Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn] Có nên bán Lens Canon 28-135 f3.5 - 5.6 để mua 40 f2.8 không ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Lê Quang Đạo, 24/11/13.

Lượt xem: 6,509

1. Lê Quang Đạo Thành viên cấp 1

Em đang dùng 60D và lens 28-135, thực ra nếu cứ dùng thì em cũng không phàn nàn gì ngoài việc hiệu quả xóa phông. Gần đây e có tìm hiểu em Pancake 40mm thấy khá ưng, về giá tiền nếu đổi lấy 40mm thì em còn lãi 1 ít (chắc mua hộp chống ẩm) =)). E là newbie các bác cho em tư vấn thêm nhé, có nên không ?
    Bên lề là ai dùng 40 2.8 cho em hỏi: ảnh có nét ngay tại khẩu 2.8 và các yếu điểm của 40 2.8 là gì ạ?
    Cảm ơn cả nhà ;)

...
  2. Hoa Anh Túc

Hoa Anh Túc Thành viên cấp 4

đang sài 40f 2.8 đây bác khá là hài lòng nét ngày.8 nhé !
  3. Lê Quang Đạo

Lê Quang Đạo Thành viên cấp 1

Hoa Anh Túc bác có thể gửi em vài ảnh chụp bằng 40mm không, nhất là những ảnh chụp trong low light ý :D
  4. Hoa Anh Túc

có nguyên 1 box bên vn photo về em này lun mình mới học chụp toàn chụp linh tinh không có nhiều bạn ạ !
  5. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Mua fix40 về thì thích hợp chụp đời thường thôi, chân dung xóa phông mù mịt hơi khó =))
  6. Lê Quang Đạo

Hoa Anh Túc thanks bác, bác hay chụp phong cảnh hay chân dung hay gì ???
  7. Hoa Anh Túc

em chỉ có 1 ống 40f2.8 thôi ! chủ yếu là chân dung hoa lá cành chứ phong cảnh gì đâu ạ ! đối với em thì so với tầm tiền thì đáng mua so với 50f 1.8 (huyền thoại out nét :D)
    về vấn đề xóa phông cũng có chút với em thì không quan trọng lắm vì đã có Photoshop thần thánh rồi lo gì !! :))
  8. Lê Quang Đạo

băn khoăn quá up lên nào :(
  9. Lê Quang Đạo

up cái nữa nào :(
  10. huyhungdigital

huyhungdigital Mới đăng kí

Mình xài 40 f2.8 được gần 1 năm rồi nên cũng cảm nhận được đôi chút về ưu, khuyết điểm của lens mình xài.
    Ưu: lens đa dụng, chụp gì cũng được, rất tiện gắn thường xuyên trên máy để cầm đi chơi, nét ngay tại f2.8, màu sắc đậm đà nên chụp ảnh phong cảnh rất ưng mắt so với 1 số lens khác của Canon là hơi nhạt.

Khuyết: không zoom được nên có 1 số bất tiện. Màu sắc đậm với tương phản cao chụp ban ngày rất đẹp nhưng khi chụp thiếu sáng thì nhìn không đẹp và tiện bằng 50 f1.8. Khẩu tối đa là 2.8 nên muốn chụp xóa phông thì chỉ có chụp bán thân trở lên còn chụp toàn thân sẽ không xóa phông tốt bằng 50 f1.8

Đánh giá: lens tốt trong tầm tiền, khá hài lòng khi dùng nó để gắn thường xuyên trên máy.

Đó là 1 số cảm nhận của riêng mình thôi nhé.

Ủng hộ diễn đàn