Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn ] Mua máy ảnh ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi maxkeeble.tq, 30/8/12.

Lượt xem: 9,031

1. maxkeeble.tq Thành viên cấp 1

Các bác giúp em chọn 1 cái máy ảnh khoảng từ 5 - 7 củ vs .
    Em muốn mua máy ảnh mà chả biết tí gì về các thông số của nó cả
    :-<

...
  2. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

- Bạn muốn mua máy phim, máy p&s, DSLR hay mirroless?
    - Bạn muốn chụp gì? (Chân dung, phong cảnh, đời thường, macro,...)
    - Nếu là máy phim cũ thì có hàng đống lựa chọn cho bạn (mà chắc bạn ko mua máy phim đâu =))), máy p&s thì vote canon dòng G hoặc panasonic lx, chất ảnh khi auto khá ổn, có chế độ chỉnh tay, chụp raw, với kinh phí quá hạn chế của bạn thì không nên mua DSLR hoặc mirroless vì nếu mua được thì cũng chỉ có hàng 2nd đời cũ thôi
    tranha5185maxkeeble.tq thích bài viết này.
  3. maxkeeble.tq

maxkeeble.tq Thành viên cấp 1

mình chụp đời thường thui . :)
  4. Tuân Sắc Tuấn

Tuân Sắc Tuấn Thành viên cấp 3

Bạn muốn mua máy gì mới được chứ :-? có 3 loại là máy phim, máy ảnh du lịch, máy DSLR. Máy phim thì giá rẻ nhưng rất mất công rửa phim, máy du lịch thì tiện lợi, còn DSLR có thể thay ống kính để có được những bức ảnh đẹp và đặc biệt :D
    - Máy phim thì khoảng 3 - 4tr là mua được 1 chiếc, còn lại là đầu tư cho phim và lens ;))
    - Máy du lịch thì bạn có thể mua 1 số máy dòng G của Canon như G10 G11... hoặc 1 số máy của Sony, giá tiền cũng dao động quanh 7tr
    - Còn DSLR với giá khoảng 7 triệu thì có lẽ bạn sẽ mua được 1 chiếc 20D (cũ) + lens fix 50 1.8 :)
    pitlamgi, tranha5185maxkeeble.tq thích bài viết này.
  5. Ono

Ono Thành viên cấp 2

Chịu khó trả giá đc luôn 30d + 50 1.8 ( cũ ) :D
    maxkeeble.tq thích bài viết này
  6. tuongquan

tuongquan Mới đăng kí

Nikon D60 + Lens kit . chắc tầm 6,5 củ bác ạ​
  7. Otuad

Otuad Thành viên cấp 2

tầm tiền này thì kiếm cái body 350D-400D + cái ông 18-55 nữa là oke!!! bạn vào trang zShop.vn xem thử đi nha!!! trong mục "KHO HÀNG CŨ"
  8. Chen SirO

Chen SirO Thành viên cấp 4

Mình đang dùng Canons 9.0 chắt lượng ảnh cũng ok lắm.
  9. amorous2k7

amorous2k7 Thành viên cấp 3

7 triệu thì Mua 20D cũ đi bác.
  10. InvisibleMan

InvisibleMan Thành viên cấp 2

Nếu mua máy kỹ thuật số lời khuyên chân thành mua Sony dòng Cyber shot.
    Nếu muốn DSLR thì hãy cố gằng tích góp tiền hơn nữa để mua bạn ạ.( Cố gắng tầm 11 triệu mua 550D về chụp là ok rồi).
    Còn máy phim chỉ dành cho dân đam mê máy phim thật sự thôi. ( cái này mình nghĩ ko thích hợp với bạn)
    maxkeeble.tqOno thích bài viết này.
  11. amorous2k7

amorous2k7 Thành viên cấp 3

Luyện 5 năm mới dám mua máy phim về chụp :((
  12. tranha5185

tranha5185 Mới đăng kí

Dạo này em thất tình lại có cái thú chụp hình và nghịch pts để giải khuây, chụp bằng cái fone cùi bắp, nay với ngân quỹ 5 triệu, các bác cho em hỏi nên mua máy nào (đa năng - có thể chọc chạch chút ngẫu hứng kỹ thuật, em hay ra biển chụp).Em cám ơn các bác nhiều.
  13. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

Canon g9 2nd :|
    Hoặc là để dành thêm tiền :))
    maxkeeble.tqtranha5185 thích bài viết này.
  14. anbi1805

anbi1805 Thành viên cấp 3

thế bác vác con canon dòng G về là vừa :) cũng hợp lý rồi
    maxkeeble.tqtranha5185 thích bài viết này.
  15. tranha5185

tranha5185 Mới đăng kí

Kiểu này là còn phải nhịn dài dài rồi đây, em cám ơn các bác.
  16. Lexterie

Lexterie Thành viên cấp 1

Quan trọng là xác định mình chỉ chụp chơi lưu kỉ niệm thôi hay có ý định muốn tìm hiểu về nghệ thuật nhiếp ảnh :)) Cơ mà ntn thì thôi bác mua P&S compact là ok nhất, chứ DSLR hay mirrorless thì đều hơi bị mệt #:-s
  17. cuongpham172

cuongpham172 Thành viên cấp 1

chụp chơi thì compact cho gọn vs lại ko hiểu nhiều về máy ảnh thì mua DSLR chắc cg chụp auto :D
  18. Mr.Big

Mr.Big Thành viên cấp 1

mua cái điện thoại chụp cho đẹp L-)
  19. maxkeeble.tq

maxkeeble.tq Thành viên cấp 1

hi thank cái bác đã giúp .nhưng em chỉ cần mua máy ảnh gia đình thôi các bác xem hộ em dòng Digital IXUS xxx HS so vs các dòng khác cùng $ xem thế nào :D
  20. Ngọc Ngố Ngang Ngược

Ngọc Ngố Ngang Ngược Thành viên cấp 1

e tích góp đc chừng 15tr thì nên mua máy nào ạ ? 550D có = 20D+lens 18.55 ko ạ ?

Ủng hộ diễn đàn