Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut Lightroom] Lr màu vintage dành cho người lười

Chủ đề thuộc danh mục 'Các bài hướng dẫn Lightroom' được đăng bởi hth02x1, 6/8/13.

Lượt xem: 64,141

1. hth02x1 Thành viên cấp 4

Một trong những tác hại của Lr đó chính là làm cho chúng ta "lười" đi, chỉ việc down, sưu tập thật nhiều preset và công việc còn lại là click và chọn đến khi "vừa mắt". Đa số các preset đều không áp dụng chính xác được với từng ảnh và thường phải tinh chỉnh lại cho phù hợp, với nhiều người chưa hiểu rõ về các thanh công cụ của Lr thì việc này không phải dễ. Mình sẽ giới thiệu với các bạn một Tut dùng Lr tổng quát và khoa học, có thể áp dụng cho bất kì ảnh nào và tạo ra nhiều tone màu khác nhau theo ý muốn chỉ sau 4 bước, phù hợp với cả newbie và đặc biệt, giúp các bạn bớt "lười".
    Tut này mình viết dựa trên bài này, http://www.slrlounge.com/school/light-desaturated-poppy-vintage-lightroom-4-tutorial-and-mixology, đây là một Tut cho một màu cụ thể, mình tham khảo và sau khi nghiên cứu kĩ thêm, viết lại thành một tut tổng quát. Đây là before và after của tut trên:

Trước tiên bạn download và cài bộ preset của slrlounge từ topic này: http://forum.vietdesigner.net/threads/slr-lounge-lightroom-4-preset.4203/, bộ này giá 250$ nên đủ biết giá trị của nó như thế nào. Sau khi import preset thì chúng ta sẽ có 7 mục như hình với những preset rất "chuẩn" và cơ bản cho từng mục đích:
    *Cách import cả folder preset: bạn search thư mục develop presets của lightroom trông ổ C, rồi copy folder có chưa file preset vào thì sẽ giữ được tên của từng nhóm presets, dễ quản lý.

Hơi dài dòng phần đầu, giờ mình đi vào phần Tut, vì đây là tut tổng quát nên các bạn cứ việc import một ảnh bất kì, rồi vào develope, chúng ta sẽ cùng làm để thấy hiệu quả qua từng bước, ko cần phải dùng stock mình dùng làm ví dụ:

Stock mình dùng:

Base adjustment - Cân chỉnh cơ bản
    - Phần này như tên gọi, đầu tiên cân chỉnh white balance cơ bản, hình của mình hơi tối nên mình chọn 06 Lighten +1, ảnh của bạn thì tùy xem mức độ thiếu và thừa sáng thế nào có thể chọn từ -1 đến +2.5 (lí do mà preset mặc định chỉ chỉnh trong khoảng này vì nếu vượt ngoài khoảng này thì ảnh của bạn chụp ánh sáng ko được tốt, khi chỉnh sẽ phải điều chỉnh nhiều và kết quả ko như ý)

- Tiếp theo chúng ta chuyển sang Base Tones: ở đây mình chọn Portrait Flatten để lên tone cơ bản cho hình, các bạn có thể chọn những lựa chọn khác tùy theo hình của mình cho phù hợp ở phần này.
    - Tiếp theo chúng ta chuyển sang Detail: ở đây mình chọn Heavy Boost, tạo ảnh có chiều sâu và ấn tượng hơn và cũng như trên, bạn có nhiều lựa chọn khác nhau cho ảnh của bạn

ghi chú: do ảnh mình chụp lại từ màn hình nên có thể ko thấy rõ sự thay đổi sau một số bước nhưng nếu bạn làm với ảnh cụ thể, bạn sẽ thấy rõ hơn 8-}

Warm curves - Lên tone màu cụ thể:
    Ở đây có rất nhiều lựa chọn cho bạn để lên tone màu, mình vào phần Warm curves, ví dụ mình có thể chọn những tone màu sau:

Đến đây là chúng ta có thể dừng, công việc lên màu bằng LR đã kết thúc chỉ sau 4 bước <:-P

Nếu muốn làm thêm, các bạn có thể quay lại phần Base adjustment để chọn tiếp, như hình sau mình chọn ở phần saturation và chon 56 Light Desaturation cho màu bớt rực:
    Tạo bo đen 4 góc để tạp trung vào mod, cũng có ngay ở phần base adjustment: vignetting

Mình cũng làm lại một số ảnh theo các bước trên và so sánh với ảnh mình tự làm:

Tổng kết:
    - Quy trình gợi ý để lên màu cho một bức ảnh: chỉnh ánh sáng cơ bản --> lên tone màu cơ bản --> lên tone màu cụ thể --> và lại lặp lại 3 bước này nếu cần thiết cho đến khi vừa ý. Đây là cách mình luôn dùng khi dùng Lr từ trước đến này và theo kinh nghiệm cá nhân thì nó rõ ràng và mạch lạc, ko bị loạn khi kết hợp rất nhiều thanh công cụ trong Lr lại với nhau.

