Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn] Em quyết định bỏ học kiến trúc, đi học thiết kế đồ họa !

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi namluongslna, 31/7/14.

Lượt xem: 6,359

1. namluongslna Mới đăng kí

Hiện tại em đang là sv năm 2 ngành kiến trúc ở miền trung.
    Vừa làm xong 2 cái đồ án đầu tiên là K1 và K2. Tình trạng hiện nay là ko gánh nổi chương trình nhiều lý thuyết, nợ môn từ khi mới vào học cho tới giờ, học 4 kỳ và nợ tầm 1 kỳ :3
    E đang tính đến phương án bỏ học, để theo một khóa học design sau đó thì đi làm luôn:-s
    Tâm sự với các bác chút, gia đình và bố mẹ em sống ở nông thôn, cái văn hóa dư luận làng xã thì chắc ở trên đây quê ai ở nông thôn có lẽ cũng rõ. 8-| Ngày em đỗ ĐH như cả làng cả xã biết vây, chưa biết thành công hay ko nhưng gia đình nở mày nở mặt lắm.... Đùng một cái em quyết định như vậy có áp lực cho bố mẹ em ko, và em cũng chẳng biết nói thế nào nên lên đây tâm sự với các bác,
    E cũng đào mấy cái diễn đàn lên thì nhiều người có đề cập đến 2 trung tâm là Fpt arena và Arena multimedia, chứ ôn thi lại ĐH mỹ thật thì chắc là lại một chặng đường dài nữa....

...
    Vũ Phi Huân thích bài viết này
  2. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

:-ss Thôi bạn, đằng nào bạn nào bạn cũng đã học rồi, cố cho hết chứ biết sao giờ, cố mà tiếp thu những thứ bạn có thể học được khi học kiến trúc, nói thật là mình rất ngưỡng mộ mấy bạn kiến trúc vẽ rất là giỏi, bây giờ bạn nói là bạn đi học thiết kế đồ họa nhưng mà vấn đề là bạn xác định được cái hướng mình muốn bên thiết kế đồ họa hay chưa, chứ nói chung chung như vậy bạn còn phải vật lộn hơn nữa đó, ngoài ra thì bạn cũng nghĩ cho bố mẹ bạn nữa, làng xóm thật chứ dìm nhau cũng ghê lắm.
    T_T đằng nào cũng lỡ rồi thôi thì cố gắng hơn chứ mình nghĩ bạn không nên bỏ đâu, nếu ban đầu bạn thực sự muốn vào trường kiến trúc, thì hãy nghĩ lại cái khoảng thời gian đầu tiên tại sao bạn chọn nó.
    Tóm lại nếu bạn ko ưa ngành kiến trúc, và có 1 định hướng chuẩn rồi thì hẵng chuyển, ko thì lại thêm 1 lần thất bại nữa đó.
    lenm thích bài viết này
  3. hieudta2

hieudta2 Thành viên cấp 1

:D lúc đầu bạn thi chơi ak? cố mà kiếm cái = cho khỏi mang tiếng học ko dc, khỏi mang tiếng dư luận làng xã. bạn thích học nhất thời cần suy nghĩ kĩ nhé
  4. do dang

do dang Thành viên cấp 2

Mình rất tiếc nếu bạn bỏ công sức của bạn và gia đình suốt 2 năm qua, mình nói thật chứ ra trường đồ họa không sướng bằng kiến trúc đâu
  5. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

luyện cái mặt trước đã rùi hẵn nghĩđến về nhà :3 :3

mặt pải chainì và zày dạn thì may mắn lắm mới chống nổi với cái mồm xã làng =))

học kiến trúc rùi học lun dồ hoa cũng dc vậy :v :v
    dc như vậy sẽ hơi bị gê gúm í, mấy cái lý thuyết thì cứ...........zẹp wa 1bên :3 :3
  6. vipaune

vipaune Thành viên cấp 2

Lấy cái bằng kiến trúc đi bạn rồi ra học design cũng chưa muộn . lúc đó vừa có bằng cấp xin việc dễ nữa . chứ thật học design . vừa bị đì vừa bị sai.
  7. Nhan Photo

Nhan Photo Mới đăng kí

bạn nên học xong kiến trúc rồi lúc đó nếu cảm thấy yêu thiết kế thì đi học thêm cũng chưa muộn :D
  8. lenm

lenm Thành viên cấp 4

khuyên bạn nên tiếp tục học. thiết kế có thể tự học chứ kiến trúc thì không bao giờ bạn ạ, nên có cái bằng rồi học thêm buổi tối design cũng được, design giỏi ở năng lực chứ không phải ở cái bằng
  9. namluongslna

namluongslna Mới đăng kí

vấn đề là em đã bỏ rồi các bác ạ :3
  10. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

x_x oh my chúa x_x tiếc quá :((:((:((
    namluongslna thích bài viết này
  11. hieudta2

hieudta2 Thành viên cấp 1

=)) vậy nhờ tư vấn gì nữa
  12. tranhau1994

tranhau1994 Banned

namluongslna với kinh nghiệm bỏ học nhiều năm, tôi khuyên bạn tốt nhất bạn không nên cho cả nhà biết. cứ âm thầm nhận tiền rồi đi học. tranh thủ thời gian kiểm thêm tiền. vài năm sau mang mấy chục triệu về nhà + công việc ổn định sẽ dễ chấp nhận hơn đấy. nếu sau này chả nghề ngỗng tiền bạc gì lại là chuyện khác :))
    Phuocy Phan thích bài viết này
  13. tiwvis1505

tiwvis1505 Thành viên cấp 1

minh nghi nen co lay kai = di da
  14. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Một ngã rẽ trong cuộc đời, mình rất tiếc và chúc bạn may mắn!
  15. noname_0

wá nhanh, wá can đảm x_x
  16. namluongslna

namluongslna Mới đăng kí

Mình đang cần tư vấn FPT arena hay Arena Multinmedia !
    Về vấn đề học phí kỳ đầu tiên thì mình đã lo được !
  17. hantiun

hantiun Thành viên cấp 2

tôi cũng là một sv kiến trúc và tôi hiểu điều bạn nói, học kiến trúc không sướng như mọi người nghĩ, 2 thằng bạn thân tôi cũng đã bỏ học theo nghề khác có nhiều người nghĩ như bạn. nhưng trk hết bạn nên suy nghĩ lại ban đầu bạn thi vào trường là do bản thân hay sức ép bên ngoài, nghề nào cũng có đam mê thì mới làm tốt được bạn trông chờ công việc khác không vất vả hơn thì sẽ k có đâu bạn công việc nào cũng có cái khó của nó thôi liệu bạn có từ bỏ lần nữa. k học kiến trúc cũng k có nghĩa bạn không thành công và tiếp tục học cũng vậy. nếu còn cố được hãy tiếp tục dù chúng ta bước chậm, hãy lựa chọn kĩ gia đình bạn sẽ buồn nhưng sẽ k phải là mãi mãi nếu bạn có lựa chọn đúng. chúc bạn may mắn
    namluongslna thích bài viết này
  18. noname_0

nếu mún học design thì cũng nên tìm hỉu trước đã, vì còn pải xxì ra 1khối xiên lớn í :D
    máy móc thiết bị nữa :v
  19. namluongslna

namluongslna Mới đăng kí

Mình đã mua một máy desktop, cấu hình cho đồ họa đc 1 năm :D, nói chung là thừa sức cầy cuốc các phần mềm 3d :D
  20. Athena Phạm

Athena Phạm Thành viên cấp 1

đừng nên vì ý thích nhất thời mà từ bỏ cái đang có

Ủng hộ diễn đàn