Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Vẽ giúp Chibi]- Tut hướng dẫn vẽ trẻ em (by Rambo)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn Painting' được đăng bởi RamBo, 20/1/13.

Lượt xem: 21,614

1. RamBo Thành viên cấp 1

Chào VDS, mình là mem mới:
    + Họ tên : Phan Nguyễn Nguyên Huy
    + Nickname : RamBo
    + Sinh năm : 1999

Phong cách vẽ của mình là đơn giản, không quá cầu kì nhưng chứa nhiều tình cảm. Có lẻ vì là lần đầu viết nên bài Tut của mình trình bày chưa được rành mạch và khá dài dòng, mong các bạn thông cảm.

Bài Tut dưới đây sẽ hướng dẫn các bạn các bước cơ bản để hoàn thành một bức vẽ khuôn mặt trẻ em. Ít góc cạnh, hồn nhiên, ngây thơ, một khuôn mặt của cô bé xinh xắn chính là lựa chọn phù hợp cho bạn khi bạn muốn tập vẽ bằng các phần mềm trên máy tính. Bài Tut hoàn toàn không sử dụng các Brush có sẵn.

Bạn cần chuẩn bị :
    -Một hình mẫu đã phác thảo nét (Có thể dùng Paint tool Sai để phác thảo)
    -Sử dụng thành thạo brush và một vài công cụ khác trong Photoshop
    Thực hiện
    B1: Bạn mở hình đã phác thảo nét vẽ lên

B2: Bạn đặt một lớp layer lên và dùng brush cứng size lớn mã màu fff2f3 tô toàn bộ phần mặt, khi tô xong bạn sẽ hãy chuyển layer đó sang dạng Mutipli

B3: Đi màu cho môi
    Bây giờ chúng ta sẽ bắt đầu đi màu phần môi, trước tiên ta hãy tô tràn môi, các bạn dùng brush cứng cở vừa mã màu b84f50, tương tự như tô da, bạn cũng đặt layer dạng Mutipli

Tiếp theo, bạn hãy chọn mã màu 861e24, dùng brush cứng size nhỏ để tô phần môi trên (Các bạn hãy để ý nhé, môi con người chúng ta thường thâm hơn ở phía môi trên)

Ta đã có màu chủ đạo, bây giờ ta chỉ cần nhấn sâu vào môi, nhìn hình các bạn có thể nói nó rất khó nhưng thực ra thì nó cũng khá đơn giảm, bạn chỉ cần dùng brush cứng size nhỏ màu thì chọn đậm hơn màu môi lúc nãy một tí (Các bạn nhớ chỉnh Opacity xuống chừng 15 hay 5 – Tuỳ theo độ đậm nhạt của môi – để khi tô màu trông hài hoà hơn)

Chú ý: Nếu bạn cứ dùng màu nhẹ từ từ thì trông sẽ thật hơn (Tuy nhiên, cái gì cũng thế, nếu lạm dụng quá các bạn có thể bị rối hoặc đôi môi sẽ trở nên bóng nhẩy)…

Khi tô xong các bạn có thể làm hoặc không làm công việc này đó là tạo highlight (Còn có thể gọi là phần sáng nhất)… Muốn làm cái này thì các bạn hãy dùng brush cứng size cực nhỏ màu trắng (Đợt đầu rải màu sẽ cho Opacity là 15%, đợt sau khoảng 65%)
    Xong xuôi bạn nhớ xoá phần thừa của đôi môi nhé (Khi tô bạn cũng nên tô chung trên một layer để ngang bước xoá này bạn ít mất công hơn)

B4 : Tô mắt

Tiếp theo chúng ta sẽ bắt đầu tô mắt, Nó cũng chỉ tương tự như môi, tuy nhiên cái khó là ở chỗ bạn sẽ là sao để trông đôi mặt của bạn có hồn… Và việc tô mắt sẽ có khá nhiều công việc

Tô lòng đen, các bạn sẽ dùng brush cứng size nhỏ mã màu là 1e1e1e để tô tràn, sau đó các bạn dùng brush mềm mã màu 5a98ff size chính bằng size lòng mắt, tô nhẹ vào và cuối cùng của việc tô màu tip cơ bản là dùng brush cũng mã màu 1e1e1e size bằng vòng trong mắt để tô nhé

