Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Blend tone màu tươi sáng cơ bản cho người mới bắt đầu

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi Thiên Ma, 24/11/13.

Lượt xem: 53,006

1. M_a_r_s_u

M_a_r_s_u Thành viên cấp 1

Hay wa thank bạn
  2. bachdoxuan

bachdoxuan Thành viên cấp 1

em cũng mày mò PTS lâu lâu rồi, mà có một câu hỏi từ lâu chưa trả lời được mong các bác trả lời giúp:
    trong từng công cụ phải chỉnh màu sao? tại sao lại chọn thông số như thế? ví dụ như ngay bước Hue/Saturation của bác Thiên Ma tại sao kênh Yellows chọn Hue:-39 Saturation:+16; còn kênh Greens lại chọn Hue: -69 Saturation:+12 ( ví dụ như vậy thôi ạ, rất nhiều công cụ chỉnh màu em không rõ phải chỉnh màu thế nào nên em toàn chỉnh bừa, thấy vừa mắt thì save lại)

Sẵn tiện hỏi luôn bạn mickietran bạn dùng công cụ gì làm da mode vậy ạ?
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/12/13
  3. Minh Thiết Kế PTS

Minh Thiết Kế PTS Mới đăng kí

rất hay cho dân tập làm photoshop...
  4. binngo.v2

binngo.v2 Thành viên cấp 2

- Chuyên blue anh ấy chụp đã quá đẹp rồi. kick sang 1 tí là lung linh luôn.. em đã blend vài stock của a ấy.. chán luôn.. ảnh quá đẹp
  5. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

bachdoxuan
    Vậy thì bạn phải hiểu công dụng của từng công cụ mới hiểu được phải sử dụng nó khi nào và làm sao.
    Cũng như bước Hue/Saturation mình đã có giải thích ngay bên dưới rồi đó , vì theo stock thì ngoại cảnh mang tone xanh lá , và trong thành phần của màu xanh lá thì có cả màu vàng , vì thế khi ta điều chỉnh 2 kênh green và yellow thì tất nhiên là sẽ có ảnh hưởng nhiều hơn đến tấm ảnh
    JangJunKimbachdoxuan thích bài viết này.
  6. bachdoxuan

em ngẫm kỹ bác nói đúng, không biết trên diễn đàn có bài nào về các công dụng của các công cụ không ạ
  7. Thiên Ma

bachdoxuan thích bài viết này
  8. bachdoxuan

em vừa đọc xong, rất hữu ích, em đã bookmark lại thỉnh thoảng đọc lại nuốt từ từ không nghẹn mất :))
    cảm ơn bác nhiều:-bd
  9. MinhQuân PC

MinhQuân PC Thành viên cấp 1

Em cũng là newbie nên cho em hỏi chút thắc mắc, nói chúng bài của bác khá hay và bổ ích, nhưng nếu e đổi chỗ các bước từ b2 -> b9, không cần ưu tiên thứ tự như bác có được không ạ ?
  10. Thiên Ma

MinhQuân PC
    Bạn có thể tuỳ biến tự do ha ! Nhưng khuyên bạn là nên đi từ retrouch chỉnh sửa hoàn thiện rồi mới tiến hành blend màu !
  11. MinhQuân PC

MinhQuân PC Thành viên cấp 1

Thiên Ma Em hiểu rồi. Thank bác nhiều nhiều !=D>
  12. ThanhTuannt

ThanhTuannt Mới đăng kí

Cảm ơn bác thớt đã chia sẻ, tut hơi khó hiểu với newbie:( Em cũng tự làm thử 1 tấm, các bác cho chút nhận xét với :)
    Thiên Ma thích bài viết này
  13. Thiên Ma

ThanhTuannt
    Cũng khá ổn nhưng mod bị ám màu ha.
    Bài tut có chỗ nào khó hiểu thì bạn có thể cmt ngay ở đây , mình sẽ giải đáp !
  14. ThanhTuannt

ThanhTuannt Mới đăng kí

Cảm ơn bạn đã nhận xét. Mình có thắc mắc là tut của bạn nâng sáng và tương phản bằng curves, mà mình thì hay dùng bright/contrast, vậy bạn có thể cho mình biết là xài curves có ưu điểm gì không? Và ở bước 2, phần lasso tool bạn khoanh được 2 vùng riêng biệt, mà mình thì chỉ khoanh được 1 mình, khoanh vùng thứ 2 thì vùng thứ 1 biến mất! Bạn thông cảm mình newbie nên còn kém :(
  15. Thiên Ma

ThanhTuannt
    Brightness/Contrast chỉ cho phép ta điều chỉnh độ sáng và độ tương phản trên 1 đường thẳng và thụ động. Curves cho phép ta chỉnh sáng và tương phản trên từng vùng , từng miền , set nhiều điểm neo , nhiều tuỳ biến hơn.
    Phần Lasso Tool bạn chỉ cần set tuỳ chọn trên thanh taskbar là ''add selection'' thì sẽ tạo được nhiều vùng chọn riêng biệt.
    HaiMienThanhTuannt thích bài viết này.
  16. khoaden_liv

khoaden_liv Mới đăng kí

mình mới tập pts , tut dễ hiểu . tks Thiên Ma
    cho mình xin ý kiến luôn :)
    Thiên Ma thích bài viết này
  17. Thiên Ma

khoaden_liv
    Khá ổn , nhưng thiếu chút contrast ha ^^
    khoaden_liv thích bài viết này
  18. khoaden_liv

khoaden_liv Mới đăng kí

Thiên Ma
    :D tks bạn , mình đã chỉnh lại và thấy vừa ý hơn
  19. minhthang.arc

minhthang.arc Thành viên cấp 1

Bài rất tâm huyết :) cảm ơn thớt đã đầu tư như vậy vào bài viết của mình. Đào lên cho anh chị em thấy nào
  20. Montgomery1833

Montgomery1833 Thành viên cấp 2

Bài viết rất tuyệt...:)

Ủng hộ diễn đàn