Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Hiệu ứng chữ cỏ

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi boyplay, 23/8/12.

Lượt xem: 15,289

1. boyplay Thành viên cấp 3

Bữa nì giới thiệu các bạn 1 hiệu ứng chữ khá là đẹp (nói hiệu ứng thì hơi quá, toàn cắt ghép ko thôi :D), các bạn sẽ rất thik nhất là các bạn yêu thiên nhiên ;)). DƯới đây là kết quả chúng ta sẽ có khi hoàn thành bài này.

Đầu tiên chúng ta sẽ xử lý phần nền. Boy dùng Gadient Tool để tạo 1 cái nền màu như sau:​
    Tiếp theo bạn Down 2 cái Stock này về để trên 2 Layer riêng nằm phía trên ảnh nền. CHo nó thuộc tính là Overlay và Opacity là 40%.​
    Tiếp theo. Down Stock này về và viết 1 chữ nào đó màu trắng lên nó.​
    XOng bạn bấm Ctrl và Click vào Layer Text để tạo vùng chọn xung quanh chữ.​
    Tiếp bạn dùng công cụ Magnetic Lasso Tool hoặc Polygonal Lasso Tool để tạo vùng chọn lưa thưa bên ngoài như VD minh họa bên dưới​
    Bạn hãy chọn các cọng cỏ ngoài rìa (ngắn thôi) sao cho nó tự nhiên chút. Giống như dưới đây nè:​
    Xong bạn click vào Layer Background và nhấn Ctrl + C để copy.​
    Chuyển qua phần layer ban đầu của chúng ta. Bạn nhấn Ctrl + V để paste cái chúng ta copy ra.​
    Rùi. Chúng ta tiến hành cắt riêng từng chữ ra từng Layer riêng để dễ làm việc. Các lười thì để nguyên cũng được, xấu ráng chịu ;)).​
    Sau khi đã cắt ra hết. Bạn hãy nhân đôi Layer "W" lên và nó sẽ có tên là "W copy", trên Layer copy, cHúng ta bắt đầu tạo hiệu ứng cho chữ bằng cách nắp đúp vào chúng để mở bảng Blending Options lên rùi chỉnh các thông số như sau.​

Tại Layer "W" bạn hiệu chỉnh thông số sau:​
    Tiếp tục ở layer "W" bạn vào Filter > Blur > Motion Blur và chỉnh thông số sau:​
    Bạn hãy kéo cho Layer này xích qua cho khớp với cái Layer nằm trên nó như hình dưới:​
    Tiếp theo dùng Burn Tool để tô cho cái viền nó tối đi. Bạn thực hiện trên Layer copy và layer gốc lun nha.​
    Các bạn hoàn thành nốt cho các chữ còn lại. Nếu lặp lại như trên hết thì hơi đuối. Bạn tiến hành lưu cái Style của 2 cái thông số Blending lại để dùng cho mau. Bạn làm theo như hình (cái nì Boy nhắc tới nhìu rùi nên ko nói nữa. Nhìn hình tự hỉu)​
    Phần Vào Filter > Blur > Motion Blur bạn ko cần phải thao tác lại như vậy chi cho mệt. Sau khi bấm vào 2 Style đã lưu cho Layer copy và Layer gốc bạn chỉ việc nhấn Ctrl + F để áp dụng lại hiệu ứng đó thôi.​
    Kết quả sẽ được như vầy​
    Thêm vài con động vật cho nó "thiên nhiên" nào​
    Tay nghề cùi nên làm ko đẹp lắm ^^!​
    Bài viêt đươc thực hiện trên Photoshop CS5​

À dưới đây là 26 file PSD chữ cỏ (ko phải của tớ làm âu nha). Hàng ng ta share trên mạng ý. Ai thik thì lấy
    http://www.mediafire.com/?vg0dv9fedic39f5
    Demo cái hình

...
  2. Chen SirO

Chen SirO Thành viên cấp 4

Thanks bài viết hay nhé.
    Htrc mình cso xem 1 ảnh tut hiệu ứng này ko biết làm bjo thì sẽ thực hành :)
  3. pitlamgi

pitlamgi Banned

Khá hay :) Mai vọc luôn . thank chủ thớt :x
  4. Ab Le

Ab Le Việt Lightroom

Bạn ơi bài này bạn nghĩ ra hay lấy ở đâu thì ghi nguồn vào nha...Bởi vì mình đã thấy 1 bài giống với cách làm này ở web khác.
  5. boyplay

boyplay Thành viên cấp 3

Uhm, đúng là từ Web khác, mình chỉ nhòm cách ng ta làm rùi làm lại thôi. Nhớ cái nguồn chết ngay. Mấy năm rùi con đâu T^T
  6. zjtvn

zjtvn Thành viên cấp 1

ngay trên đây đã có 1 tut hiệu ứng này rồi nhưng mình chưa lục lại được:|
  7. boyplay

boyplay Thành viên cấp 3

Bợi vậy đang chờ pác Dư add cái Google vào để tìm cho dễ mà vẫn chưa thấy âu:(
  8. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

để mai test =)) h ngủ đã
  9. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

cứ seach..hiệu ứng chữ cỏ trên google là nó ra ngay..nhưng 4room mình chưa có nên bạn ấy làm lại 1 tut cho anh em đỡ phải seach và chia sẻ cho những bạn chưa biết...thank chủ thớt nhé :)
  10. khang0238

khang0238 Thành viên cấp 2

11. Vutuan243

Vutuan243 Mới đăng kí

Mình chưa làm đc mong bạn hướng dẫn kĩ hơn được không?
  12. Furin

Furin Thành viên cấp 3

Thanks bạn

Ủng hộ diễn đàn