Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Hiệu ứng chữ lấp lánh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi Hoàng Phượng, 24/4/13.

Lượt xem: 13,050

1. Hoàng Phượng Thành viên cấp 2

Sau đây mình sẽ hướng dẫn mọi người tạo ra 1 hiệu ứng chữ lấp lánh.
    Tạo một tài liệu mới 1350 x 1000 px. Thiết lập màu sắc của Foreground là # 525.252, và màu nền là # 0d0d0d[​IMG]
    Vào Filter> Noise> Add Noise. Chỉnh thông số như hình
    Tạo ra các văn bản và sử dụng màu # ffeb0f. [​IMG]

Nhân đôi layer. Chọn layer copy và tạo drop shadow thay đổi màu sắc với thông số #383838, size 10

Tiếp theo Inner Shadow: Thay đổi màu sắc với thong số màu # 625.841, kích thước đến 13, và 120 độ[​IMG]

- Bevel and Emboss: Thay đổi Depth 450, size 10, Gloss Contour, và đánh dấu vào ô Anti-aliased. Ngoài ra, thay đổi nổi bật Chế độ màu # fff119, và chế độ Shadow màu # 8a7b3e.
    Contour: Chỉ cần đánh dấu vào ô Anti-aliased

Xong ta được như vầy:
    Bước tiêp theo Bấm phím Ctrl và click vào layer văn bản (biểu tượng) để tạo ra một vùng chọn.
    Thiết lập màu sắc là # 7d6905 và màu nền là # d3c614. Tạo một layer mới trên cùng. Đổ màu vào vùng chọn với màu mới thiết lập., và nhấn Ctrl + D để bỏ vùng chọn[​IMG]Bây giờ, chúng ta sẽ sử dụng một vài bộ lọc để tạo ra các hiệu ứng lấp lánh. Vào Filter> Sketch> notepaper. Thay đổi thong số theo hình sau
    Kết quả ta được như hình[​IMG]Tiếp theo vào Filter> Texture> Stained Glass. Thay đổi cell size là 2, boder… 4, và light intensity để 1. Bạn có thể làm tăng giá trị nếu bạn muốn sáng hơn ở trung tâm

và kết quả
    Cuối cùng, vào Filter> Stylize> Glowing Edges. Thay đổi chiều rộng EGDE đến 2, Edge Brightness là 10 và Smoothness là 5[​IMG]
    KQ[​IMG]Thay đổi chế độ hòa trộn là của lớp là Overlay
    Đó là nó cho hiệu ứng text. Tiếp theo, chúng ta sẽ thêm một số hiệu ứng lấp lánh bằng cách sử dụng công cụ Brush
    Mở bảng Brush (Window> Brush), và chọn một brush tròn cứng. Thay đổi kích thước là 10px, và thiết lập Spacing là 322%
    Dưới Shape Dynamics, thay Angle Jitter đến 100%, Roundness Jitter đến 62%, và minimum… 25%[​IMG]Scattering: , thay đổi giá trị Scatter đến 431%
    Cuối cùng, Color Dynamics, thay đổi Foreground / Background Jitter đến 100%, và Brightness Jitter đến 50%. Điều này sẽ cho hiệu ứng lấp lánh sáng khác nhau và giá trị màu.[​IMG]Nhấp chuột phải vào layer chữ và chọn Create Work Path
    Thiết lập màu sắc # d3c614, và thay đổi màu nền # ffff08. Tạo một layer mới trên đầu trang của tất cả các lớp và gọi nó là "brush", [​IMG]và lấy công cụ Direct Selection.
    Nhấp chuột phải vào đường dẫn và chọn Stroke Path[​IMG]Chọn Brush từ trình đơn thả xuống Công cụ trình đơn
    Brush sẽ áp vào stoke path mà bạn vừa tạo[​IMG]Thay đổi chế độ hòa trộn của lớp là Linear Light
    Cuối cùng chúng ta sẽ làm là thêm vào Drop Shadow để nó pha trộn nhiều hơn với nền, và có chiều sâu hơn. Để làm điều đó, Nhấp đúp chuột vào layer văn bản gốc (phía dưới), bỏ dấu chọn Use Global Light (như chúng ta muốn thay đổi hướng của bóng tối), và thay đổi Angle là -20. Ngoài ra, thay đổi Distance tới 8, và Size 10.[​IMG]Thay đổi giá trị Fill của lớp văn bản ban đầu là 0, do đó, chỉ có Drop Shadow là có thể nhìn thấy

Và đây là kết quả cuối cùng.
    Lần đầu viết tut có gì sai sót xin mọi người nương tay nhé.
    Sưu tầm và dịch.

...
    b0yHN_96 thích bài viết này
  2. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

thêm nguồn vào bạn
    Mezzazzy thích bài viết này
  3. Dee

Dee Thành viên cấp 2

Em nhớ là TUT này có trên rum mình từ lâu rồi mà :))
    Lần sau viết TUT thì nhớ xem kĩ các bài TUT trên 4rum nhé bác !
  4. Hoàng Phượng

Hoàng Phượng Thành viên cấp 2

ko biết đã có chưa nữa. sưu tầm dc đâu đó rồi làm thử tiện thể viết... luôn. hự hự mất công toi. mà còn đổ mồ hôi hột nữa chứ.
  5. b0yHN_96

thì bạn cứ cho thêm nguồn vào
  6. Lê Duy Minh

Lê Duy Minh Thành viên cấp 2

nếu có nguồn thì tốt nhất là ghi nguồn vào, chứ đừng có học lỏm hay sao chép lại rồi biến thành của mình thì ko có tốt :D.
  7. b0yHN_96

tut này thì ai cũng biết rồi, bạn ý viết lại cũng ko sao, mình chỉ nói bạn ý thêm nguồn chứ ko có ngĩa sâu xa như bạn đâu, người ta thường bảo học rồi biến cái của người khác thành của mình chứ ko ai nghĩ nó là học lỏm hay sao chép đâu bạn
    mình viết tut cũng nhìn tut nc ngoài rồi làm theo sau đó viết tut cho các bạn đấy thôi
  8. Hoàng Phượng

Lê Duy Minh cái này lấy ở đâu đó lâu rồi ko nhớ nữa nên ko ghi nguồn thôi. Còn cái mà bạn nói là sao chép thì ở đây ko có nhé. Mình chỉ học hỏi của người ta rồi làm lại thôi nên ko thể nói là sao chép dc.
  9. Pham Hong Tai

Pham Hong Tai Thành viên cấp 1

Người ta dịch tut các bạn cũng phải khen để bạn ấy có tinh thần dịch Tut tiếp chứ. Chỉ cần ghi sưu tầm và dịch nếu bạn không nhớ nguồn bạn à

thank ...
  10. minh_khuyen_da_xoa

minh_khuyen_da_xoa Thành viên cấp 2

Nguồn : vietphotosop.com & vietdesigner.net
    bạn làm cái này thì ít ra cũng dòm nguồn 1 tý chứ không thể nói là quên ở đâu được đâu :-?
  11. DoubleG

DoubleG Thành viên cấp 2

cái này giống như kiểu kim tuyến ấy hả
  12. Hoàng Phượng

@minh_khuyen_da_xoa mình có thói quen là lụm được cái gì đó là copy vào file word lưu trữ nên ai biết đây là đâu
  13. badboy180693

badboy180693 Thành viên cấp 1

BÁO CÁO LINK HÌNH BỊ DIE CHÚ THỚT ƠI

Ủng hộ diễn đàn