Sau khi có các màu cơ bản thì các bạn bắt đầu nhấn sâu vào (Ở mắt thì nhấn càng sâu càng tốt), các bạn có thể xem mình làm như thế này (Các tia mắt, bạn nào chưa quen có thể tìm brush có sẳn trên mạng hoặc bạn nào muốn tự làm như mình thì có thể thực hiện bằng cách dùng brush cứng size 1px màu xám trắng hoặc xanh lơ và tỉa)

Tiếp theo các bạn tạo thêm phần highlight cho mắt (Mình đã giải thích ở trên ). Đó cũng lá công đoạn cuối trong phần vẽ lòng đen của mắt. Vẽ xong các bạn nhớ xoá phần thứa nhé

Tiếp theo chúng ta sẽ bật một layer mới lên để tô lòng trắng và nhớ là layer này nằm dưới layer ta đã tô lòng đen mắt… Ở bước này bạn đã có thể tắt layer tô da ở B2 để tô dễ dàng hơn nhé

Nó cũng khá đơn giản, bạn chỉ cần dùng brush mềm size nhỏ mã màu eec0c0 rồi tô nhẹ quanh rìa mắt là xong

B5: Đi màu cho da

Thực ra là ở phần mắt và miệng chúng ta vẫn còn một vài công đoạn nhưng mình sẽ thực hiện việc nó sau và tô da trước cho đơn giản.

Lưu ý : Sau khi hoàn thanh xong các bước thì trông có vẻ mắt và miệng chưa được hài hoà lắm, miệng có tone màu đỏ thẫm và nó không hợp lắm với khuôn mặt của một bé gái nên bây giờ chúng ta sẽ sửa một chút ở phần miệng. Để làm được việc này các bạn chỉ việc đặt một lớp selective, ở thẻ red bạn kéo thanh Black xuống -100%, tiếp theo đặt một lớp solid mã màu eec0c0 rồi chỉnh thành Hard light

Bây giờ ta bắt đầu đi màu da. Đầu tiên bạn tô tràn da màu eec0c0 (lớp layer tô tràn này sẽ nằm dưới cùng các lớp khác và chắc chắn là sẽ đặt về chế độ Multiply)

Và bây giờ ta đi vào việc tả da. Tóm tắt công việc lại, ta sẽ dùng brush mềm mức Shadows 0% và đánh nhẹ quanh má, một ít ở sóng mũi, dưới miệng và cả mí.. Mã màu ta chọn cho bước này là fdd4d4

Nhìn chung nó vẫn khá khái quát và ta tiếp tục tả sâu hơn

B6 : Hoàn thành phần mắt
    Chúng ta sẽ tiếp tục với việc tô lông mày nhé, bạn tạo một lớp layer trên cùng, dùng brush mềm mã màu ffe2d8 ( ở đây tuỳ sắc thái và ý muốn bạn có thể vẽ lông mày theo sắc độ khác nhau, sắc thái khác nhau, vd phía chân kéo xuống sẽ tạo sắc thái buồn rầu, lo lắng, còn phía chân nhỉnh lên sẽ tạo sắc thái đắc ý,… )

Tiếp theo chúng ta vẽ phần lông, bạn chỉ cần dùng brush (loại vẽ sợi có thể download ở trên mạng) màu sẽ đậm hơn màu vừa dùng ban nãy một chút

Công đoạn cuối cùng để hoàn thành đôi mắt là thêm một ít lông mi hãy nhớ là phải viền màu trắng dưới chân mắt và màu thẩm hơn ở phía trên.
    Phần lông mi, bạn có thể download trên mạng tuy nhiên mình không tìm ra bộ brush ưng ý nên mình dùng pen để vẽ.

Và thế là ta đã hoàn thành xong tác phẩm rồi. Có lẽ nhiều bạn sẽ thắc mắc tại sao mình không hoàn thành nốt việc vẽ tóc. Lí do vì đã có quá nhiều Tut hướng dẫn các bạn vẽ tóc rồi, và nếu bài Tut của mình viết thêm phần vẽ tóc nữa thì rất dài và khiến mọi người bị rối. Nếu muốn hoàn thành tất cả các bạn có thể vào đây để tìm hiểu các bước vẽ tóc http://vietdesigner.net/2012/08/ve-mai-toc-digital-painting/

Và đây là kết quả:

P/S : Để cảm ơn các bạn đã đọc Tut, mình sẽ vẽ giúp 1 bạn bất kì nào đó 1 bức Chibi… Các bạn post ảnh lên và chờ mình nhé…

...
  2. Mít

Mít Thành viên cấp 1

má ơi :O sn 99 á :O
    hd.thuytrang thích bài viết này
  3. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

Mình thích đôi mắt và môi quá ha.
  4. Cao Coang

Cao Coang Thành viên cấp 3

Tuổi trẻ tài cao =D>
    Cáo Điên, LongOh, Khắc Thượng1 người khác thích bài viết này.
  5. Mít

Mít Thành viên cấp 1

bày mỗi vẽ mắt với vẽ môi =))
  6. Mèo Sắp Mập

Mèo Sắp Mập Thành viên cấp 1

em này tài năng quá ~~ ta GATO x( !!!!
    Suntn1991 thích bài viết này
  7. F A Q O

F A Q O Banned

ôi! SN 99, đúng là quái vật mà ... Màu nhìn ảo ảo giống kiểu Hàn Quốc í. Mong sau này bạn tiếp tục viết thật nhiều Tut để mọi người mở rộng kĩ năng nhé...
  8. jendi

jendi Mới đăng kí

Qúa giỏi luôn ,tuổi trẻ tài cao mà :like:
  9. lil dyte

lil dyte Thành viên cấp 1

ghê gớm quá
  10. Quang

Quang Thành viên cấp 1

Ít hơn mình tận 4 tuổi mà đã cao siêu như thế này rồi...
    Quá khủng ^:)^ Nhưng mình vẫn thích đôi mắt hơn môi ._. Nhìn mắt có hồn <3
    p/s hộ mình chibi ảnh này nhé :3
    nu2.upanh.com/b5.s34.d1/e8cdbb86506fbf56ad31c5bc74aee370_52748522.31289412064889470579310000282049.jpg
    Suntn1991 thích bài viết này
  11. RamBo

RamBo Thành viên cấp 1

Vâng em chủ yêu nhấn vào nó mà :P
    Em không dám :">
    Hì... Em còn phải học hỏi nhiều. Chưa dám nhận là tài năng ạ
    Thanks bạn, lần sau mình sẽ viết tiếp ;)
    Mèo Sắp Mập thích bài viết này
  12. hocvienquany

hocvienquany Mới đăng kí

99, quá giỏi luôn, phục thật :D
  13. RamBo

RamBo Thành viên cấp 1

Bạn nào muốn vẽ chibi thì post lên nhé ! (Lúc làm Tut quên ghi chú trên đề :( - Cái này không biết mod giúp mình được không ?)
  14. dznexus1

dznexus1 Thành viên cấp 1

tuyệt vời! tut rất chi tiết dễ hiểu
  15. Tiểu Thiên

Tiểu Thiên Thành viên cấp 3

bạn muốn sửa thế nào ?
  16. RamBo

RamBo Thành viên cấp 1

Dạ ở phần tiêu đề chị chèn thêm "Vẽ giúp Chibi" để mọi người biết là được rồi ạ... Tks mod trước :x
  17. Lai_lai

Lai_lai Thành viên cấp 1

Thực sự là quá giỏi ấy, sn 99 là mới học cấp 2 đúng ko nhỉ @@
    ah cho chị đặt gạch vẽ chi bi nhé e :x
    Nếu đc cho màu mè lòe loẹt chút cũng ko sao =)))
    Cảm ơn e trước nhé :*
  18. shinichi_wowow

shinichi_wowow Thành viên cấp 1

Bn ở đâu v?
  19. Huykyo

Huykyo Thành viên cấp 1

99 á? Uầy, ngưỡng mộ đấy :D phải lm theo ms đc
    vẽ zùm tớ phát chibi nhá [​IMG]
  20. Hanee

Hanee Thành viên cấp 3

Tuổi trẻ tài cao :-bd
    Chị hâm mộ em rồi đấy :">