Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn] Máy ảnh canonet 19 - Đồ cổ

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi nguyenphu.pn, 24/4/13.

Lượt xem: 10,677

1. nguyenphu.pn Thành viên cấp 2

Tình hình mình có đống hàng bên Nhật về có cái canonet 19 sx năm 82 xài phim

Ai đã từng sử dụng qua máy này hoặc biết gì về máy này tư vấn giúp mình nha. Với lại cho mình cái giá để không xài có thể bán :)

...
  2. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Con này hơi lạ đối với mình, cái lens cũng lạ (f/1.9 chứ ko phải 2.8 như mấy con RF canon cùi khác)
    Máy này tên là canonet chứ không phải canon và không thấy vòng chỉnh tốc, tức là nó là dòng RF cùi bắp của canon, giá bán sẽ đương nhiên rẻ (chắc chắn <1tr, nếu là mình thì chắc mình định giá 3-400k là vừa =)))
    Nói chung thì bác cứ mua 1 cuộn film về chụp thử, nếu ko thích thì quăng nó lên xóm hoặc giữ lại làm "phụ kiện" khi chụp ảnh :)
    nguyenphu.pn thích bài viết này
  3. nguyenphu.pn

nguyenphu.pn Thành viên cấp 2

Trung Kiên Cảm ơn bạn nhiều :), rất thích cái câu phụ kiện khi chụp ảnh :))
  4. eDDo_kunz

eDDo_kunz Mới đăng kí

có thằng bạn khoái may kieu nay... đinh gia di ban...:D
  5. M00N

M00N Thành viên cấp 2

mình cũng khoái có 1 con. Nhưng làm phụ kiện thôi :3
  6. Devilmaycry4890

Devilmaycry4890 Thành viên cấp 1

Con canonet bạn để bụi bám lens ghê quá . Mình đang xài con Minolta , không biết trên 4rum có hội máy film không nhỉ ^_^
    SOVIET Annguyenphu.pn thích bài viết này.
  7. Triadz

Triadz Mới đăng kí

Chào bạn, đây là dòng máy rangefinder của Canon. Thực chất cách sử dụng dòng máy này của Canon đều giống nhau ví dụ như QL17, QL19, QL25.
    Vì đây là dòng rangefinder lens liền với máy (không thay lens được) nên tên hiệu của máy tượng trưng cho khẩu độ tối đa của máy. (QL17 = 40mm f/1.7; QL19 = 45mm f/1.9; QL25 = 45mm f/2.5)
    Với dòng này chỉnh khẩu độ, tốc độ và asa đều ở trên trên lens ạ.
    Mình đã send message cho bạn manual của Canonet QL19, vì mình không đủ 20 posts để post link.

Còn về định giá thì QL19 không phải đời II hay đời III thì không được giá đâu bạn ạ. Tầm <700k thôi vì đời III khoảng 1tr3.
    Chúc bạn vui.
    seiryu7429, nguyenphu.pnMarkIII thích bài viết này.
  8. hakhanhbk2008

hakhanhbk2008 Thành viên cấp 2

Máy ảnh phim giờ rẻ như cho,nhưng mà nuôi được em nó thì lại tốn hơn máy số nhiều,chụp cũng phải chọn lọc ko cứ bấm rồi chụp đầy thẻ nhớ ta thay thẻ khác được :D
  9. MarkIII

MarkIII Mới đăng kí

Bác không am hiểu dòng ranger finder rồi :D Đây là mẫu QL19 đời đầu, thuộc dòng range-finder của Canon. Chính dòng Canonet QL này đã làm nên sự phổ biến của máy ảnh Canon thời kì 1960. Dòng QL, đặc biệt là QL17 III được mệnh danh là "Leica dành cho người nghèo". Về định giá hiện tại thì QL19 của chú thớt không được giá cao, khoảng $25-40 nếu tìm ở các trang của Mỹ. Riêng QL17 III lại được ưa chuộng và nhiều người săn tìm vì chất lượng tốt, mẫu đẹp :D Bản thân em cũng đang có 1 em QL17 III, lâu lâu lấy chụp film [vì em siêu thích màu film] và làm props cho model [vì kiểu dáng hoài cổ của em nó :x]
    seiryu7429, nguyenphu.pnTrung Kiên thích bài viết này.
  10. Trung Kiên

Vậy là con này có thể chỉnh được tốc, khẩu hả bác? E ko thấy vòng chỉnh tốc trên thân máy nên nghĩ nó chỉ có auto -> cùi :D
    Con ql17 thì e cũng có nghe qua, nhưng mà thấy mấy cụ trên xóm hét giá ghê quá nên thôi ko nghĩ tới luôn, có vẻ như giá bán đã đi quá xa so với giá trị thực của nó, dẫu sao thì nó cũng chỉ là một kiểu RF compact (ko thay đc ống kính) mà thôi, và chất lượng ảnh cũng chẳng bằng với SLR (căn cứ vào ảnh chụp của mấy cụ bên vnpt) mà giá thì vl /:) , lợi thế của nó là nhỏ nhẹ, tiếng màn trập nhỏ, thích hợp nhất với streetlife :D
  11. Triadz

Triadz Mới đăng kí

Trung Kiên: Em nó chỉnh tất trên lens đấy bác ạ. Bản thân em cũng đang có 1 em QL17 GIII và em hoàn toàn ưng ý với nó. Nhưng mà với giá tầm khoảng 2tr~3tr cho QL17 GIII thì còn quá rẻ chán so với Leica bác ạ ^^
    nguyenphu.pnTrung Kiên thích bài viết này.
  12. Trung Kiên

Bác so với leica thì khập khiễng quá, leica thay được ống kính mà, canon cũng có con canon 7 xài ngàm m39 thay được ống kính đó, giá cũng đắt lòi #:-s
  13. nguyenphu.pn

MarkIII vs Triadz có thể cho mình xem một vài tấm ảnh về máy này được không, mà hình như bây giờ có công nghệ chuyển phim thành file luôn phải không nhỉ
  14. M00N

M00N Thành viên cấp 2

có con nào rẻ rẻ để chụp ko các bác nhở :3
  15. Trung Kiên

Rẻ là nhiu tiền mới đc chứ bác?
  16. Triadz

Triadz Mới đăng kí

Flickr của mình là flickr/triadz-design. Bạn tham khảo vài trang đầu nhé. Sorry mình không post link được.
  17. nguyenphu.pn

Mình đã xem rồi mình ko thấy ảnh nào cả, bạn có thế post ảnh lên đây được mà
  18. MarkIII

MarkIII Mới đăng kí

Hình em chụp từ QL17 GIII em rửa ra để album treo phòng chơi thôi chứ chưa scan ra file ạ. Hôm nào có dịp rảnh em sẽ scan 1 mớ mấy cuộn film rồi up 1 thể :D

Ủng hộ diễn đàn