Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Cứu ảnh ngược sáng mà không làm mất chi tiết

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi tensai36, 12/9/12.

Lượt xem: 37,375

1. tensai36 Thành viên cấp 2

Đây là kết quả :D Đây là tut hướng dẫn xử lý sáng cho ảnh ngược sáng chứ không phải tut retouch hoàn chỉnh, đừng chém em nghen ><

Các bác down stock tại đây http://i1254.photobucket.com/albums/hh603/usher_mystyle36/e8d653ec.jpg

Bước 1: Mở stock, Ctrl + J để nhân đôi background.

Bước 2: Các bác vào Image -> Adjustment -> Shadow/Highlight và chọn như hình.

Bước 3: Sau khi sáng lên em thấy ảnh ám vàng nhẹ nên tạo 1 layer curves, chỉnh kênh blue như hình để khử ám.

Bước 4: Các bác tạo layer mới và dùng tổ hợp Ctrl + Shift + Alt + E để hợp các layer lại [E dùng PTS CS nên phải bấm thế chứ hình như các bản sau này k cần tạo layer mới @@]
    Tương phản sáng tối hơi thấp nên em dùng unsharp mask, thông số như hình để tăng tương phản lên, các bác có thể dùng cách khác cũng được.

Bước 5: Quan sát em thấy vùng da đùi của mod nữ tươi hơn các vùng da còn lại của 2 mod, hay nói cách khác các vùng da kia hơi thiếu sức sống, vì vậy em dùng Polygonal Lasso Tool (phím tắt L) chọn các vùng da đó rồi chỉnh feather như hình.

Bước 6: đến đây da mod ảo hay không là tùy các bác :)) em tạo layer curves và kéo cho da sáng lên 1 tí thôi, với em vậy là được rồi vì dù gì cũng là ảnh ngược sáng, nếu chỉnh da sáng như được mặt trời chiếu vô thì cũng hơi vô lý.

Bước 7: Các bác đè Ctrl và click vào cái layer mask của layer curve ở bước 6 để chọn lại vùng da, dùng selective color chỉnh neutral như hình để cho da có sức sống hơn :D

Đến đây thì cá nhân em thấy đã ổn rồi. Ảnh sáng lên và đặc biệt màu trở thành màu trung tính, không bị ám gì hết tha hồ các bác blend màu tùy thích \:D/ Còn bác nào muốn sáng lên nữa thì có thể dùng curve hay level thêm nữa cũng được @@

Em dặm thêm tí ra thế này :D

* Lưu ý: thường nếu kéo ảnh từ tối lên sáng ít nhiều sẽ có noise, các bác muốn hoàn chỉnh hơn thì dùng Clone Stamp kết hợp với các plug in khác như neat image để khử noise nhé :D

Chúc thành công >:D<

...
  2. Bùi Anh Tuấn

Bùi Anh Tuấn Mới đăng kí

qá tuyệt cho 1 tráng vỗ tay *clap clap clap*
    tensai36 thích bài viết này
  3. Trường Nam

Trường Nam Thành viên cấp 1

Thanks vì tut, nhưng với stock này thì mình nghĩ cứ để tối tối rồi tăng tương phản mới hay. Ảnh này đem ra sáng thì hơi vô duyên :D
    acquyyaibatensai36 thích bài viết này.
  4. tensai36

tensai36 Thành viên cấp 2

đúng rồi bác :D sẵn đang kiếm stock viết tut mà thấy mod nữ thế này tò mò wa nên mới quyết định vô duyên tí :">
  5. Trường Nam

Trường Nam Thành viên cấp 1

Tưởng bạn là anh chàng hạnh phúc kia chứ ;))
    Hằng Vũ thích bài viết này
  6. boyplay

boyplay Thành viên cấp 3

Chẹp chẹp "trắng quá" ;))
  7. IceF

IceF Thành viên cấp 4

^^ hình này mình sẽ kéo cho đen thui luôn :))
  8. Eminem

Eminem Cựu quản trị

hình này trước có bạn nhờ , ý tưởng bạn ý là làm ảnh ngược sáng để làm nổi bật, thế quái nào mình đọc ko ra lại làm thành chữa ngược sáng :))
  9. thuận

thuận Thành viên cấp 1

tăng lên nhìn màu thế nào í
  10. Hùng Dangerous

Hùng Dangerous Thành viên cấp 1

11. kennishs

kennishs Thành viên cấp 1

tut thì hay đấy,nhưng mà theo mình thì pic này để tối sẽ tốt hơn. = ))
  12. lamthanhtu40

lamthanhtu40 Thành viên cấp 2

đâu cần zậy đâu chỉ cần 1 thao tác thôi à , like cho bài tut
  13. KeiP

KeiP Thành viên cấp 1

đã cố tình chui vào đấy thì cứu với chữa làm gì bác ạ =))
  14. Japan Nguyễn

Japan Nguyễn Thành viên cấp 2

wow, fantastic babe
  15. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

bạn có lẽ nên bỏ cái "ko làm mất chi tiết" đi, khi cứu ảnh ngược sáng thì mất chi tiết là chuyện tất nhiên phải xảy ra rồi =))
  16. tensai36

tensai36 Thành viên cấp 2

bạn có thể up 1 ảnh bạn cứu sáng lên rồi cho mình mượn stock thử xem có mất chi tiết k
  17. Bé Heo

Bé Heo Thành viên cấp 1

mình thấy hình ban đầu đẹp hơn =))\

Nhưng vẫn thanks tut ^^
  18. binh duong

binh duong Mới đăng kí

mình thấy hình ảo quá
    mình chỉnh thành như vầy[​IMG]
    tranvan.muon thích bài viết này
  19. thanhhuy_

thanhhuy_ Thành viên cấp 3

ng ta đang hum trong tối mà bác lại kéo ra sáng :)) kì wa nha :))
  20. Nguyen Nhat Linh

Nguyen Nhat Linh Thành viên cấp 1

quá ảo so với qui định @@

Ủng hộ diễn đàn