Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Hướng dẫn làm hiệu ứng Tyndall cho ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng hình ảnh' được đăng bởi ThanhThien, 5/5/14.

Lượt xem: 17,162

1. ThanhThien Thành viên cấp 1

Hôm trước có đọc một bài post về làm hiệu ứng này của bác Xuân Hòa trên facebook, và để lại mail sẽ gửi, chờ mãi không thấy bác gửi chắc do mình chậm tay. Rồi lục đục tra google xem, thì có một bài TUT hướng dẫn hiệu ứng này trên một trang web Trung Quốc, may mà mình biết tí tiếng Hoa và mày mò tí nên làm cũng tạm ổn.

Đây là lần đầu mình viết TUT hướng dẫn các bạn theo mình làm trên trang đó và kinh nghiệm của mình. Có gì sai xót mong mọi người góp ý :))

Stock

Thành quả của mình

Bước 1: Down stock về, ctrl + J sao chép background ra một layer mới là layer 1

Bước 2: Chọn Select --> color range. Chọn biểu tượng cây bút có dấu cộng, chọn các chiếc lá nơi cây trong khung hình. Nhấn ok, rồi nhấn ctrl+j ra layer 2. Tiếp tục trờ về layer 1 chọn select ---> color range, chọn vùng bầu trỡi xanh, rồi nhấn ok, ctrl + J ra đc layer 3. Chọn layer 2 và layer 3 bằng cách giữ phím ctrl + click chuột trái vào từng layer, nhấn ctrl+e để gộp 2 layer lại

Bước 3: Bước này khá quan trọng, vào fillter --> blur ---> radial blur. Cho thông số amout là 40, trong Blur Methodchọn zoom, trong quality chọn best.

Các bạn chú ý trong khung Blur center, di chuyển khung giống như hoặc tương đối như trong hình. Rồi nhấn OK ta sẽ được như sau

Bước 4: Ctrl và click trái vào layer 2, là layer mới nhất vừa làm xong, để chọn vùng cho nó. Chọn Curves, di chuyển để tăng vùng sáng lên

Bước 5: Chọn layer cuver 1 ở mask, vào Fillter ---> blur-->gaussian blur. Trong ô Radius ghi thông số là 9 , nhấn ok

Bước 6: Click chuột trái + ctrl vào mask layer curver 1 để chọn vùng, chọn Hue/satturation, chọn colorrize, chỉnh như trong hình.

Bước 7: Cũng click chuột trái + ctrl vào mask layer để chọn vùng, chọn brightness/contrast. Với thông số brightness là 24, contrast là -12. Nhấn Ok

Kết thúc
    Chọn hết các layer nhấn ctrl+alt+shift+e trừ layer background, là ra một layer mới là layer 3, các layer cũ ẩn đi. Giảm opacity cho layer mới vừa mới gộp xuống 88%. Dùng eraser tool cọ mềm , giảm opacity cọ xuống 50% tùy bạn, xóa những vùng cảm thấy đậm đi, nên xóa từ trong tán cây ra ngoài cây, có thể tạo thêm lớp hue/saturration chỉnh colorrize làm màu vàng, rồi xóa bên ngoài đi , để tạo lớp màu vàng bên trong cây, xóa những vùng dư thừa đi. Sẽ được kết quả như sau

Có gì khó hiểu, hay thắc mắc các bạn góp ý, đây là lần đầu tiên viết tut, nên mong mọi người thông cảm.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/5/14
    Khanhpatico, w32bigbang, khanhdu1994id30 người khác thích bài viết này.
  2. G Dinny

G Dinny Thành viên cấp 3

á đù thanks pác...đang muốn cảm nhận...e có plugin mà cài vào bị lỗi...ứ biết sao bị z :-?
  3. Herolua

Herolua Thành viên cấp 1

Cái này được à nha. like phát :-bd
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Giống thể loại tia hồng ngoại nhỉ ;))
  5. sharinegan

sharinegan Thành viên cấp 4

Có 3 cái action theo 3 vị trí tâm nguồn sáng mà hôm cài lại máy nó đi mất :((
  6. ThanhThien

ThanhThien Thành viên cấp 1

Cái Tyndall này gọi là hiện tượng tán xạ ánh sáng đấy :))
  7. siukoi

siukoi Thành viên cấp 2

Hôm bữa cũng làm theo cách này để tạo hiêu ứng ánh sáng cho bức ảnh
    huyennt82, FMP, Lê Vinh2 người khác thích bài viết này.
  8. tannghi

tannghi Thành viên cấp 2

tut ngon
  9. NamHoang

NamHoang Thành viên cấp 2

á đù k thíc của tàu khựa nhưng học hỏi dk :))
  10. Spectre

Spectre Thành viên cấp 1

uồi, thx bác, em thích cái hiệu ứng này lắm mà chả biết làm :)
  11. a Koi

a Koi Thành viên cấp 2

cảm ơn bác nhiều nhiều :)
  12. Kaito Ace

Kaito Ace Thành viên cấp 1

hay à nha... thanks nhiều
  13. Tiểu trư

Tiểu trư Thành viên cấp 2

thớt ơi,em làm chỗ bước 3 sao cái ánh sáng nó chiếu từ đầu ảnh đến cuối ảnh mà sao hình thớt ánh sáng lại chừa phần ghế cục đá bên dưới thế.và cái bước color range đó ý nghĩa là j thế ạ
  14. chipquay

chipquay Thành viên cấp 2

Cảm ơn bạn vì bài tut
  15. ThienDo

ThienDo Mới đăng kí

cảm ơn bạn vì bài tut nhưng bạn có thể làm 1clip cho dễ hiểu thêm không :)
    sr vì mình gà ^:)^ nên cần chỉ bảo thêm!
  16. ThanhThien

ThanhThien Thành viên cấp 1

Tiểu trư Bạn khi làm xong, dùng eraser tẩy phần ánh sáng chiếu xuống cái bàn đá đi, bạn đọc kỹ phần KẾT THÚC của bài tut ấy. Color range như là chọn vùng theo sắc màu, bạn nên google tìm hiểu chức năng color range đi nhé.

ThienDo Mình cũng muốn lắm nhưng điều kiện thời gian vật chất và cấu hình máy ko cho phép để mình quay :( Nếu bạn làm không được thì mình sẽ gửi file psd để bạn tìm tòi
  17. DAO XUAN THANH

DAO XUAN THANH Mới đăng kí

ảnh này a.
  18. OP-SKY

OP-SKY Thành viên cấp 2

Cái này cũng sử dụng cách tương tự có điều là khác một chút. Mọi người có thể lên gg search hiệu ứng "ray of light effect photoshop" là có nhiều lắm
    w32bigbangFMP thích bài viết này.
  19. Sorceress

Sorceress Thành viên cấp 1

:like: like cho thớt
  20. annguyen100192

annguyen100192 Thành viên cấp 1

Ủng hộ diễn đàn