Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ TUT ] Hướng dẫn vẽ Chibi theo style dễ thương ( có kèm hình)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn Painting' được đăng bởi Sweetwindy, 26/1/13.

Lượt xem: 90,978

1. Sweetwindy Thành viên cấp 2

Vào đề luôn, ai quan tâm chibi thì theo dõi nhé :3 :3

Bước 1: Vẽ phác thảo ra giấy. ( Chibi thì đầu cứ thật to, tay chân nhỏ nhỏ , càng đáng iu càng tốt )
    B2: Scan hoặc chụp lại hình vữa vẽ ( ở đây mình dùng điện thoại chụp lại, cũng chả cần phải máy xịn đâu, chỉ cần nhìn thấy nét vẽ là được).
    B3: Tô nét bức hình
    -Mở hình vẽ đã được scan hoặc chụp bằng photoshop.
    -Click chuột phải vào Background trong phần layers, chọn Player from Background. Ta được Layer 0. Chuyển Opacity của layer này thấp xuống ( mình thường chọn khoảng 70-90% tùy độ đậm nhạt của hình gốc sao cho vẫn nhìn thấy phác thảo nhưng không quá phụ thuộc vào nó).
    -Nhấn tổ hợp SHIFT+CTRL+N tạo một layer mới.
    - Đi line bằng Pen tool kết hợp với Brush. Bác nào đã quá quen với phần này thì next qua, mình hướng dẫn chi tiết cho các bạn chưa biết.
    -Cách vẽ bằng Pen tool:
    + Chọn một điểm đầu cần vẽ
    + Tiếp tục chọn một điểm cuối của đường vẽ
    + Chọn một điểm giữa 2 điểm trên, giữ phím CTRL để tạo độ cong cho đường vẽ.
    + Có thể chấm thêm nhiều điểm để tạo độ cong như ý.[​IMG]

-Chọn Brush
    + Mình thường dùng cọ Flat Point Medium Stiff để nét vẽ tự nhiên hơn. Size brush tùy theo kích cỡ bức hình định vẽ ( khoảng 8-14)[​IMG]

-Sau khi chọn Brush, chọn lại Pen tool . Click chuột phải vào đường Pen tool đã vẽ trước đó, chọn Stroke Path để tô đường pen bằng brush -> Ok.( Hoặc cứ Nhấn P->vẽ->Nhấn B->Enter). Tiếp tục tô các nét còn lại cho đến hết bức hình. (Mẹo nhỏ : nên pen tool từ điểm đầu và cuối của nét vẽ, sau đó tùy chỉnh độ cong, đừng vẽ những nét ngắn sẽ bị chồng chất nét vẽ không đẹp :> ).[​IMG]
    -Nên tô từng phần trên mỗi Layer riêng và đặt tên cho nó, như vậy muốn chỉnh sửa phần nào cũng dễ hơn.
    -Sau khi đã tô hết các nét trong hình phác thảo, tạo 1 Layer mới ngay trên Layer 0. Fill Layer này màu trắng. [​IMG]
    B4 : Tô màu.
    Nên tô màu trên từng Layer riêng để dễ chỉnh sửa. Bắt đầu tô màu từ nền ( những phần bạn cho là xa nhất) rồi mới đến các chi tiết.
    Với ví dụ này, mình tô phần cái cổng và bức tường đằng sau trước, bạn cứ dùng Brush mềm size lớn, tô thoải mái mà không cần lo về việc lẹm vào hình. Vì mình thích nhìn nó như màu nước, nên sau khi tô xong, mình sẽ làm màu nhòe một chút với Filter->Blur->Gaussian Blur . Chỉnh Radius đến khi nào bạn cảm thấy ưng ý.[​IMG]
    Tương tự tô các chi tiết còn lại, màu sắc thì dĩ nhiên là tùy theo thẩm mỹ của mỗi người rồi ;) .
    Ở đây mình xin nói thêm về lên màu cho mặt và tóc.
    Với khuôn mặt, mình bắt đầu tô màu cho da với màu #fcf0da ( cho cả tay chân và các phần da khác). Sau đó mình tô màu #ffca90 với các phần cần độ đậm hơn. ( Nhớ tô trên từng layer và dùng Gaussian Blur cho các màu hòa trộn vào nhau nhé).
    Má hồng với màu #fd7a90. Dùng Brush nét đậm màu #fe6090 vẽ thêm mấy đường ngắn trên má cho thêm dễ thương nhé.
    Với mắt thì mình bắt đầu với màu #4e0405 tô viền ngoài, màu đen cho phần giữa mắt, màu trắng cho một góc mắt, vẽ thêm một vài nét nhỏ màu #a37b7b cho mắt thêm lung linh.[​IMG]