- Lên tone màu cụ thể: bộ preset này cung cấp cho chúng ta 6 lựa chọn ngoài phần base adjustment để lên màu, các bạn có thể thay thế phần warm curves bắt bằng kì phần nào như color toning, neutral curves... hoặc kết hợp các phần này lại với nhau---> tone màu rất đa dạng.

- Tuy nhiên đồ làm sẵn ko thể bằng đồ sản xuất một lần, có thể thấy qua những ảnh mình so sánh :)) dấu ấn cá nhân của bạn sẽ rõ nét và khả năng cảm nhận màu sắc ánh sáng của bạn sẽ tăng lên nếu bạn tự chỉnh tất cả các thông số. Vì vậy với những bạn mới học Lr và có ý định nâng cao thì chỉ nên coi tut này như bước khởi đầu hoặc để hiểu rõ hơn cách Lr làm việc.

- Nếu "lười", hãy "lười" theo cách của riêng bạn :-bd

P/s: Tut này là tut đầu tiên của mình, được viết dựa trên hoàn toàn kinh nghiệm và ý kiến cá nhân, có chỗ nào ko đúng và chủ quan, phiến diện, mình xin chào đón mọi gạch đá để rút kinh nghiệm :x Cám ơn mọi người đã xem bài.

Link facebook giao lưu: https://www.facebook.com/minh.photograph

Fanpage việt lightroom, nơi chia sẻ kinh nghiệm về Lr cũng như share preset, tut cho mọi người: https://www.facebook.com/VietLightroom

...
    Librius, Linh Means, baoluan9242 người khác thích bài viết này.
  2. monsterbka

monsterbka Thành viên cấp 2

Đẹp quá bác, đã đánh dấu rồi, tối về đọc bổ sung kiến thức, mình toàn làm theo các tut rồi tự rút kinh nghiệm nên những bài như này rất bổ ích, thanks bác nhiều :D
    hth02x1 thích bài viết này
  3. NightF4

NightF4 Thành viên cấp 2

quá chuẩn .. quá hay ... em :like:
  4. applekiss

applekiss Thành viên cấp 1

Bài viết rất hay, thanks bạn rất nhìu :)
  5. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

phanhang, hth02x1NightF4 thích bài viết này.
  6. hạnh lee

hạnh lee Thành viên cấp 1

làm sao để install hàng loạt preset vậy bác?
  7. Claude Monet

Claude Monet Thành viên cấp 2

8. missyou_mylove

missyou_mylove Thành viên cấp 1

Mấy pic đầu đẹp hẳn lên :Đ
    Duy có pic cuối tuy màu cũng đẹp lên nhưng lại tăng noise hơi nhiều, lộ rõ
  9. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

10. TranDao

TranDao Thành viên cấp 1

ảnh nào của b Minh cũng ok :D
  11. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

hạnh lee bạn copy cả thư mục preset vào cái folder develop preset của lightroom ở ổ C, phần user
    TranDao thank bác :D
    hạnh lee thích bài viết này
  12. NightF4

NightF4 Thành viên cấp 2

Đã thử và kết quả :x
  13. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

NightF4 thích bài viết này
  14. mayman0000

mayman0000 Mới đăng kí

cảm ơn bạn nhiều nhé
  15. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

16. Bèo Bọt

Bèo Bọt Thành viên cấp 1

Đánh dấu về học hỏi thêm! :D
  17. april

april Thành viên cấp 1

anh Minh giờ nổi ghê ta :3 hehee
    Trước mới học xài LR thì em cũng toàn tự tay chỉnh từng cái một, giờ nắm sơ sơ rồi là toàn xài Preset để chỉnh ảnh cho nhanh và cũng tiện :">
    Và nhận ra 1 điều là từ ngày chuyển qua LR thì PTS bị bụi phủ luôn :"> chẳng sờ đến mấy nữa :-<
  18. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Bèo Bọt thank bạn :D
    april ớ, người quen :)) a ko biết là e cũng dùng Lr với Ps đấy, a thì dùng 2 cái kết hợp với nhau nên Ps vẫn dùng hehe
  19. hạnh lee

hạnh lee Thành viên cấp 1

thank bạn nhé
  20. MrThanh

MrThanh Thành viên cấp 1

wow đúng là hay thiệt,mình siêu lười mà luôn muốn có ảnh đẹp hahaha

Ủng hộ diễn đàn