Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut dịch] Xoá tàn nhang

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi ltpnhung, 24/9/14.

Lượt xem: 8,993

1. ltpnhung Thành viên cấp 2

Chào cả nhà!

Hôm qua xem chủ đề Xử lý tàn nhang level Tung Của do bác @kjng_lamboghini đăng, mình xin mạn phép dịch lại cho cả nhà xem để xem họ xử lý tàn nhang như thế nào.

Lần đầu tiên trong đời mình viết Tut, cũng là lần đầu tiên xử lý da, nếu có gì sơ sót mong cả nhà bỏ qua. Thấy dài dài vậy chứ làm 13 bước chưa tới 2 phút, bước thứ 14 trở đi còn phụ thuộc tay nghề của các bạn ^_^

Bài Tut này là tổng hợp 2 bài Tut của link trên, còn 2 bài còn lại mình chưa dịch, nhưng có 1 bài dùng plugin Portraiture, mình dùng PS3, hình như không tương thích, vả lại mình áp dụng bài Tut này cho 2 ảnh còn lại cũng giải quyết được vấn đề, nên thôi :3 Tuy nhiên có cái ảnh này hình như hơi khó để áp dụng bài này :v

Bài Tut áp dụng cho những gương mặt tàn nhang vừa vừa, không quá dày đặc :3

Bắt đầu:

1.
    Mở ảnh cần xử lý tàn nhang. Ctrl + J để nhân đôi lớp background.

2. Qua Channels, chọn Kênh Blue -> chuột phải -> Duplicate Channel, OK.

3. Chọn Kênh Blue copy, chọn Filter -> Other -> High Pass, chọn giá trị 10 pixels, OK.

4. Tại Kênh Blue copy, dùng cọ mềm (brush), chọn màu xám (ở đây mình chọn màu #919191) tô lên vùng mắt, môi, tóc (phần không có tàn nhang).

5. Vẫn ở Kênh Blue copy, chọn Image -> Calculations, chọn các giá trị:
    Source 1: Tên ảnh (khỏi chỉnh)
    Layer: Merged
    Channel: Blue copy
    Source 2:Tên ảnh (khỏi chỉnh)
    Layer: Layer 1 (là lớp bước 1 mình nhân đôi)
    Channel: Blue copy
    Blending: Vivid Light
    Opacity: 100%
    Result: New Channel
    Ô Invert và Mask không tick vào
    OK

6. Image -> Calculations -> Ok

7. Image -> Calculations -> Ok

8. Hiện giờ chúng ta có 3 kênh Alpha. Chọn Alpha 3, ấn giữ phím Ctrl, click chuột vào Kênh Alpha 3 để tạo vùng chọn.

9. Ctrl + Shift + I để đảo ngược vùng chọn.

10. Chọn lại Kênh RGB.

11. Quay lại Layers, chọn Curves.

12. Trong Channel RGB của Curves, kéo lên một chút, như trong Tut gốc thì chọn thông số là Output 175, Input 155

13. Ta thấy vùng tàn nhang cơ bản đã được khử xong.

14. Phần còn lại, các bạn có thể dùng Patch Tool để xoá.

Nhấn tổ hợp phím Ctrl + Shift + Alt + E để gộp file. Dùng Patch tool khoanh vùng cần xoá, càng sát càng tốt, giữ chuột ở giữa vùng chọn và kéo ra vùng da đẹp gần đó để "thay da". Tut cũng chỉ nói là làm đẹp da lên thôi.

Đây là lần đầu tiên mình xử lý da, nên phần làm đẹp cho da sau khi xử lý tàn nhang, các bạn có thể tham khảo các Tut khác trong diễn đàn nhé vì mình... không biết làm, chính xác hơn là tệ lắm.

Đây là kết quả mò tới mò lui của mình ^_^ Sau khi giải quyết gần xong nửa cái mặt tàn nhang thì mình Chọn Filter -> Blur -> Gaussian Blur, giá trị 3.0, chọn chế độ hoà trộn Softlight. Cái này các bạn có thể tự chọn phương pháp làm phù hợp với mình.

Chúc các bạn thành công!

Nguồn: http://www.68ps.com/jc/big_ps_tp.asp?id=16837

...
    KiwiBaoQuynh2015, Hello_GunneR, tuanbt9328 người khác thích bài viết này.
  2. LyCongTruong

LyCongTruong Thành viên cấp 3

like................... :D
    Merry Nguyễn thích bài viết này
  3. tanirac

tanirac Thành viên cấp 3

Hay đó bạn. Cố gắng phát huy với 2 tut còn lại nhé.
  4. blacklarson

blacklarson Thành viên cấp 2

Đỉnh của điểm :D
    Thank chủ thớt đã bỏ tg dịch cho ae
  5. kendu

kendu Thành viên cấp 1

thank bạn
  6. kaitokid_230995

kaitokid_230995 Mới đăng kí

rất hay ,,thanks!!!:)
  7. lOky D

lOky D Thành viên cấp 2

=)) rất mừng vì có bạn đã hi sinh để dịch tiếng Trung cho ae . Like Tut :like:
  8. sanglee

sanglee Thành viên cấp 3

donhave thích bài viết này
  9. drax

drax Thành viên cấp 4

Ở bước 7 chọn cái kết quả là vùng chọn chứ không phải channel thì có thể làm luôn bước 9.
  10. ltpnhung

ltpnhung Thành viên cấp 2

drax là cái hàng nào bạn?
  11. drax

drax Thành viên cấp 4

@ ltpnhung: ý bạn là?, mục đích của việc dùng Calculations là để trộn kênh màu nhằm đưa ra 1 kênh màu mới, vùng chọn mới theo kênh màu, kết quả sẽ là 1 vùng chọn hoặc 1 kênh alpha mới, hoặc 1 file mới, chọn kết quả xuất ra ở dòng cuối cùng là new selection thì sẽ có 1 vùng chọn mới, không phải 1 kênh màu.
    ltpnhung thích bài viết này
  12. kjng_lamboghini

kjng_lamboghini Thành viên cấp 2

hay lắm pác :D , giờ đây cả nhà VDS đã tự tin khoe cá tính với "Tàn nhan" mà ko cần phải dùng Plugins :D . Thanks pác đã bỏ công dịch TUT :)
  13. Phưng Fotogra-phy

Phưng Fotogra-phy Thành viên cấp 2

Áp dụng luôn cho nó lành \:D/
    Chỉnh sửa lần cuối: 8/10/14
  14. Tris Mind

Tris Mind Thành viên cấp 2

Thanks bác.
  15. Ghettodesign

Ghettodesign Thành viên cấp 1

Tut quá là hay vs chuyên cmn nghiệp like :3
  16. phuong98

phuong98 Thành viên cấp 1

thanks thớt ! rất hữu ích
  17. rubia

rubia Thành viên cấp 3

18. Merry Nguyễn

Merry Nguyễn Mới đăng kí

19. violetsunset1312

violetsunset1312 Mới đăng kí

Tks thớt
    Mần thử ngay 1 tấm này ^_^
  20. Phưng Fotogra-phy

Phưng Fotogra-phy Thành viên cấp 2

Bài Tut này chắc em phải luyên tập nhiều đây chứ bắt tay làm ngay có vẻ " lỗi " :-s
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn