Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn mua bảng vẽ Cintiq Wacom and Huion Kamvas

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi đỉnh, 10/12/17.

?

Wacom Cintiq 13 pro hay là HUION KAMVAS GT-221 PRO

1. Wacom Cintiq 13

40.0%
  2. HUION KAMVAS GT-221 PRO

60.0%

Lượt xem: 11,767

1. đỉnh Thành viên cấp 2

Mình muốn hỏi ai đã từng dùng hoặc có kinh nghiệm cho mình nên mua Wacom Cintiq 13 pro hay là HUION KAMVAS GT-221 PRO. Cảm ơn mọi người rất nhiều

...
  2. đỉnh

đỉnh Thành viên cấp 2

3. viet16051995

viet16051995 Thành viên cấp 1

Tùy nhu cầu công việc của bạn, di chuyển nhiều thì lấy cintiq. huion to nặng.
    Cintiq sang chảnh hơnB-)
    Huion bút phải sạc pin( có 2 bút), cintiq thì không cần
    Màu sắc cintiq hơn hẳn(94% RGB).
    Lực nhấn Huion 8192, cintiq 8972, cintiq quảng cáo có công nghệ loại bỏ lag khi vẽ
    Nặn Zbrush thì cintiq hơi nhỏ. Đắt(28 củ 13inch)
    Cintiq bán lại dễ hơn:-?
    Chắc ăn thì mua cintiq, sau chán bán mua huion. Còn nếu thích thử gió thì huion
    Đợi mấy hôm nữa mình lấy con cintiq về xem nó có gì.
    đỉnh thích bài viết này
  4. đỉnh

đỉnh Thành viên cấp 2

viet16051995 có lên mua bên nhật xách tay ko bạn cintiq có 24tr
  5. đỉnh

đỉnh Thành viên cấp 2

mình thì đa số vẽ art trên illustrator vs thỉnh thoang vẽ truyện thui . Chắc mua cintiq di chuyển cho tiện , nếu bạn mua bạn rewwiu mình xem với nha viet16051995
  6. viet16051995

Di chuyển thì bạn chọn citniq. Con huion kia 22inch+chân đế chắc ~5kg, thêm cái lap khác gì xách tạ.
    Mua xách tay cũng được, bọn này chưa có hàng giả, tính tổng máy+phí+cân nặng rẻ hơn thì lấy, ~nhau thì lấy ở Việt nam có BH, nhỡ trục trặc bảo hành cho dễ.
    nhớ mua bộ chuyển đổi nếu dùng máy bàn.
  7. đỉnh

đỉnh Thành viên cấp 2

Minh nho nguoi quen xach ho ve cho
  8. viet16051995

Review thêm cho bạn.
    Con cintiq này không có bàn phím. vẫn phải kiếm bàn phím rời.
    chỉ nghiêng được góc 20 độ
    Màu sắc đẹp 87% adobe RGB theo như trên vỏ.
    Nhẹ. khoảng 1kg
    Độ phân giải lên được 2560x1440 nhưng chữ nhỏ, để full HD scale 100% nhìn là ổn.
    Bút cầm vừa, nhưng phần thân cao su dễ dính bụi. Cảm ứng nghiêng tốt, cho cảm so với di bằng chì thực tế được khoảng 95%.
    đỉnh thích bài viết này
  9. đỉnh

đỉnh Thành viên cấp 2

10. viet16051995

Mình mua rồi bạn ơi.
    đỉnh thích bài viết này
  11. đỉnh

đỉnh Thành viên cấp 2

12. viet16051995

Mình mua ở tứ gia. 28t
    đỉnh thích bài viết này
  13. đỉnh

đỉnh Thành viên cấp 2

viet16051995 cho mình xin fb để hỏi thêm được ko ạ
  14. viet16051995

Bạn hỏi gì cứ viết vào đây mình biết gì sẽ giúp.
    Mà bạn mua xách tay cũng được, mua trong nước cũng bảo hành 12 tháng thôi.
    mình mua 1 tuần không biết tại bút hay máy mà cái bút nói thật nó như....cả tối nay đơ đơ, cảm giác độ nảy của phím bút quá tệ so với con intous med cũ mình dùng, có khi còn không bằng con cth480 mình quăng quật cả mấy năm không sao.
    thức cả đêm sửa nó mất
  15. đỉnh

đỉnh Thành viên cấp 2

The thi nhu nin that . Ve nhanh hon khong ban
  16. viet16051995

Vẽ thì thích hơn mấy con không có màn, mình dùng màn 27inch nên cần mấy con small vẽ hơi hẹp tay.
    Nếu muốn biết cảm giác thì cứ mượn ai con itous pro ấy, bút 2 dòng này dùng chung, lực nhấn ngang nhau, cintiq cũng có chức năng tắt màn, khi tắt thì không khác gì bạn đang dùng 1 con itous pro large.
    đỉnh thích bài viết này
  17. đỉnh

đỉnh Thành viên cấp 2

ve tren man hinh co độ chễ đúng ko bạn ơi . thế thì mua con cintiq 13hd có 16tr ngon hơn nhỉ
  18. viet16051995

Không bạn ơi, dòng này có công nghệ loại bỏ input lag, vẽ ăn luôn.
    Trên wacom.com có ghi Virtually no lag cho dòng citiq pro với mobile studio pro.
    bản HD hình như không có cảm ứng đa điểm(lúc vẽ dùng 2 ngón tay zoom lên như bạn đọc trên ipad hoặc điện thoại ấy.)
    Có bàn phím ở thân máy(pro nó cắt đi bắt mua cái cục cc remote 100$#-o)
    Bút cảm ứng trên citiqhd 2048. pro 8972.
    Cintiq hd, intous pro mấy đời trước bút đều là 2048
    Đời 2017 intous pro dùng bút 8192 lực nhấn.

HD mình cũng chưa dùng, lúc nào có dịp thử mượn cậu bạn xem thế nào.
    Bạn xem bạn bè ai có, hoặc vào hội digital xem gần chỗ ở thì xách cà phê, dầu ăn đến mượn dùng thử(ở nước ngoài thấy họ đi đến các showroom trải nghiệm mà ở VN thiệt thòi quá). bạn vẽ thấy ổn rồi chọn.
    Nhiều khi mỗi người cần 1 mức yêu cầu khác nhau.
  19. Anart0505

Anart0505 Mới đăng kí

so sánh vầy hơi khập khiễng vì bạn chọn model nhỏ của Wacom so sánh với model bự nhất của Huion.

Nói chung bạn ưu tiên tiêu chí như thế nào: gọn nhẹ, tính di động cao, dễ mang theo thì giá rẻ có XP-Pen 13.3, sang chảnh thì có CintiQ 13. Còn thích size to oạch cho hoành tráng, vẽ cho sướng thì cứ Huion GT-191, GT-221 hay CintiQ 22, 27 mà quất

À, một lưu ý quan trọng là bản Wacom Cintiq 2017 nó chảnh chó lắm, chỉ có cổng cắm màn hình miniDisplay thích hợp cho bạn nào xài máy Mac, còn xài Win thì phải mua thêm bộ chuyển đổi khá phức tạp. Chứ mấy em Huion với XP-Pen thân thiện hơn, dùng cổng HDMI, VGA, DVI nên set up dễ dàng.

Ủng hộ diễn đàn