Với tóc mình chọn một màu cơ bản cho màu tóc tô hết phần tóc. Dùng màu đậm hơn màu trước để nhấn một vài chỗ cho tóc. Sau cùng vẽ màu trắng những chỗ cần tạo độ bóng, Gaussian Blur với thông số radial cao để tạo độ bóng cho tóc nhé.
    Đối với những chi tiết khác như quần áo, mình thường tô màu nhạt trước sau đó tô màu đậm hơn để tạo điểm nhấn.
    Cuối cùng để hình thêm lung linh thì chấm thêm vài chấm trắng nhé, có thể dùng Brush hoặc Ellipse tool để chấm.
    Có thể vẽ thêm bóng nếu thấy cần thiết.[​IMG]
    Tada...vậy là xong rồi đó\:D/ . Bạn hài lòng với bức vẽ của mình chứ? Chưa hài lòng ư, chỉnh sửa Layer nào chưa ưng ý. Vẫn không hài lòng? Vậy thì phải luyện tập nhìu hơn thôi :-s .

Bonus một số bức mình vẽ theo style này

Chúc các bạn thành công nhé.:*
    Ps : add facebook trao đổi kinh nghiệm nhé https://www.facebook.com/windy.house.s2

...
    tranquangkhai1998, ben1988, goal56 người khác thích bài viết này.
  2. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

like TUT. nhiều chữ quá đọc chán
  3. Sweetwindy

Sweetwindy Thành viên cấp 2

Mình viết chi tiết cho newbie mà ^^. Cám ơn bác đã góp ý, rút kinh nghiệm đợt 1 :P
    kem smile, ynhung, Sy.....Zu1 người khác thích bài viết này.
  4. Mít

Mít Thành viên cấp 1

cái này trên 4r có tút rồi mà :D
  5. Sweetwindy

Mình biết vậy, tại có mấy bạn hỏi nên mình mới viết. Mỗi người 1 cách vẽ mà :D
    se7enSy.....Zu thích bài viết này.
  6. Mít

Mít Thành viên cấp 1

tại mình có thấy nó khác gì đâu, chỉ dài hơn, và khác ở chỗ bản vẽ tay phong cách khác nhau thôi mà :D
    Sweetwindy thích bài viết này
  7. Trần Nghĩa

Trần Nghĩa Thành viên cấp 2

Mình bị thích cái thể loại chibi này mà chưa bao giờ bắt tay vào làm cái nào :D
    Cứ thích vẽ manga trên giấy hơn :))
    Mà sao cái hình không có màu với hình có màu khác nhau vậy bạn ơi \:D/
  8. Ngọc Prinny

Ngọc Prinny Thành viên cấp 3

tut này nhìn quen dã man tàn bạo
    hình như chỉ khác cái hình vẽ tay :"|
    thuynganquan thích bài viết này
  9. thuynganquan

thuynganquan Thành viên cấp 2

Tut này gấn giống của Tử Sa.
    Bạn nên cố gắng cho nhiều hình minh họa và dùng ít chữ hơn sẽ đỡ tạo cảm giác nhàm chán :)
    Hoàn Châu thích bài viết này
  10. Sy.....Zu

Sy.....Zu Thành viên cấp 1

chi tiết thế này hợp với mấy gà mờ nhu mình lắm bạn ah... tks bạn nhiều nha
  11. .Kevin.

.Kevin. Thành viên cấp 1

\:D/ Học thôi
  12. Ốc Sên

Ốc Sên Thành viên cấp 2

Hay quá he, để mình thử, cảm ơn bạn nghe [​IMG]
  13. Sy.....Zu

Sy.....Zu Thành viên cấp 1

dùng cọ Flat Point Medium Stiff ơe đâu sao mình tìm hoài k thấy bạn ah
    bạn chỉ rõ giùm mình được k vậy. mình dùng pts cs4
  14. Happy Girl

Happy Girl Thành viên cấp 3

CS5 mới có bạn ơi
    Sy.....Zu thích bài viết này
  15. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Tut hay nhưng 1 cái tut nên có nhiều hình lên nhưng ít chữ lại người ta mới chịu khó xem bạn à :">
  16. Sweetwindy

Cám ơn bạn góp ý. Tại mình lười chụp lại wa', để lúc nào rảnh edit lại :">
  17. Tuân béo

Tuân béo Mới đăng kí

gì thì gì chứ. cái khoản vẽ tay của e là =0 luôn...muốn làm theo mà chịu haizzzz. bác nào vẽ tay cái chibi này cho e với :))
  18. dinhtuy

dinhtuy Thành viên cấp 1

Hay quá...e vẽ bằng pts mak khó quá
  19. darkghost

darkghost Thành viên cấp 2

Với lại nên đồng bộ 1 ảnh từ đầu tới cuối, ko nên vẽ tay, đi nét 1 ảnh, lên màu 1 ảnh khác :-B
  20. vietvuong

vietvuong Thành viên cấp 2

tks bác. vẽ bằng pen tool sai wen rồi, giờ chuyển sang ps cũng hơi vất vã khoãn nàyL-)
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn