Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Blend màu cà phê sữa

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi rongvang592, 30/12/12.

Lượt xem: 53,901

1. rongvang592 Thành viên cấp 3

Thời gian gần đây có 1 toppic hỏi về cách blend 1 màu đẹp.
    Toppic đó đây:
    http://forum.vietdesigner.net/threa...tut-mong-anh-em-vao-chia-se-kinh-nghiem.9578/
    Và màu này thì ngày trước mình cũng đã lập toppic để hỏi các ACE trong Forum rồi:
    http://forum.vietdesigner.net/threads/cac-cao-thu-blend-dau-vao-giup-em-blend-mau-nay-voi-a.5426/
    Sau 1 hồi mò mẫm thì mình cũng làm fake được gần giống màu này 80-90% nên hôm nay mạo muội viết tut để gửi đến ACE trong diễn đàn. Mong rằng từ bài tut của mình mọi người có thể tùy biến để cho nó giống 100% luôn :).
    Ok, không luyên thuyên nữa, bắt đầu làm:

stock: [​IMG]

Bước 1: Nhân đôi layer background lên thành một layer mới sau đó chọn blending modes = Screen, Opacity = 70 %
    Bước 2: Tạo một lớp solid color với mã màu #FDE099, blending modes = soft light, Opacity = 90%
    Bước 3: Nhấn tổ hợp phím Ctrl + Shift + Alt + E ( gộp tất cả các layer dưới thành 1 layer mới ). Sau đó tạo 1 lớp curves với thông số như hình: [​IMG]

Bước 4: Vào Image/ Mode/ Lab color ( Chuyển sang hệ màu lab). Click 0K

Tại bảng Chanels các bạn copy kênh a paste vào kênh b.
    Bước 5: Vào Image/ Mode/ RGB color ( Chuyến sang hệ màu GRB). Click Don't Flatten[​IMG]

Sau đó các bạn ấn tổ hợp phím Ctrl + U chỉnh thông số Heu/Saturation theo hình: ( Mục đích là giảm màu Cyans xuống ).

Sau đó đổi chế độ hòa trộn thành Color
    Bước 6: Tạo một lớp Solid color với mã màu #FDE099, blending modes = Soft light, Opacity = 50%
    Bước 7: Tạo 1 lớp Color Balance Với thông số như hình:

Bước 8: Tạo 1 lớp Selective Color với thông số như hình:
    [​IMG][​IMG][​IMG]

Bước 9: Nhấn tổ hợp phím Ctrl + Shift + Alt + E sau đó tạo 1 lớp Color Balance với thông số như hình:

- Các bạn Nhấn phím D để chuyển màu Foreground về màu đen, nhấn tiếp phím B để chọn công cụ Brush , Opacity = 100% sau đó các bạn chọn lớp mask để xóa màu lên trên người Mẫu đi.
    Bước 10: Tạo tiếp 1 lớp Selective Color [​IMG]

Và cũng xóa màu lem trên người của mẫu đi.

Và đây là kết quả:

p/s: Mình tạm gọi màu này là màu cà phê sữa vậy.
    Ai thích màu này thì Like nhiệt tình hoặc share cho người khác cùng đọc để khích lệ nha, lần sau còn có hứng viết Tut tiếp :D

...
    suisen, FMP, MrTu68 người khác thích bài viết này.
  2. Shimizu

Shimizu Thành viên cấp 3

đơn giản mà đẹp, like :like:
    HnDavides, Tuấn An♥Mây Cô Độcrongvang592 thích bài viết này.
  3. Shimizu

Shimizu Thành viên cấp 3

Xin phép pác Tâm Hà cho e show bài của pác có màu tương tự cho bà con tham khảo, căn bản cái màu này bác pha ngọt quá :P, bà con chịu khó copy link vậy:D
    Trắng không tỳ vết kèm link file PSD

Thể theo 1 số yêu cầu của các bác e đã up link file PSD cho các bác vọc thử đây ạh......... tùy theo mỗi hình mà các bác chỉnh thông số cho phù hợp nha
    Link: http://www.mediafire.com/download.php?mb37qbq2tycbo2q
    Hoài Thanh, Hoàng Lan, ynhung15 người khác thích bài viết này.
  4. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Thoai mai bac ah. ^^
    triphung1580, hocchoinao, linhlan5 người khác thích bài viết này.
  5. rongvang592

rongvang592 Thành viên cấp 3

Bác này hay nhỉ, đăng tut khác trong topic của mình. Ít ra thì cũng xin phép mình đã chớ. Mình là chủ topic này cơ mà. >:)
  6. Dcrownvn

Dcrownvn Thành viên cấp 1

mà bạn chụp thế nào mà cảnh nhòe mà người không nhòe đẹp vậy
  7. rongvang592

Stock đó không phải là do mình chụp. Bạn muốn làm cảnh nhòe mà người không nhòe cũng đơn giản thôi. Dùng lệnh Filter/Blur/Len Blur rồi add layer mask để xóa hiệu ứng nhòe trên người mẫu đi là được
    Tri Hartdegen, L_BạchMãDcrownvn thích bài viết này.
  8. Shimizu

Shimizu Thành viên cấp 3

Ôi chết, không để ý chưa xin giấy phép chủ thớt, sori nha, căn bản tinh thần chia sẻ lên cao quá , bác thông củm:">
  9. rongvang592

Hoan nghenh tinh than chia se cua bac. Nhung lan sau cung nen rut kinh nghiem nha. :))
  10. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Ố ồ tut này mới mẻ đây. Học ngay học ngay để còn áp dụng vào giúp những ai cần blend :like:\:D/
    rongvang592 thích bài viết này
  11. Chuột DS

Chuột DS Thành viên cấp 1

Của bác có giống quái đâu nhỉ ==
  12. Tintin

Tintin Thành viên cấp 1

cảm ơn bác ạ, em thích mấy màu bạc bạc thế này :P
    rongvang592 thích bài viết này
  13. rongvang592

Minh nghi cung giong 80-90% ma ban. Chi la vung shadow cua minh hoi nhat hon thoi.
    nh0ck_hutbin thích bài viết này
  14. Chuột DS

Chuột DS Thành viên cấp 1

Đúng ra là chả giống tí nào mà ==
    Mod không nổi
    Mod bị ám đỏ chứ không phải vàng như ảnh kia ==

Nói chung là chả giống tí gì ==
  15. rongvang592

The hu, hjhj. Rua thi de minh coi lai da =D
  16. gianglee

gianglee Mới đăng kí