Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

(TUT) Blend màu Tím xanh kiêu sang

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi skyblue-picture, 9/3/14.

Lượt xem: 6,566

1. skyblue-picture Thành viên cấp 3

Thêm 1 TUT nữa mang tên Tím xanh kiêu sang nhé các bạn.Các bài Tut trước mình đã đề cập nhiều trong phần Gradient Maps,Selective Color,Color Balance…Đó là những cách để mình Blend ảnh.Hôm nay cũng tương tự nhưng ta sẽ chú tâm vào phần Camera Raw nhiều hơn 1 chút.

Kết quả:
    Stock:
    Ta bắt đầu nào.Việc đầu tiên là gì nhỉ?Kéo ảnh vào photoshop theo ý định và chỉnh sửa như sau(Camera Raw):
    Ta tạm được hình như sau:
    Ok!cũng khá là đẹp và sắc nét.Nhưng……Tiếp tục nếu như bạn muốn có 1 tác phẩm đẹp hơn nhé.Selective color với thông số như hình để tăng độ màu xanh và tím lên cho đúng tiêu đề:
    Tiếp đến sẽ là gì,Color Balance với thông số:
    Ở layer Color Balance ta giữ nguyên chế độ normal và chỉ giảm opacity xuống còn 47%
    Màu sắc thay đổi rồi.Ta tổng kết lại với Gradient Maps nha:
    Chỉnh chế độ hòa trộn là Soft light và opacity = 40%

Nhìn có vẻ hơi sáng màu ở vùng tối.Cho nên các bạn làm như sau(Mục đích là làm cho những vùng tối trở nên tối màu hơn)
    Các bạn nhấn tở hợp 4 phím Ctrl + Alt + Shift + E để gộp tất cả lại thành 1 layer mới tổng hợp.Sau đó nhần tổ hợp 3 phím Ctrl + Alt + 2 để tạo vùng chọn cho bức ảnh.Đây là chọn vùng trắng nên các bạn đảo lộn vùng chọn lại = cách ấn tổ hợp 3 phím Ctrl + Shift + i.Sau đó ấn Ctrl + J để nhân đôi vùng vừa chọn được.Ta được layer mới mờ mờ.Tại layer mới ta ấn Ctrl + M (Curves) để giảm độ sáng cho những góc tối của bức ảnh.Mình không up hình phần này vì nó lằng nhằng lắm.Các bạn cứ làm theo thì sẽ hiểu.Kéo thanh BGR trong Curves xuống mức độ vừa phải sao cho hợp lý là được.
    Ok!

Cuối cùng tạo độ tương phản cho ảnh.Vào Brightness/Constrast và chỉnh:

Còn về phần làm mịn ảnh và da MOD ình xin phép không nói thêm.Chắc hẳn các bạn đã biết quá rõ trong các TUT trước của mình.
    Ok.Xong rồi các bạn ui.Hi vọng sẽ giúp ích được cho các bạn mới vào nghề.
    Dưới đây là 1 số Stock+link cho các bạn áp dụng phương pháp trên:
    Link trực tiếp:
    Chúc các bạn 1 ngày tốt lành và càng ngày càng tiến bộ.Đừng quên ủng hộ và post bài vào Top cho mình nhé.

...
    doanthaok8a1, Bảo Nas, G Dinny2 người khác thích bài viết này.
  2. vietyb00

vietyb00 Mới đăng kí

Bác này có cái avatar tên giống mình. like
  3. skyblue-picture

skyblue-picture Thành viên cấp 3

ố ồ người còn giống nhau huống chi........Hì hì
  4. Tunbe

Tunbe Thành viên cấp 1

Bạn nè lên lever nhanh vãi :like:
  5. skyblue-picture

skyblue-picture Thành viên cấp 3

Cám ơn bạn.Không có gì đâu.... Bạn quá khen!

Ủng hộ diễn đàn