Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Tư Vấn] Mua máy ảnh DSLR

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi CàPhê Mạnh Dữ, 22/11/12.

Lượt xem: 11,666

1. CàPhê Mạnh Dữ Thành viên cấp 1

Tình hình là mình muốn mua 1 e DSLR về tập tành làm nhíp ảnh gia, nay mình muốn các AE tư vấn dùm mình
    nên mua máy nào khi mới tập tành với mức giá khoảng 8tr đổ lại, máy không cần thiết phải mới nhưng chất lượng vẫn tốt là đc và chỉ yếu là 2 dòng máy ảnh Canon , Nikon nhé ^^
    Rất mong sự giúp đỡ , tư vấn của AE nhé và chân thành cảm ơn AE >:D<

...
  2. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

tầm 8tr em nghĩ là Canon 20D + kit IS :D. Bác mới tập thì thế là ngon rồi
    CàPhê Mạnh Dữ thích bài viết này
  3. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

8 triệu giờ mua Nikon D80 2nd với fix lởm được ko nhỉ, nếu được thì bác mua đi, e đang dùng D80
    Nguyễn Tất ThắngCàPhê Mạnh Dữ thích bài viết này.
  4. CàPhê Mạnh Dữ

CàPhê Mạnh Dữ Thành viên cấp 1

thank bạn nhé ^^
  5. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

8tr thì nên mua dòng entry thôi, ko nên mua dòng 2 số. Còn dư thì mua thêm em fix nữa, chứ chụp kit ko chán lắm.
    peter parker thích bài viết này
  6. Liebestraum

Liebestraum Clone Stamp Talent

Mình nghĩ với 8tr thì 450D là số một :)
    La Diable, baolongCàPhê Mạnh Dữ thích bài viết này.
  7. CàPhê Mạnh Dữ

CàPhê Mạnh Dữ Thành viên cấp 1

vậy con Canon 400D thì đc k? bạn ??
  8. xuangiang1011

Chuẩn rồi đấy 450D,nếu ko cần quay video thì 450D là số 1 trong tầm tiền.
  9. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

VN ít người dùng Ni thế :(
  10. xuangiang1011

Nhiều chứ anh, cơ mà mấy người vào topic này chắc đa số Ca hơn :P
    Ni thì D3000 hay d3100 cũng ngon

P/S ko ai nhắc tới Sony nhỉ, Sony cũng ổn mà.
  11. Liebestraum

Sony thì sẽ mạnh về mấy tính năng phụ hơn là chụp về 1 bức ảnh đơn thuần, mình nghĩ nếu trong cùng tầm tiền mà muốn cho ra 1 bức ảnh tốt nhất thì nên không nên chon sony :) đó là ý kiến của cá nhân mình :)
  12. xuangiang1011

Công nghệ cảm biến của Sony còn tốt hơn của Ca-Ni đó, trước h Sony ko có nhiều người chuộng vì chưa có FF, nhưng bh đã có FF rồi. Chỉ có là lens Sony thì đắt hơn 1 chút so với Ca-Ni thôi nhưng nên ko ngại dùng lens For` thì Sony là 1 lựa chọn ko hề tệ.
  13. chichuot

chichuot Thành viên cấp 2

450D là ngon rồi, để tiền sắm sửa linh tinh, nếu chưa chụp bao giờ không nên chơi 2 số :D
  14. Liebestraum

Công nhận là lens của sony rất đắt nữa, nhưng mình từng thử so sánh 2 con cùng tầm giá là nex 3 và 500D thì phải công nhận là chất lượng hình ảnh của 500D good hơn thật @@
  15. dtkt12

dtkt12 Thành viên cấp 2

bác nhấc canon 450D với ống kit tầm 7m, còn thừa 1m, nếu cố đc làm con fix, k thì mua balo hoặc túi đựng máy ảnh.
  16. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

Cũng đc bác ah. Nhưng em thấy cầm xxxD kô sướng bằng xxD ^^. Nói thế thui chứ em cũng bắt đầu cầm máy bằng con 350D đấy ợ.
  17. xuangiang1011

So sánh mirrorless với DSLR cùng tầm giá thì mirrorless bh cũng kém hơn là phải rồi. Nếu có so sánh thì nên so sánh với Alpha A37.
  18. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

VN nhiều ng dùng Nikon mà bạn, thường thì những ng chơi canon từ dòng semi trở xuống 1 hồi có tiền thì sẽ bán đổi Ni, còn ng lại thì ít
    Cảm biến Nikon là thằng Sony nó làm chứ ai :))
    Nói chung thằng Sony này có thể nó thành công ở dòng mirrorless chứ DSLR còn cả 1 quãng dài phải chạy
    Liebestraum thích bài viết này
  19. Triệu Duy

Triệu Duy Thành viên cấp 2

Liệu con Canon 1000D kèm lens 18-55 còn khá mới giá 5tr5 liệu OK không các thánh?
  20. xuangiang1011

Cũng là do cộng đồng Alpha ít người chơi, thứ 2 là do lens Sony nó đắt. Sony cũng mới bắt đầu thực sự bước chân vào phát triển mảng DSLR. Sony cũng như Pentax ko phát triển cũng vì đi sai hướng trong mảng R&D mà thôi.
    Ai mà đã từng cầm body Sony với lens Zeiss thửa riêng cho Sony thì mới biết chất ảnh hơn hẳn Ca-Ni.

Bộ này cho người mới chơi cũng ko tệ, nhưng nếu có đk hơn thì nên lên dòng 3 số, chơi 1000D sau này muốn tẩu nó đi cũng khó.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn