và có nhiều ảnh đẹp !!!
    rikimaru94, Gatitos, minolta9xi2 người khác thích bài viết này.
  7. GiaLong

GiaLong Mới đăng kí

Bác tư vấn nhiệt tình và chi tiết quá. Cảm ơn bác nhiều ạ :D
    PhùngMinhTuấn thích bài viết này
  8. fva124

fva124 Thành viên cấp 1

chơi bời thì cần j wb nhiệt độ màu? chụp cái gì mà cần tốc 1/8000s?
    Mình cân qua khá nhiều máy canon r, cảm nhận thì chơi bời chỉ cần body nhẹ nhàng, nhỏ gọn vì crop nào thì nó cũng là crop thôi :D múc 600d+kit, còn tiền thì đi chơi bời, ăn uống, còn k thì múc thêm con fix 50 là ổn.
    GiaLonghtcboy1 thích bài viết này.
  9. skyline94

Mình thì đang dùng 600D đây, về nhiệt độ màu thì bác có thể chụp RAW rồi chỉnh lại WB cũng đc, k vấn đề gì to lớn lắm :D ISO thì tối đa 12800. Tốc độ chụp thì trước giờ mình chưa dùng tốc lên tới 1/4000 @@ lên 1/2000 vẫn bắt dính chuyển động xe cộ ngoài đường :D
  10. GiaLong

GiaLong Mới đăng kí

Vâng ạ. chân thành cảm ơn các bác :D
  11. skyline94

Bạn lên trang chủ Canon xem thông tin kỹ thuật các loại máy là biết thôi
  12. htcboy1

htcboy1 Thành viên cấp 2

Đây là ảnh mình chụp từ 600D + 50 1.8. Nói chung xác định luôn thì mua xxD hay xD chứ đừng mua xxxD, sau này nhu cầu con mắt mình tăng lên tự nhiên thấy dòng xxxD ko đáp ứng được bạn ạ :D
    GatitosPhùngMinhTuấn thích bài viết này.
  13. PhùngMinhTuấn

PhùngMinhTuấn Thành viên cấp 1

To GiaLong

htcboy1 nói rất đúng ý mình !!! Nchung là bạn đã quyết định chọn mua 600D thì hãy hài lòng với nó, chấp nhận những thiếu sót của nó thì chẳng sao cả, có thể chấp nhận chụp file RAW xong về chỉnh sửa các loại như các bạn ở trên đã nói.

Nhưng nếu để chơi lâu dài và có chiều sâu thì nên đầu tư 1 lần, chênh gần 5tr cũng ko nhiều. Quan trọng là trong thời gian bạn tích góp đủ để để bù khoảng chênh lệch, bạn có thêm tg để tìm hiểu kỹ hơn về kỹ thuật, kiến thức, có cái nhìn tổng quát hơn về ảnh cũng như thiết bị và sau đó, chính bạn tin tưởng với chính sự lựa chọn của bạn thì đây mới là vấn đề quan trọng nhất mà mình muốn hướng tới.

Thân ái.
    Gatitoshtcboy1 thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn