Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Hiệu ứng chữ viết chì

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi Nguyễn Tôm, 28/7/13.

Lượt xem: 15,878

1. Nguyễn Tôm Thành viên cấp 3

Dạo này em suốt ngày lang thang trên 4RUM đọc topic rồi phán này phán nọ nhưng chẳng có đóng góp gì nhiều cho 4rum :P ( Sao mà cái câu mở đầu TUT này phổ biến thế nhỉ =)) ) Hôm nay quyết định làm cái TUT Hiệu ứng chữ viết chì cho anh em :">. Nói nhảm thế đủ rồi, bắt đầu TUT
    Cái đầu tiên cần có để thực hiện hiệu ứng chữ này tất nhiên là.....NGUYÊN LIỆU
    *le Nguyên liệu

BƯỚC 1 : Mở file mới ( File > New ) với thông số

BƯỚC 2 : Chèn Backgruond vừa download về

BƯỚC 3 : Chọn công cụ TYPE TOOL ( Phím tắt T ) và gõ chữ vào, ở đây mình gõ Vietdesigner với font UTM Aristote vừa down ở trên và cỡ chữ là 90 pt

BƯỚC 4 : Nhấn tổ hợp phím Ctrl + J 3 lần để layer chữ được nhân thêm 3 lần nữa
    Tắt hiển thị Layer Vietdesigner, Vietdesigner copy 1 và Vietdesigner copy 2 bằng cách nhấn vào con mắt bên cạnh mỗi layer. Chọn Layer Vietdesighner copy 3, giờ chúng ta sẽ xử lý trên layer này

BƯỚC 5 : Đầu tiên, chuột phải vào layer Vietdesigner copy 3 và chọn Blending Options. Ở cửa sổ hiện ra, các bạn giảm Fill Opacity xuống 0% . Tiếp theo, nhìn sang cột bên trái cửa sổ hiện ra, các bạn chọn Stroke và điều chỉnh thông số như hình dưới ^^
    Sau khi thực hiện bước này, dòng text của chúng ta sẽ chỉ có phần viền và bị...mất lõi nhưng phần lõi vẫn tồn tại và nó chỉ tạm thời bị ẩn đi thôi!

BƯỚC 6 : Để làm mất hẳn phần lõi và biến phần viền trở thành .... phần lõi , các bạn chuột phải vào layer Vietdesigner copy 3 và chọn Rasterize Layer Style ( Đối với các bạn sự dụng phiên bản Photoshop CS5 trở xuống thì các bạn chuột phải Layer chọn Covert to Smart Object rồi sau đó tiếp tục chuột phải layer chọn Rasterise Layer nhé ^^) . Sau khi các bạn thực hiện công đoạn này, layer Vietdesigner copy 3 sẽ trở thành một layer bình thường mà không còn layer Text nữa nên khi các bạn sử dụng Type Tool và bấm vào dòng Text sẽ không thể tùy chình được dòng text ^^.
    Sau khi đã Rasterize Layer Style, các bạn vào Filter, chọn Noise và Add Noise, điều chỉnh thông số như hình
    BƯỚC 7 : Vào Filter, Blur và chọn Motion Blur, điều chỉnh thông số :
    Sau khi thực hiện công đoạn này, hãy giảm Opacity của Layer Vietdesigner Copy 3 xuống 50 %

BƯỚC 8 : Các bạn bật lại con mắt bên cạnh Layer Vietdesigner Copy 2 và chọn layer này để xử lý
    Các bạn làm tương tự như bước 5,6 và bước 7. Chỉ gì khác ở phần Motion Blur thì Angle để là 3'

Sau bước này, hãy để Opacity của layer này xuống 80 %

BƯỚC 9: Mở con mắt bên cạnh layer Vietdesigner Copy và chọn layer này, ta sẽ xủa lý nó ( Sao hôm nay tự nhiên cạn vốn từ thế nhỉ :| )
    Tiếp tục làm như bước 5 để lấy phần viền. Sau đó, chuột phải layer và chọn Rasterize Type. Chọn Filter > Distort > Ripple. Ở đây thì các bạn để thông số tùy thích vì phần này là để chữ khẳng khiu hay uốn éo =)) Vì là tùy thích nên em sẽ để Amount 69 % và giảm Opacity Layer xuống 69 % cho nó...ngồ ngộ

BƯỚC 10 : Cuối cùng là bật hiển thị layer Vietdesigner lên ( chắc không cần nói cách làm nữa nhỉ =.=" ). Chọn Filter > Noise và Add Noise :

BƯỚC 11 : Chọn Filter > Blur > Moution Blur :

BƯỚC 12 : Điều chỉnh màu. Các bạn có thể Gradient nó nhưng ở đây, em sẽ chỉ để nó 1 màu thôi. Chuột phải layer Vietdesigner chọn Blending Options và chọn Color Overlay, chọn màu tùy thích nhé ^^

BƯỚC 13 : Nếu bạn đã ưng ý với tác phẩm của mình rồi thì có thể bỏ qua bước này. Vào Edit > Adjustment và Hue/Saturation và kéo thanh Lightness sang phải
    Thế là xong rồi , *le THÀNH QUẢ

Chúc các bạn thành công ! ^^

...
    Râu Dê, Winter16, Radium14 người khác thích bài viết này.
  2. hoàchay

hoàchay Thành viên cấp 2

hay. tks bác :">
    Nguyễn Tôm thích bài viết này
  3. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Nên hạn chế sử dụng emo cười cợt như thế kia , vô tình làm mất đi tính nghiêm túc của tut !
    hoàchay thích bài viết này
  4. Nguyễn Tôm

Nguyễn Tôm Thành viên cấp 3

5. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

6. Q711

Q711 Mới đăng kí

Hay quá. Thank thớt
  7. b0yHN_96

b0yHN_96 Thành viên cấp 4

dừng từ bước 11 có khi còn đẹp hơn :))
    V.Q.Mon thích bài viết này
  8. Nguyễn Tôm

Bước 11 thì giảm opacity đi mới giống nét chì =))
  9. hqphuc

hqphuc Thành viên cấp 1

Có phải mình không thấy hay là...., bạn cho mấy cái mã màu bạn tô đi, chứ mỗi lần làm lại phải copy hình vào pts để lấy mã sao :((
  10. Nam Dũ Nguyễn

Nam Dũ Nguyễn Thành viên cấp 1

tut hay, đọc dễ hiểu dễ làm theo =D>
    p/s: style viết tut của mình thích thế nào thì cứ để thế ấy, ai thích thì xem ko thích thì phắn, sao phải xoắn :-q
  11. Nguyễn Tôm

hqphuc tô tự do mà bác, có mỗi bước 12 là cần màu thì lấy cái gì cũng được :D
    hqphuc thích bài viết này
  12. baoquan287

baoquan287 Thành viên cấp 2

13. chuối_Yellow

chuối_Yellow Thành viên cấp 2

ai giúp mình làm bước 5 chuyển Chữ thành Layer đc k . từ bước 5 sang bước 6. Mình k làm đc :( Stroke k có tý gì bộ lọc filter mà là khi tăng Fill thấy chữ có bộ lọc . @@
  14. Nguyễn Tôm

chuối_Yellow Bạn có thể nói rõ vấn đề của bạn và up ảnh lên dược không
  15. hqphuc

hqphuc Thành viên cấp 1

chuối_Yellow: chú ý những chỗ khoanh màu đỏ nè
    Bước 5:

Rasterize Type:
  16. chuối_Yellow

k add đc noise cho cho stroke luôn. Làm y chang TUT rồi
    mình đã chuyển chữ về layer mà add noise thì k add đc cho stroke như bước 5,6
  17. V.Q.Mon

V.Q.Mon Thành viên cấp 2

chuối_Yellow chuyển Chữ thành Layer mình thường làm theo cách này ==! k bik có theo sách vở k nhưng đây là cách mình hay sử dụng
    VIẾT XONG TEXT -> ẤN ENTER BÊN BÀN PHÍM SỐ -> SAU ĐÓ ẤN "E" (ERASER) -> NHẤP VÀO TEXT -> 1 BẢNG THÔNG BÁO HIỆN RA -> ẤN OK -> XONG" :))
  18. Nguyễn Tôm

19. chuối_Yellow

:( tất nhiên rồi Nguyễn Tôm . Nhưng mà sau khi rasterise thì vẫn còn cái effect stroke đấy. Mình nghi là bản portalble bị lỗi. nên chiều down bản cs5 về . Nhưng vẫn thế :(
  20. chuối_Yellow

bạn thử làm xem :(

Ủng hộ diễn đàn