Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut]- Hướng dẫn xử lí màu trên LightRoom

Chủ đề thuộc danh mục 'Các bài hướng dẫn Lightroom' được đăng bởi New Orleans, 3/9/13.

Lượt xem: 38,895

1. New Orleans Thành viên cấp 2

Lightroom là 1 công cụ chuyên về xử lí màu sắc của 1 bức ảnh, mặc dù nó vẫn có các chức năng xử lí da hoặc 1 vài chi tiết của ảnh, nhưng mình thấy sử dụng PTS để xử lí thì vẫn hơn, nhìn chung thì theo mình sử dụng thì Lr là soft dùng để xử lí màu tốt nhất mà mình từng biết.

Đây cũng là lần đầu mình viết tut, cũng không phải phức tạp gì lắm nhưng cũng muốn chia sẻ với mọi người.

Ở đây mình sẽ sử dụng hình ảnh này để làm ví dụ:

Lightroom Develop gồm có:

Basic, Tone Curve, HSL/Color/BW, Split Toning, Detail, Lens correction, Effect và Camera Calibration

Theo như mình sử dụng thì mình chỉ quan trọng những phần nào được đánh màu đỏ ở trên.

Bước 1: Mình sử dụng Basic

Theo như những gì mình biết qua việc sử dụng phần này, thì nó là dùng để cân chỉnh ánh sáng, độ căng và đậm nhạt của bức ảnh, có thể dùng phần này để cho bức ảnh trở thành HDR cũng được.

Ở đây mình sẽ sử dụng nó như này:

Các bạn có thể thấy được sự thay đổi rõ rệt trên ảnh.

Mình thấy chỉ cần như này đã khiến bức ảnh trở nên đẹp hơn rồi, còn về sở thích của từng người, thì sẽ có những bước khác nhau để làm cho bức ảnh hợp ý hơn.

Bước 2: Tone Curve

Đây là 1 cái effect mà mình rất thích, đặc thù trong phong cách của mình, nói sơ thì đây cũng là 1 effect để sử lí ánh sáng, light, shadow,....

Đây là tone curve phần RGB, màu cơ bản, còn 3 phần tone curve blue-red-green, nếu đã sử dụng thành thạo được phần tone curve này, thì chỉ cần dùng nó để chỉnh màu thôi, mình biết có nhiều bạn cũng thường dùng phần này để chỉnh màu :D, nhưng cái này mình sẽ nói sau, vì thường mình chỉ dùng phần RGB

Như bạn thấy thì điểm trên cùng của tone curve là giải quyết những vấn đề về phần light của bức ảnh, còn điểm dưới cùng thì là shadow, riêng mình thì mình thích dùng shadow 1 chút, việc kéo điểm ở dưới cùng lên phần điểm giữa của hình vuông làm cho phần shadow nó bị đục, nhiều người cho rằng việc sử dụng nó sẽ khiến cho bức ảnh mất chi tiết, nhưng quan niệm mình cho rằng 1 bức ảnh đẹp là khi nó bộc lộ được cảm xúc của người chụp hay người xử lí, không phải cái gì theo lí thuyết cũng đẹp, đôi khi phải phá nó đi 1 chút.

Bước 3: HSL/Color/BW

Effect này theo như mình thấy thì nó giống với Selective Color của Photoshop, nhưng có điều nó đơn giản, dễ hiểu, dễ sử dụng, lại tạo được hiệu quả tốt hơn rất nhiều. Effect này dùng để cân chỉnh từng màu sắc riêng biệt của 1 bức ảnh, ngày xưa thì khi dùng PTS, người ta hay chọn vùng của phần ảnh muốn thay đổi màu sắc, nhưng giờ việc sử dụng công cụ này làm việc đó đơn giản hơn nhiều.

Bước 4: Split Toning

Đây giống như bạn phủ 1 lớp màu lên bức ảnh vậy, nó tương tự như là Solid Color của Ps, nhưng hay hơn là Lr đã tự hòa trộn nó.

Gồm 3 phần : Hightlight, Balance, Shadow, nhìn vào thì chắc ai cũng đã hiểu cái nào có nhiệm vụ nào rồi, chỉ việc đổ màu vào rồi kéo sao cho phù hợp là được

Nhìn vào thì thấy không có sự thay đổi mấy, nhưng nếu để ý kĩ thì sẽ thấy phần light của bức ảnh đỡ vàng hơn, nó xanh hơn 1 chút. Thực ra thì effect pha màu này rất hay, nhưng trong bức ảnh này thì mình không sử dụng nó nhiều lắm

Còn nhiều effect khác nữa, nhưng trong bức ảnh này thì mình chỉ sử dụng chừng đó, nên chỉ nói chừng đó thôi ^^
    Lần đầu viết tut, nên cũng không biết phải thể hiện như nào, tất cả những điều mình nói ở trên là dựa vào trực quan của bản thân khi sử dụng, chứ không qua 1 sách vở bài bản nào, nên có gì sai xót, mong mọi người bỏ qua.

http://www.facebook.com/baopaul139

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/2/15
    Huyên Bôbe, Hello_GunneR, phamvuloc270519 người khác thích bài viết này.
  2. Hoa Anh Túc

Hoa Anh Túc Thành viên cấp 4

Thacks ! ạ ! :*
  3. Dang Nguyen

Dang Nguyen Thành viên cấp 1

đẹp!!
    New Orleans thích bài viết này
  4. New Orleans

New Orleans Thành viên cấp 2

5. design art

design art Banned

rat bổ ích ạ
  6. socola_pt

socola_pt Thành viên cấp 1

cho mình hỏi, khi mình blend màu trog lightroom á, ảnh có hiện tượng vỡ màu sao sao ý, là như nào nhỉ? :(
  7. New Orleans

socola_pt
    vỡ màu là sao bạn, mình vẫn chưa hiểu ý của bạn lắm :D
  8. Mysterykids

Mysterykids Thành viên cấp 1

lên màu đúng đẹp luôn, nhưng thấy có vẻ tối tối bạn nhỉ ^^
    New Orleans thích bài viết này
  9. New Orleans

Mysterykids sáng tối tùy thuộc vào mắt nhìn của mỗi người ^^ mình lại thấy sáng như vậy là đủ với màu buồn của mình
  10. Sơn Nổ

Sơn Nổ Mới đăng kí

Rất hay, e kiếm màu này mãi. thanks bác nhiều nhá
  11. ARiT

ARiT Thành viên cấp 1

Muốn lên màu đẹp, trước hết phải có stock đẹp.
  12. Bùi Nhất Trí

Bùi Nhất Trí Mới đăng kí

Cho em hỏi trong phần Tone Curve em không thấy phần custom để mình chỉnh RBG ạ , em sài lightroom 5
  13. pun.soul

pun.soul Thành viên cấp 1

đẹp vại :'(
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn